Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 50

5 Mẹo nhỏ để cải thiện cú Smash

<a rel="nofollow" href="http://nj6.upanh.com/b5.s25.d1/a6447b5d090badfa56dc57d6dcbda5d4_41999966.12539569 82federerximat.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'nj6.upanh.com', '/b5.s25.d1/a6447b5d090badfa56dc57d6dcbda5d4_41999966.12539569 82federerximat.jpg']);return hs.expand(this)"></a>

Cú smash một trong những cú đánh đẹp mắt và thú vị nhất trong một trận đấu tennis. Nhìn các tay vợt chuyên nghiệp thực hiện cú này bạn có thể thấy nó rất đơn giản nhưng thực tế lại không phải như vậy.

Có một sự khác biệt lớn khi thực hiện một cú smash với các cú quả khác: trái bóng chuyển động theo phương gần như thẳng đứng với mặt vợt. Chuyển động này gần giống với chuyển động của trái bóng trong cú serve nhưng trong cú serve tốc độ rơi của trái bóng chậm hơn rất nhiều.

Tại sao điều này lại quan trọng? Khi bạn thực hiện một cú đánh từ cuối sân, volley hay đờ mi volley, trái bóng sẽ tiến thẳng tới vợt của bạn. Vì vậy nếu bạn có vào bóng chậm hay sớm hơn chút ít, bạn vẫn có thể có được tiếp xúc bóng tốt. Nhưng với cú smash, điều này sẽ tạo ra sự khác biệt lớn.

Nếu bạn vào bóng quá sớm, vợt của bạn sẽ ở dưới bóng trong khi nếu quá muộn, bóng sẽ rơi qua mặt vợt. Theo tính toán, nếu một trái bóng rơi xuống từ độ cao 8 mét thì khoảng thời gian bóng đi qua mặt vợt 20 centimet chỉ là 0,05 giây. Nếu bạn thực hiện cú đánh smash ở giây thứ 0,06 có thể là bạn đã đập bóng bằng khung vợt. Điều đó có nghĩa là khi bạn đánh một cú smash rất tệ và mọi người cười nhạo bạn, bạn biết rằng bạn đã không thể đánh trái bóng trong khoảng thời gian 0,05 giây.

Điều này thoạt nghe có vẻ khôi hài nhưng trong thực tế cú smash có thể dễ dàng với nhiều người giống như tôi khi đã chơi bóng chuyền 16 năm. Tôi đã từng đánh hàng trăm quả bóng vượt qua đầu mỗi ngày (bằng cánh tay) và nó giúp tôi phán đoán tình huống bóng và quen với việc theo dõi bóng.

Tuy nhiên, đối với những người mới chơi tennis, việc đánh trái bóng khi đã vượt qua đầu sẽ là một thử thách thực sự vì bạn đã quen với việc đánh những trái bóng tiến lại phía mình theo phương nằm ngang. Bạn có thể đánh quả serve theo phương thẳng đứng nhưng khi đó tốc độ rơi rất chậm và bạn có thể dễ dàng đánh trúng quả bóng. Và bây giờ, khi bạn đã thực sự hiểu được sự khó khăn khi đánh cú smash, tôi hy vọng bạn sẽ thực hiện cú đánh này khi có cơ hội lần tới với sự cẩn trọng và tập trung hơn. Và cũng như các cú đánh khác, tôi có một số gợi ý nhỏ để giúp bạn cải thiện được cú smash của mình:
    Mẹo số 1:

Khi bạn gặp một trái bóng đang bay qua đầu và không khó lắm, chúng ta thường bỏ qua thời điểm hiện tại và rơi vào trong cái bẫy cảm xúc khi nghĩ rằng mình sẽ đập một cú thật mạnh. Đó là cơ hội để ta có thể thực sự nhấn chìm đối thủ, đánh vào trái bóng giống như bắn ra một viên đạn để kết liễu đối thủ của mình. Đừng làm như vậy. Đây không phải là trò chơi hủy diệt đối thủ, đây là trò chơi giúp bạn có thể khám phá ra những giới hạn của mình và trở thành người chơi giỏi nhất trong khả năng của mình. Hãy thực hiện cú smash với tinh thần của một cỗ máy và mục tiêu là một điểm thắng. Và hãy tránh xa những cú smash mang theo cảm xúc của mình.

Mẹo số 2:

Một khó khăn khác khi đánh cú smash là bạn cần phải biết bạn sẽ phải đánh trái bóng vào đâu. Bạn phải quyết định bạn muốn đánh bóng vào bên trái hay bên phải. Bạn cũng cần phải biết bạn đang nhắm vào đích đến nào: vào các đường line (tôi hy vọng là không) hay 183 cm (6 feet) tính từ hai đường biên dọc và đường biên cuối sân. Nếu bạn không đưa ra quyết định nhanh chóng và không biết đích đến, bạn có thể sẽ đánh đúng vào chỗ đối thủ của bạn và giúp cho đối thủ có cơ hội khác. Đó thậm chí có thể sẽ tiếp tục là một cú lob gây nhiều khó khăn cho bạn hơn.

