Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 38

Tips quan trọng khi Volley trên lưới !

Mình thấy anh em vẫn mải miết đi tìm cách để làm thế nào volley tốt khi trên lưới! Đa phần mọi người đều cố gắng hoàn thiện kỹ thuật cơ bản của cú Volley! nhưng về mặt bản chất lại chưa đc mổ xẻ rõ nét! Từ cổ tay, bước chân, bóng thấp cao, gần xa! lùi đánh hay chạy lên đánh volley? mình đã post bài này trong thớt khác! nhưng khi về mình tự luyện tập theo từng phần này, thấy mình cải thiện được rất rất nhiều! và hoàn thiện dần Lưới đôi bất tử! khi cần thì cho đối phương đột tử bởi 1 quả winning collision volley. Mình gửi các bạn clip này tham khảo! với mình thấy rất hay!

Tóm lược như sau:

3 Impact points

3 Directions

3 Collisions

3 speed

3 Movements

=============

1. 3 Impact point (mình dịch tạm là 3 điểm tiếp bóng)

phân ra 3 vùng: thấp (từ sân lên tới rốn) trung bình (rốn lên cổ) & cao từ cổ trở lên

+ Thấp: chú ý là phải hạ thấp trọng tâm, nhưng do bước chân mở ngắn thì người lại phải cúi nên mất thăng bằng, do vậy phải mở rộng bước chân, hạ trọng tâm thấp sẽ ổn định được cú đánh bóng hơn. Khi đánh cánh tay nhớ phải sát người.

+ trung bình: đánh theo phom, mở chân vừa phải, giữ trọng tâm trung bình và khi lao bước chân lên đánh volley thì nên để trọng tâm đi ngang hoặc hơi chéo xuống. Quả này quan trọng nhất là sự chuẩn bị! phải luôn trong tư thế sẵn sàng thì có 1 quả winner. KHi đánh cánh tay giữ mức trung bình theo chuẩn và theo tự nhiên cơ thể.

+ high : với quả này, thì bạn mở chân nhỏ, và quan trọng nhất là phải giữ đc trọng tâm ở mức cao vừa phải, đảm bảo bạn ko phải là nhảy với lên đánh bóng. Khi giữ chiều cao vừa phải, khi bạn nhún người bật cao và bật về phía trước sẽ có bạn 1 quỹ đạo cơ thể + vợt là ép bóng từ cao xuống, đảm bảo bóng sẽ an toàn hơn! nếu bạn hạ mạnh cổ tay và tiếp bóng tốt! bạn sẽ có cú high volley flat đè vào góc tấn công khá hiệu quả. Nhớ khi đánh là bạn đẩy trọng tâm cơ thể lên trước khi đánh. Khi đánh nhớ phải để cánh tay xa cơ thể.

==============

2. 3 Directions (hướng di chuyển đánh bóng)

Có 3 hướng di chuyển, theo bước chân, phân ra, hướng 10h 12h và 2h. Các bước này để đánh các quả volley bóng xa người, giữa người! và lệch người sao để tấn công bóng an toàn nhất. Chi tiết hướng chân bạn xem trong clip rất chi tiết.

==============

3. 3 Collisions (tạm dịch: cổ tay khi tiếp bóng hay tình trạng mặt vợt khi tiếp bóng volley)

là winning (chiến thắng - xuyên qua bóng) meeting (vừa chạm vào bóng vừa đủ) và losing (mặt vợt chạm bóng là bật ngược trở lại)

+ winning: (Use when you need to add power to penetrate the court and get past your opponent.) cơ bản hiểu là khi tiếp bóng, bạn đẩy vợt dài ra trước theo hướng bạn đánh. Vợt xuyên qua bóng. Với cú này bạn đẩy dài bóng, hoặc đẩy bóng với tốc độ đủ mạnh, tăng lực vào bóng, gây áp lực cho đối phương, và bạn tràn vào vị trí lưới thuận lợi nhất. Quả này mình thường dùng khi mình vừa lên lưới chưa có cơ hội vào vị trí oki nhất! thì sử dụng nó điều bóng, dồn vào góc, gây áp lực và mình di chuyển vào vị trí lưới tiếp cận lưới 2 tốt nhất.

