Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 80

Chủ đề: Tennis: Kick serve

Trích dẫn Gửi bởi Bạch Xuyên
    Bạch Xuyên chơi cú này từ ngày cầm vợt - không dưới 5 năm nhưng là do tự tập theo bản năng, không có hướng dẫn của thầy, và từ đầu năm ngoái vào diễn đàn đọc lý thuyết mới biết cú đấy là Kick Serve bác ạ.

Trở thành vũ khí hay không là do đối thủ mình có quen trả giao banh kick hay không mà thôi (trình nào cũng không quan trọng, quen banh thì trả tốt thôi bác ạ).
    Thôi rồi, vậy bác sinh ra là để "kick" người ta rồi. Bác trời phú như thế lại thêm tập luyện thì phải 1000 trở lên mới trả bóng bác được

Servedoctor.ace

Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    Thôi rồi, vậy bác sinh ra là để "kick" người ta rồi. Bác trời phú như thế lại thêm tập luyện thì phải 1000 trở lên mới trả bóng bác được

Servedoctor.ace
    Mình đã nói "trình nào cũng không quan trọng, quen banh thì trả tốt thôi bác ạ". Trình trên 1000 lại trả ko tốt bằng trình thấp do họ coi thường đấy bác ạ.

Nổ tí chơi : những bán chuyên mà Bạch Xuyên lần đầu đánh thì, trả tốt (trên 90%) với những người có lối đánh giống Huycameroon, Bé KH, Thịnh Q6, ... trả kém (dưới 70%) với những người có lối đánh giống Phong QĐ, K.Lai, Cường k34, Bằng, ...

Cú đánh khó nhất và quyết định nhất la cú sever. Đọc thì thấy quá hay nhưng để serve tốt thì ko dễ chút nào

Cú Serve chiếm đến 50% khả năng thắng điểm. Nếu giao bóng tốt, ngoài việc tận dụng được cơ hội ăn điểm thì ưu thế về tâm lý thoải mái làm cho khả năng chiến đấu tốt hơn, tinh thần hưng phấn hơn.

Trích dẫn Gửi bởi Bạch Xuyên
    Mình đã nói "trình nào cũng không quan trọng, quen banh thì trả tốt thôi bác ạ". Trình trên 1000 lại trả ko tốt bằng trình thấp do họ coi thường đấy bác ạ.

Nổ tí chơi : những bán chuyên mà Bạch Xuyên lần đầu đánh thì, trả tốt (trên 90%) với những người có lối đánh giống Huycameroon, Bé KH, Thịnh Q6, ... trả kém (dưới 70%) với những người có lối đánh giống Phong QĐ, K.Lai, Cường k34, Bằng, ...
    anh Bạch Xuyên bữa nào chỉ em bí quyết giao bóng nhé, em khoái cú giao bóng của a đó.

Cám ơn bác chủ topic, tài liệu rất hay

Các bác cho em hỏi khi giao bóng có nên chụm chân lại không ạ?

Em thấy xu hướng các tay vợt hàng đầu ( Nole, Fed, Nadal,...) đều giao bóng không chụm chân trong khi đa số tay vợt nữ giao bóng đều chụm chân !

Trích dẫn Gửi bởi bullkeo
    Các bác cho em hỏi khi giao bóng có nên chụm chân lại không ạ?

Em thấy xu hướng các tay vợt hàng đầu ( Nole, Fed, Nadal,...) đều giao bóng không chụm chân trong khi đa số tay vợt nữ giao bóng đều chụm chân !
    Cho em xin phép được đóng góp chút thiển ý cho câu hỏi của anh.

Điều đầu tiên là Nole và Fed giao bóng ko chụm chân, nhưng Nadal thì có chụm chân.

Thứ 2 là, việc giao bóng có chụm chân hay ko là do kĩ thuật giao bóng riêng của từng người chứ ko thể nói cái nào tốt hơn. Giống như việc so sánh back-hand 2 tay và 1 tay vậy.

Theo những điều em được biết từ thầy Nghê Phát Đạt, thì ngày xưa, giao bóng chụm chân thường dành cho các tay vợt có lối đánh từ cuối sân. Còn giao bóng ko chụm chân là thường được các tay vợt có lối chơi giao bóng lên lưới sử dụng. Có sự khác biệt này là do 2 cách giao bóng này có những động tác kĩ thuật khác nhau ở những một số bước. Cuối cùng để trả lời câu hỏi của anh, em nghĩ anh nên đứng như lúc thầy dậy anh lúc đầu. Vì đổi cách chân đứng anh cũng phải đổi kỹ thuật cho phù hợp. Ko thì 'tẩu hỏa nhập ma' đấy anh ạh.

Em có nói gì sai mong cái anh chỉ dạy.

Chúc anh giao bóng ngày một tốt hơn!

Trích dẫn Gửi bởi Hung.Son
    Cho em xin phép được đóng góp chút thiển ý cho câu hỏi của anh.

Điều đầu tiên là Nole và Fed giao bóng ko chụm chân, nhưng Nadal thì có chụm chân.

Thứ 2 là, việc giao bóng có chụm chân hay ko là do kĩ thuật giao bóng riêng của từng người chứ ko thể nói cái nào tốt hơn. Giống như việc so sánh back-hand 2 tay và 1 tay vậy.
    Theo thiển ý của em thì bác nói đúng.

Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Bẹt
    Theo thiển ý của em thì bác nói đúng.
    Em cảm ơn thiển ý của anh.