Vậy nên hãy quyết định thật nhanh, thường là không quan trọng việc sẽ đánh vào bên nào vì dù sao đối thủ của bạn cũng đang đoán bạn sẽ đánh vào đâu. Vì vậy đừng cố gắng đoán họ sẽ chuẩn bị đỡ ở chỗ nào, điều đó quá phức tạp.

Mẹo số 3:

Một điểm mà tôi không thể không đề cập đó và việc tập trung nhìn trái bóng. Hy vọng là bạn đã đọc chủ đề này và biết rằng nếu bạn không tập trung quan sát trái bóng, điều đó có nghĩa là tâm trí bạn đã chạy đến tương lai và để cơ thể bạn ở hiện tại. Cơ thể của bạn không phải là một siêu máy tính để có thể tính toán đến từng phần trăm giây mà không có sự phối hợp với tâm trí. Và điều đó sẽ dẫn đến một cú đánh lỗi.

Hãy tập trung ở thời điểm hiện tại, tập trung tâm trí với trái bóng cho đến khi nó đã được đánh sang phần sân đối phương. Rồi sau đó tiếp tục di chuyển. Thực ra nếu bạn thực hiện cú đánh tốt, bạn sẽ không cần phải di chuyển nữa vì bạn chắc chắn sẽ có một điểm winner. Hãy xem Roger Federer ở thời điểm đánh một cú smash, bạn sẽ hiểu được ý tôi là gì.

Mẹo số 4:

Nếu đối thủ của bạn tình cờ đoán được điểm bạn sẽ đánh bóng và đáp trả lại bằng một cú yếu ớt, bạn có thể sẽ rất thất vọng vì bạn đang ở một điểm cách đó rất xa trên sân. Bạn có thể sẽ phải thực hiện một cú đờ mi volley và bỏ lỡ cơ hội dứt điểm.

Vì vậy ngay sau khi thực hiện cú smash, hãy tiếp tục di chuyển tới gần lưới để đề phòng một cú trả lại yếu. Và nếu đối thủ của bạn đánh trả lại với một cú đánh tốt, bạn càng có lý do phải ở gần lưới để có một góc đánh tốt hơn.

Mẹo số 5:

Tôi thường xuyên nhìn thấy lỗi này nhưng lại thấy không có mấy người chơi nghĩ nhiều về nó. Khi bạn phải đối mặt với một cú lob khó và bạn phải di chuyển ngược trong khi cố gắng đánh cú smash, phần lớn trái bóng sẽ rúc lưới. Bạn có đồng ý điểm này không? Bạn đã gặp phải tình huống như vậy chưa?

Đó là tình huống khi bộ não của bạn đã mắc lỗi trong việc phán đoán chuyển động của bạn và khoảng cách. Bạn đánh quả bóng cùng lúc khi bạn đang di chuyển lùi ra phía sau. Điều này làm cho bạn đánh quả bóng ở phía trước so với thường lệ (do bạn đang lùi lại). Và khi bạn đánh quả bóng ở trước mặt vợt gần hơn một chút, quả bóng sẽ đi vào lưới.

Điều bạn cần làm trong trường hợp này là “cài đặt” một phần mềm chuẩn xác cho bộ não của bạn. Mỗi khi bạn đối mặt với một cú lob và bạn phải di chuyển lùi, hãy đặt đích đến là vượt qua ô service (ô giao bóng). Tùy thuộc vào trình độ của bạn: nếu bạn là một người chơi tốt, mục tiêu là khoảng 1 mét cách đường biên cuối sân, nếu không, đích đến là vượt qua đường line service.

Bây giờ hãy thử ứng dụng những mẹo này vào trong thực tế trận đấu của bạn và xem thử những cú đánh smash của bạn sẽ tiếp đất ở vị trí nào và lưu giữ nó vào trong bộ nhớ của bạn. Bằng cách này khi tình huống nào xảy ra, bạn cũng có thể sẵn sàng ứng phó.

Theo Tennis Magazine

mẹo 1 & 5 ứng với 2 lỗi thường gặp nhất khi sì-mat

Nhưng còn 2 điểm quan trọng khác không hề kém quan trọng hơn 5 mẹo trên là:

1. Di chuyển chọn điểm rơi. Cái này đã sai sẽ kéo theo cả 5 cái sai (cần đến mẹo) nói trên

2. Chỉ tay vào bóng: để căn cự ly và giữ đầu thẳng khi đánh bóng

Em đánh đêm bị đèn ngay lưới lóa mắt nên toàn đánh không chuẩn xác, hay vào cạp vợt, có khi hụt bóng, thế nào để cải thiện ạ

Trích dẫn Gửi bởi hector
    Em đánh đêm bị đèn ngay lưới lóa mắt nên toàn đánh không chuẩn xác, hay vào cạp vợt, có khi hụt bóng, thế nào để cải thiện ạ
    Dễ thôi bạn, chuyển sang đánh ngày!

