Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 50

Những điều quan trọng để hoàn thiện cú volley

Em là mem mới nên lần đầu tiên post bài.Có những điểm nào chưa đúng mong ACE góp ý.

Volley là một trong những vũ khí quan trọng nhất trong đánh đôi,nếu các bạn không đủ tự tin khi ở trên lưới thi cơ hội giành điểm cho mình là rất khó.Sau đây e có 1 vài ý kiến nhỏ khi chúng ta bắt volley

*Những lỗi hay mắc phải khi bắt volley

-Thường thường bắt volley các bạn thấy banh chậm nên sẽ đợi banh tới và bắt.Và cứ như vậy nhiều lần sẽ tạo cho bạn 1 thói quen đợi banh.Đây là 1 thói quen không tốt và rất rất rất nhiều bạn gặp phải.Được gọi la trào lưu.

-Mở vợt lấy đà để tăng thêm sức mạnh cho cú volley nhanh và nặng hơn,nhưng rất tiếc đó không phải là giải pháp hoàn hảo.

-90% các bạn đang chơi tennis khi bắt volley không thích trùng chân.Cũng có thể do 1 vài lý do khách quan nào đó nên mới như vậy.10% còn lại là của các bạn chuẩn bị chơi tennis.Cũng có nguy cơ gia nhập với 90% kia lắm.

...Đây là 3 lỗi thường gặp nhất.Cái này là em thấy hiện tượng chung của tất cả mọi người.Nếu có gì sai xin các bác lượng thứ.

*Hoàn thiện cú volley

1.bộ chân đóng góp vai trò lớn nhất trong khi bắt volley,nếu như trọng tâm của bạn không vững vàng thì mún bắt 1 trái volley có chất lượng tốt hầu như là rất khó.

2.Trọng tâm của bạn bao giờ cũng phải bằng với đai lưới hoặc thấp hơn như vậy sẽ dễ dàng hơn đối với những đường banh ngang lưới hoặc xuống chân.

3.Mở vợt ngắn sẽ làm cho chúng ta xử lý tình huống nhanh hơn và mượn lực được nhiều hơn.

4.Luôn luôn phải có suy nghĩ là lên trên lưới là phải chủ động,trọng tầm lun dồn về phía trước,với tinh thần như vậy sẽ làm cho đối phương sợ hãi và bối rối,kết quả là tự đánh hỏng.

Đây là những kinh nghiệm em tích lũy được bao năm nay.Mong các bác chân thành góp ý.Thanks cả nhà.

conchimlele

Conchimlele này viết hay quá, nhưng phải làm sao để có sự tự tin khi lên lưới đây ? Đó có phải là phải có sự khổ luyện k ?

cái này là phải có sự khổ luyện và ý chí sắt thép như hitle mới được.hehe

Có phải bất cứ trái volley nào cũng phải trùng chân xuống và chồm ng về phía trước để bắt không Trí ?

Trích dẫn Gửi bởi 3GS
    Có phải bất cứ trái volley nào cũng phải trùng chân xuống và chồm ng về phía trước để bắt không Trí ?
    đúng rồi a,khi trùng chân xuống tầm quan sát của a sẽ tốt hơn.chồm người về phía trước để tạo áp lực cho đối phương.

Thêm 1 cao thủ nữa gia nhập diễn đàn! Hy vọng với kinh nghiệm chinh chiến của mình, bác đóng góp nhiều bài viết kỹ thuật hữu ích cho anh/em.

Trích dẫn Gửi bởi conchimlele
    đúng rồi a,khi trùng chân xuống tầm quan sát của a sẽ tốt hơn.chồm người về phía trước để tạo áp lực cho đối phương.
    Sao mình trùng chân xuống, chồm người về phía trước rồi mà vẫn không tạo áp lực cho Chị Ba mà cứ bị thủng lưới hoài là sao hỡi Conchimlele ???

Vậy thì cứ nhắm Chị Ba mà múc đi Dũng ui . Chị Ba anh xúi thui nhé, dzọt lẹ đây.

QUOTE=dungtennis;181546]Sao mình trùng chân xuống, chồm người về phía trước rồi mà vẫn không tạo áp lực cho Chị Ba mà cứ bị thủng lưới hoài là sao hỡi Conchimlele ??? [/QUOTE]

Trí, anh Bình này có trong 90% em liệt kê ah
    Trích dẫn Gửi bởi 3GS

[QUOTE=ngaymailathunam;181553]Vậy thì cứ nhắm Chị Ba mà múc đi Dũng ui . Chị Ba anh xúi thui nhé, dzọt lẹ đây.

Thiệt tình là cũng bực lắm, nên nhắm hoài đó chứ, nhưng Chị Ba nhanh quá, múc không kịp, hahahaha