Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Hướng dẫn giao bóng (Phần 2)

Khi bạn chuẩn bị giao bóng vào sân bên phải (deuce court), đứng với vai bên trái nhắm về phía trụ lưới bên trái (nếu bạn thuận tay phải), với chân dang ra một cách thoải mái, bàn tay và vợt được giữ ở ngang eo. Hãy chắc rằng bạn không hề có một cơ bị căng thẳng nào. Hãy để cho cánh tay thả lỏng.
    Tư thế sẵn sàng

Trước khi cú trả giao bóng bằng quả trái hai tay thành thạo, chiến lược thông thường là đứng gần đường trung tâm khi giao bóng từ phía bên phải để lợi dụng việc đánh bóng đi qua phần thấp hơn của lưới về bên quả trái của đối thủ. Điều này bây giờ đã hoàn tòan thay đổi với quần vợt nâng cao. Ngày thủ có nhiều vận động viên có quả trái mạnh hơn quả phải, và do đó bạn phải quyết định xem bên nào của đối thủ là bên mạnh hơn và yếu hơn, rồi tùy theo đó mà đứng. Ví dụ như, nếu quả phải của một người thuận tay phải là bên yếu, hãy đứng cách bên phải đường trung tâm vài chục cm để dễ giao bóng về phía quả phải của họ hơn. Đứng gần đường trung tâm hơn nếu phía quả trái của đối thủ yếu hơn. (Nguyên tắc này cũng được áp dụng nếu giao bóng từ sân bên trái).

Khi bạn chuẩn bị giao bóng vào sân bên phải (deuce court), đứng với vai bên trái nhắm về phía trụ lưới bên trái (nếu bạn thuận tay phải), với chân dang ra một cách thoải mái, bàn tay và vợt được giữ ở ngang eo. Hãy chắc rằng bạn không hề có một cơ bị căng thẳng nào. Hãy để cho cánh tay thả lỏng. Thở ra (thông tin phản hồi về mặt sinh học nghiên cứu cho thấy rằng thở ra làm giảm số lượng hoạt động của các cơ trong khi hít vào sẽ làm tăng nó lên), và bất cứ nơi nào vai rơi xuống, hãy giữ nó ở đấy. Hãy tự nói với chính mình rằng bạn sẽ có cú đánh nhịp nhàng trôi chảy nhất thế giới. Hãy ghi nhớ, có rất ít liên quan giữa lực của cú giao bóng và tất cả các “trò” chuẩn bị giao bóng mà một số người rất ưa thích. Jimmy Connors từng có thói quen tưng bóng 6 hay 7 lần khi anh ta chuẩn bị giao bóng nhưng lại dùng rất ít lực. Ngày nay anh ta làm ít hơn và giao bóng đi với tốc độ cao hơn.

Bắt chước động tác tung bóng của môn bóng chày

Lý tưởng là, cú giao bóng quần vợt tận dụng các nguyên tắc cơ bản của động tác của người tung bóng chày. Vì vậy trong môn quần vợt, giáo viên về thể lực người này dạy cho các học viên làm thế nào để tung bóng một cách chính xác rất có giá trị. Trước đây nam giới bị ép buộc phải tập tung bóng một cách chính xác hoặc đứng trên đường biên bên. Các học viên nữ bị bỏ qua, trừ khi họ được một huấn luyện viên thể dục sáng suốt hay được phụ huynh mang đến cho họ những lời chỉ dẫn, và kết quả là, khi họ tham gia quần vợt lúc trưởng thành họ thường gặp khá nhiều khó khăn để phối hợp một động tác giao bóng chính xác. Ngày nay phụ nữ chơi thể thao đã trở nên phổ biến và cũng tranh đua như nam giới, các giáo viên về thể lực và huấn luyện viên khắp nơi phải cố gắng hết sức để loại bỏ câu nói đầu môi: “Anh ném như con gái”. Vào đầu thập niên 1980, Tiến Sĩ Vật lý Gideon Ariel trắc nghiệm cánh tay tung bóng của các học sinh tại một trường phổ thông địa phương. Dưới hạng cân 55kg, các nữ sinh trong nghiên cứu của chúng ta có thể tung bóng đi cùng tốc độ với các nam sinh. Hơn 55kg, các nam sinh bắt đầu tận dụng các khối cơ của họ nhiều hơn.