EM thấp nên cố tập smash các bác à, Các bác đừng lope khi đối diện e nha...

Em thường đứng 2 chân chụm vào nhau khi smash vì ko canh đc trái bóng, cộng với việc e có số tiến mà ko có số de nên e ngán nhất bị dính cú lob, vì thế cho nên e thường nằm ì dưới phong chơi bắn súng ko à,giờ có mẹo của bác rồi để tập tành bò lên lưới thực hành xem sao

Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Bẹt

2. Chỉ tay vào bóng: để căn cự ly và giữ đầu thẳng khi đánh bóng
    Chuẩn men! E vodka cho bác cái

mẹo số 6:

tập đánh cầu lông 1 thời gian .... ròi... oánh xì mát ... mát trời ông địa lun.... hhehehehehhehehehe

e tự tin vào cú smash của mình ko tệ nên e có vài lời góp ý như sau

1. các bác đừng quá bận tâm vào việc mình sẽ smash vào điểm nào trên sân , mà hãy tập trung đập trúng bóng ( ko tẹc cơ ) khi đã ước lượng dc điểm bóng rơi , điểm tiếp xúc tốt nhất là vào khoảng 1/3 nửa trên mặt vợt . Hãy đập thật mạnh theo chiều thẳng đứng đừng cố gắng chỉnh hướng bóng chỉ tt nhìn bóng

2. Về việc lấy tay nghịch dơ lên để canh tầm bóng e nghĩ là suy nghĩ đó là sai , vì khi tay nghịch đặt sai vị trí thì cú smash đó coi như đã hỏng , tay nghịch chỉ là thứ để ta cân bằng cơ thể và 1 phần tạo 1 lực búng lên . vì quả thực e thấy rất nhiều bác ra tập smash tay nghịch cứ dơ lên cao quá tầm , xong rùi bóng rơi từ trên đỉnh đầu xuống thì ko biết các bác đập smash kiểu nào dc mặc dù tay chỉ rất chuẩn

3. Nhiều ng có khái niệm rặng chơi cầu lông tốt sẽ có cú smash tốt , e nghĩ suy nghĩ đó ko đúng mà nó sẽ tốt về mặt khác , chơi câu lông chỉ giúp ích ta canh , và ước lượng điểm thời điểm bóng rơi và cảm giác mặt vợt , còn nói về kỹ thuật gần như cầu lông ko hỗ trợ cho tennis . vì câu lông cú smash là sự kết hợp giữa lực búng của cơ thể và sức mạnh của cổ tay , còn smash của tennis là sự kết hợp giữa lưng , chân , cẳng tay , bụng. bác nào cứ cố đập như kiểu đập của cầu lông thì chỉ có rụng cổ tay.

4. Điều này cũng khá quan trọng khi tập smash , điểm tiếp xúc tốt nhất là trước mặt cách mặt vợt thẳng đứng khoảng 25cm lệch hướng 1h 1 chút xíu , theo e nghĩ thì các bác tập thẩy bóng theo hướng thẳng đứng lên trên đầu và thẩy ra trước mặt rùi đập smash ( ko phải giao bóng nhé ) để bản thân mình có thể cảm nhận dc bóng sẽ rơi ra sao .

5. Ngoài ra e thấy có những bác cố gắng đập smash chết đối phương ở vạch ngang giữa sân , e nghĩ điều đó gần như là cực khó , thường thì rúc lưới hoặc banh sẽ bay ngang 1 đường ra hàng rào , khi bị lốp vửa đủ qua tầm tay e nghĩ tốt nhất các bác cứ đập nhẹ trả banh sâu lại chứ đừng thấy ngon quá mà tưởng bở

6. smash tưởng như rất dễ nhưng quả thực rất khó , tóm lại vài từ sau

Không gấp ăn , ko sát thủ quá mức , ko tà tâm trong đó

CHÚC CÁC BÁC CÓ ĐƯỢC CÚ SMASH ƯNG Ý

Trích dẫn Gửi bởi doanbi
    2. Về việc lấy tay nghịch dơ lên để canh tầm bóng e nghĩ là suy nghĩ đó là sai , vì khi tay nghịch đặt sai vị trí thì cú smash đó coi như đã hỏng , tay nghịch chỉ là thứ để ta cân bằng cơ thể và 1 phần tạo 1 lực búng lên . vì quả thực e thấy rất nhiều bác ra tập smash tay nghịch cứ dơ lên cao quá tầm , xong rùi bóng rơi từ trên đỉnh đầu xuống thì ko biết các bác đập smash kiểu nào dc mặc dù tay chỉ rất chuẩn
    Có khi nào lấy tay nghịch chỉ chỉ, Vợt đập phát một gãy ngón trỏ không ta?