Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 50

Theo mình thì trọng tâm cần phù hợp với chiều cao của bóng đối phương. Ví dụ, bóng cao trọng tâm cao, bóng thấp trọng tâm thấp. Điều này mình thấy đúng với hầu hết các cú.

Xin cam on Bac Chimlele nhieu

Làm sao để cải thiện cú tràn và volley bóng trái tay trên lưới uy lực vậy các bác? Có cần tập tạ tay sau thêm không?

Đồng đội giao bóng tốt, mình tràn bên thuận tay thì volley hoặc chụp bóng khá căng, còn backhand nó cứ yếu yếu thế nào ấy, giết khó chết đối thủ

Học cú volley mất thời gian khoảng bao lâu Trí, để gọi là hù đc đối phuơng ah. Hôm nào luyện cho anh cú này nghe.
    Trích dẫn Gửi bởi conchimlele
    Em là mem mới nên lần đầu tiên post bài.Có những điểm nào chưa đúng mong ACE góp ý.

Volley là một trong những vũ khí quan trọng nhất trong đánh đôi,nếu các bạn không đủ tự tin khi ở trên lưới thi cơ hội giành điểm cho mình là rất khó.Sau đây e có 1 vài ý kiến nhỏ khi chúng ta bắt volley

*Những lỗi hay mắc phải khi bắt volley

-Thường thường bắt volley các bạn thấy banh chậm nên sẽ đợi banh tới và bắt.Và cứ như vậy nhiều lần sẽ tạo cho bạn 1 thói quen đợi banh.Đây là 1 thói quen không tốt và rất rất rất nhiều bạn gặp phải.Được gọi la trào lưu.

-Mở vợt lấy đà để tăng thêm sức mạnh cho cú volley nhanh và nặng hơn,nhưng rất tiếc đó không phải là giải pháp hoàn hảo.

-90% các bạn đang chơi tennis khi bắt volley không thích trùng chân.Cũng có thể do 1 vài lý do khách quan nào đó nên mới như vậy.10% còn lại là của các bạn chuẩn bị chơi tennis.Cũng có nguy cơ gia nhập với 90% kia lắm.

...Đây là 3 lỗi thường gặp nhất.Cái này là em thấy hiện tượng chung của tất cả mọi người.Nếu có gì sai xin các bác lượng thứ.

*Hoàn thiện cú volley

1.bộ chân đóng góp vai trò lớn nhất trong khi bắt volley,nếu như trọng tâm của bạn không vững vàng thì mún bắt 1 trái volley có chất lượng tốt hầu như là rất khó.

2.Trọng tâm của bạn bao giờ cũng phải bằng với đai lưới hoặc thấp hơn như vậy sẽ dễ dàng hơn đối với những đường banh ngang lưới hoặc xuống chân.

3.Mở vợt ngắn sẽ làm cho chúng ta xử lý tình huống nhanh hơn và mượn lực được nhiều hơn.

4.Luôn luôn phải có suy nghĩ là lên trên lưới là phải chủ động,trọng tầm lun dồn về phía trước,với tinh thần như vậy sẽ làm cho đối phương sợ hãi và bối rối,kết quả là tự đánh hỏng.

Đây là những kinh nghiệm em tích lũy được bao năm nay.Mong các bác chân thành góp ý.Thanks cả nhà.

conchimlele

cảm ơn bác chủ thớt.

Volley trai tay e hay bi trung vao canh vot. May a co the cho e y kien de cai thien them k ah.

cám ơn bạn về hoàn thiện cú volley này. Bạn mới 27t nên chắc bạn lên lưới xoay trở rất nhanh vì vậy bộ chân của bạn tui nghĩ đánh rất có lực, nhưng tui thì đã hơn 40t chắc chắn là chậm hơn bạn rồi mặc dù tui biết bộ chân 50 % là quyết định cú đánh có lực hay không có lực, nhưng thường những người lớn tuổi (trong đó có tui hihi) thường phải mở vớt lớn hơn đẩ lấy đà đánh cho mạnh chứ kiểu mở vợt ngắn banh sẽ rất nhẹ không ăn điểm được, với trình của bạn (1250 cao quá so với tui) bạn có thể chỉ cho diễn đàn (trong đó có tui hihi )cú drop volley (bỏ nhỏ trên lưới ) và cú smash khi đánh volley hoài không ăn điểm được vì quá nhẹ dối thủ cứu banh được và lob qua đầu TKS bạn conchimlele trước nhé

Trích dẫn Gửi bởi Frank Nguyễn
    Volley trai tay e hay bi trung vao canh vot. May a co the cho e y kien de cai thien them k ah.
    Mình cũng giác bác là không hiểu sao cái mặt vợt bự như thế gần 100 inch2 mà cứ trúng vào cạnh vợt, không hiểu được! ^^

Trích dẫn Gửi bởi Del Potro
    Học cú volley mất thời gian khoảng bao lâu Trí, để gọi là hù đc đối phuơng ah. Hôm nào luyện cho anh cú này nghe.
    yếu tố quan trọng nhất để thành công trong cú volley, ngoài kỹ thuật thì phản xạ là yếu tố then chốt....mà cái này thì đòi hỏi phải tập luyện.

cảm ơn kinh nghiệm của a