Một vận động viên tung bóng tốt đạt được 270 độ, hoặc hơn, của độ xoay vai khi phát bóng đi bằng cách xoay cả hai vai theo chiều ngang. Anh ta bắt đầu bằng cách xoay lưng về phía vận động viên đập bóng (môn bóng chày), và anh ta duỗi người ra trong các động tác tiếp theo khi anh ta tung bóng đi: chân trước bước tới trước, rồi đến hông, vai, cùi chỏ, cẳng tay và bàn tay. Sự liên tục của các động tác của thân người (được hiểu là một chuỗi động lực) là cái cung cấp sự nhịp nhàng và uy lực của anh ta, và việc xoay thân trên chính xác là điều bạn cần cho cú giao bóng. Một lần nữa, sự tranh cãi tiếp tục về sự liên kết nào của cơ thể sẽ góp phần tạo nên nhiều lực nhất, nhưng như bạn sẽ thấy, nó tùy thuộc vào kiểu “tung” được sử dụng.

Từ vị trí bắt đầu, đưa bàn tay đánh bóng ra sau khoảng ngang eo khi bạn xoay ra xa đối thủ bằng động tác xoay ngang. Nhưng không giống vận động viên tung bóng, hãy giữ cho hai bàn chân chạm sân và chuyển nhẹ trọng lượng của bạn ra chân sau khi bạn cong người lại. Lúc bạn bắt đầu duỗi vai đánh bóng và hông vào trong về phía cú tung bóng, để cho cùi chỏ đánh ra, xoay cẳng tay hướng vào trong với lòng bàn tay úp xuống, như thế vợt có thể được đặt trên đầu y như bạn đang nhìn vào gương. Động tác này có thể được bắt chước dễ dàng bằng cách giữ quả bóng với lòng bàn tay quay xuống, nhưng tên của quả bóng thì nhìn thấy giữa ngón cái và ngón trỏ của bạn. Ngay khi bạn bắt đầu xoay bàn tay vào trong và tên của quả bóng nhắm về phía đầu của bạn, xoay cùi chỏ của bạn về phía lưới với cánh tay buông lỏng và vợt sẽ tự động quay thành thòng lọng trong khi bạn xoay hết một vòng 360 độ. Không thực hiện một cố gắng nào để tạo nên một hình vòng cung với cánh tay đánh bóng. Để cho nó tuôn ra một cách tự nhiên, và để cho động tác xoay của hông và động tác lăn tròn của vai kèm theo động tác của cùi chỏ, cẳng tay và cổ tay. Hông, vai, cùi chỏ, cẳng tay, cổ tay ….và bàn chân sau di chuyển tới trước đi vào sân, giống như vận động viên tung bóng chày. Tay vợt nữ Rosie Casals, vào cuối thập niên 1960, làm động tác này và đó là vì sao – chỉ với chiều cao 1m58 – cô ta có thể đứng đó và giao bóng mạnh như phần lớn nam giới. Tốc độ giao bóng của nữ vận động viên Brenda Schultz người Hà Lan được bấm 190km/giờ, nhanh hơn rất nhiều vận động viên nam nhà nghề trên sân đấu.

Tung bóng

Bạn sẽ không bao giờ phát triển một cú giao bóng đều đặn cho đến khi bạn học cú tung bóng mỗi lần đều đi đến cùng một chỗ. Chúng ta cần một cú tung bóng hoàn hảo để tác động nên một cú đánh hoàn hảo. Bạn có thể đánh thật đẹp mắt, nhưng nếu cú tung bóng của bạn mỗi lần đều đi đến một chỗ khác nhau, bạn sẽ phải điều chỉnh cú đánh để có thể đưa vợt đánh bóng. Tuy nhiên, mọi người sẽ tung bóng phía sau đầu, và họ sẽ vô tình nói rằng: “Không sao cả, tôi chỉ cần điều chỉnh một chút thôi”. Họ có một số động tác vặn xoắn rất thú vị cho các cú đánh nhưng lại không chiến thắng nhiều trận đấu vì sự thay đổi hại họ. Bạn cần tập đi tập lại những cú tung bóng cũ kỹ tẻ nhạt. Lý tưởng là, chỗ đó phải nằm ở bên phải đầu của bạn, khoảng cách bằng chiều dài của cây vợt tính từ đầu bàn tay không cầm vợt dang rộng ra, và càng xa ở phía trước ngoài càng tốt, không ảnh hưởng đến nhịp độ của động tác giao bóng.