+ Meeting: quả này là mặt vợt vừa chạm vào bóng vừa đủ, theo như mình hiểu là quả đặt bóng, bạn dùng để volley đặt bóng vào góc chữ A mang cá, hay cài bóng theo hướng ngược đối thủ hoặc vị trí trống trên sân. Quả này ko cần winner mà chỉ cần dồn đối phương và đưa bóng vào vị trí khó tạo điều kiện kết thúc ở pha bóng sau.

+ Losing: Quả này là mặt vợt vừa chạm bóng thì bật ngược về sau, thường dùng để bỏ nhỏ, drop shot mà ko phải chém siết phần dưới bóng. (các bạn xem clip sẽ hiểu rõ hơn)

=============

4. 3 speed

Đó là tốc độ bóng, khi bóng bay sang nhanh chậm và trung bình thì các bạn sẽ có các cú quả volley tương đương. Ví dụ: bóng ở trung bình ngực, bay chậm, thì ta nên đánh 1 quả bóng mạnh - thì ta dùng quả cổ tay winning colision tấn côn đẩy dài bóng bay nhanh, hay bạn chọn quả Losing với pha drop shots?? Lúc này là sự phối hợp tổng thể của cơ thể đánh bóng cao- thấp -trung bình khi bóng ở giữa người - gần người - xa người, và kết hợp vị trí trên sân để bạn có cú volley phù hợp.

Tips khi đánh:

Bóng sang nhanh: Use a short, blocking technique - bạn phải đánh với kỹ thuật chuẩn, theo tôi là đánh đúng kỹ thuật cơ bản khi đánh quả này. đảm bảo an toàn nhất.

Bóng trung bình: increase the blocking movement - bạn có thể đẩy toàn bộ cơ thể lên trước, tấn công vào bóng. Nhưng toàn bộ kỹ thuật phải đc duy trì.

Bóng sang chậm: use a longer swing - bạn có thể tấn công, tăng thêm lực, và mở rộng tay swing vào bóng cũng là giải pháp oki.

=============

5. 3 Movements

Đó là 3 bước di chuyển khi đánh:

Lùi đánh (vừa lùi vừa đánh)

Bước lên 1 bước đánh ( step up)

Tiến lên đánh ( vừa chạy lên vừa đánh)

=========================

Khi các bạn kết hợp nhuận nhuyễn 3 típ trong 5 mục này, trộn với nhau, thì các bạn đã có thể tự tin lên lưới bao rồi. Tham khảo nhé,

Mà thời gian tới mình sẽ lược dịch thêm các bài khác về volley và slice để các bạn tham khảo! chip&charge! các tips khác!

Đa phần anh em khi đứng lưới là chân chôn chết dưới sân! theo như đúng kỹ thuật thì phải tạo cho người xu thế đánh! việc mở chân như thế nào thì bài trên đã đề cập! 10h hay 12h hay 2h tùy thuộc vào việc bóng nó đi vào vị trí nào! nhưng vấn đề của các bác và em là ! tại sao ta lại mở vợt vào volley chậm, tại sao ta tiến vào quả bóng mà vẫn hụt! .. theo em là do mình bị chết chôn chân tại 1 vị trí quá cứng! Clip này dạy cho ta cách nhún nhảy theo nhịp điệu và từ đó chuyển sang tư thế chiến đấu: mở bước chân vào đánh volley rất linh hoạt!

Đây là bài tập phản xạ khi volley với tường của Cara! bạn làm được thế không?

đúng là một khám phá tuyệt vời và bổ ích...

Cám ơn các bác

Trích dẫn Gửi bởi bavuongh3
    Nhìn khủng hoảng luôn rồi.@_@

Great!. Thanks for sharing

Video hay quá. Cảm ơn mấy bác. Hi vọng sau này bớt chôn chân trên lưới

Trích dẫn Gửi bởi bavuongh3
    Quá tuyệt cảm ơn bác chưa thấy cái này bao giơ f!

Cám ơn bạn bài viết dịch rất hữu ích nhưng cũng phải ra sân tập hihi