Khi bạn điều chỉnh cú đánh để cho nó phù hợp với cú tung bóng tồi – thay vì phát triển một cú tung bóng hoàn hảo cho phù hợp với một cú đánh – tự bạn đánh bại mình theo ba cách:

1/ Đánh vào một cú tung bóng nằm ở sau đầu hoặc thẳng ngay trước ngoài thân người bạn sẽ chặn động tác vai tự nhiên lại và ngăn cản đà đi chính xác của vợt bằng cách ép bạn đẩy cùi chỏ vào trong, uốn cong lưng lại, hoặc điều chỉnh cổ tay thật gắt.

2/ Cánh tay đánh bóng đập mạnh một cú tuyệt vời và bạn có thể bị tổn thương vai và cùi chỏ nghiêm trọng. Nếu bạn tung bóng sau thân người của bạn, cánh tay của bạn phải kéo căng hết mức mà không có sự hỗ trợ của động tác xoay vai.

3/ Đánh bóng mỗi một lần đến một chỗ khác nhau đòi hỏi một quá trình vận động và sự sắp đặt các cơ khác nhau, trong khi mục tiêu của chúng ta là nhớ kỹ sau một cú đánh và rèn luyện tinh thông cú tung bóng cho phù hợp với cú đánh đó.

Vì thế, nếu bạn đang giao bóng trong một trận đấu và không thích cú tung bóng của mình, hãy chụp bóng và ném lại lần nữa. Đối thủ không thể ép bạn đánh vào một cú tung bóng tồi. Không có luật lệ nào cho phép đối thủ nói rằng: “Tôi cho anh thử ba lần và sau đó là anh phạm lỗi”. Chỉ có một nguyên tắc duy nhất là phải đánh liên tục. Nếu bạn thi đấu tại một giải lớn và bạn mất 15 phút để cố đạt cú tung bóng chính xác, đối thủ có thể đòi nhân viên của ban tổ chức đến làm việc với bạn.

Một huyền thoại khác trở thành nguyên nhân nhiều cú giao bóng tồi là: “Một giao bóng tốt hãy tung bóng thật cao”. Nó dẫn dắt mọi người đến chỗ tung bóng lên quá cao đến nỗi hai ngày sau bóng mới rơi xuống, nếu thi đấu ở một nơi lộng gió có thể họ sẽ chẳng bao giờ nhìn thấy bóng trở lại. Hãy nhớ rằng, tất cả những gì bạn cần làm là tung bóng cách từ 50cm đến 70cm bên ngoài của cánh tay dang ra của bạn (tùy theo chiều dài của vợt mà bạn đang sử dụng) – đến đỉnh của nơi mà bạn có thể với tới bằng vợt khi bạn chạm bóng. Điều này sẽ cho bạn nhiều thời gian để hoàn thành động tác giao bóng liên tục. Vào thập niên 1970, tay vợt người Úc John Newcombe, được đánh giá là người giao bóng giỏi nhất trong lịch sử môn quần vợt, anh đánh vợt vào bóng chính xác lúc bóng ngừng di chuyển lên phía trên (khi cú tung bóng của anh ta đi đến đỉnh của nó, vợt của anh ta nằm ngay đó để chạm vào bóng). Roscoe Tanner cũng tung bóng đến khoảng 70cm và anh ta có một trong những cú giao bóng nhanh nhất, chính xác nhất khi thi đấu – ngay cả khi anh ta tham gia các giải lão tướng.

Khi bạn đánh bóng ở đỉnh của nó bạn nói lên một cú đánh liên tục. Mỗi một phần nhỏ của động tác giao bóng phải là một phần của một chuỗi động lực xây dựng nên năng lượng và đạt được tốc độ tối đa tại thời điểm thực sự có ý nghĩa: lúc chạm bóng. Hãy nghĩ đến cú đánh của bạn nghe như một bộ máy chạy êm ả, lúc bắt đầu chạy từ từ và sau đó nhanh chóng gia tăng tốc độ không chút ngập ngừng. Rồi hãy nghĩ đến một bộ máy chạy vù vù cố gắng đi đồng bộ với động tác giật giật nhấp nhấp của một vận động viên trung bình. Tuy nhiên, thành phần chủ yếu ở đây, là: với động tác giao bóng kiểu bóng chày, bàn tay tung bóng phải đưa ra sau, lên trên, rồi tới trước với bàn tay đánh bóng do đó cú tung bóng thật sự trì hoãn. Nếu bạn tung bóng đến đỉnh của tầm với tay của bạn, nhưng bóng lại được ném ra sớm, phía trước ngoài thân người, cánh tay đánh bóng phải di chuyển quá xa và phải vội vã để đưa vợt chạm vào bóng tại đỉnh cao của nó.

Khi bạn tung bóng lên quá cao bạn phải chờ cho bóng rơi xuống, có nghĩa là vào một thời điểm nào đó cùng với cú đánh bạn phải làm động tác kìm lại. Có thể bạn phải hạ cùi chỏ đánh bóng xuống đi ra phía sau hoặc có thể bạn phải tạm ngưng với vợt ở phía sau lưng cho đến khi bạn biết là đến lúc phải đưa vợt lên trên đằng sau quả bóng. Nhưng khi cú đánh của bạn dừng lại hay chậm lại theo bất kỳ cách nào, bạn phải xông lên nhanh chóng và dùng nhiều năng lượng hơn để lấy lại tốc độ mà bạn đã thiết lập. Bạn lại còn có thể bắt đầu động tác với vợt ở sau lưng và giao bóng tốt, nếu không phải là tốt hơn. Nên đứng bàn chân phẳng tại đường biên cuối sân, quay về mục tiêu, chỉ bằng cách đánh với cẳng tay và cổ tay và một động tác quay quanh liên tục của hai vai – không dùng đến động tác chân, bạn sẽ đánh mạnh chưa từng thấy bao giờ.

Về lý thuyết, nếu bạn đang giao bóng với một động tác liên tục và bạn tung bóng lên cao hơn đỉnh của vợt dang rộng, bạn sẽ đánh bóng hụt. Nhưng phần lớn mọi người không làm điều đó – thay vì tập tung bóng thấp hơn, họ tiếp tục ngừng hay đánh chậm lại – do đó bạn nên tung bóng quá thấp hơn là quá cao, vì một cú tung bóng thấp ép bạn giữ cho vai quay nhanh dễ dàng. Hãy nhớ rằng: lực bằng số lần tăng tốc. Bất cứ lúc nào vợt ngừng lại, lực của bạn bằng không.

Bằng cách tung bóng ở phía trước ngoài thân người bạn đạt được ba điều: (1) bạn đánh bóng nơi vợt đang di chuyển nhanh nhất, (2) bạn làm tăng góc của quỹ đạo quả bóng, vì về phương diện hình học, bạn càng tiến sâu vào trong sân, bạn càng có ít có cơ hội đánh bóng vào lưới, và (3) vai trước của bạn quay một cách tự nhiên và cuối cùng vợt đi xuống đến bên trái người của bạn, như vậy bạn sẵn sàng để vào tư thế chuẩn bị cho cú đánh trả của đối thủ. Boris Becker và Pete Sampras đều dùng vợt bên phải người của họ. Như vậy vai của họ phải chịu một áp lực rất lớn và cả hai vận động viên đã trải qua một số khó khăn.

Hãy cố gắng đi quá xa tới trước khi tung bóng (có cảm giác như bạn sắp sửa té đập mặt). Bằng cách duỗi ra ngoài thẳng với đường biên cuối sân, cho phép cẳng tay và cổ tay đập vào bóng ở phía trước thân người bạn, nhưng không phải là thẳng ngay trên đầu bạn, nơi mà tất cả lực bị triệt tiêu hết. Đây là một trắc nghiệm đơn giản. Không dùng bóng, đánh một cú giao bóng tưởng tượng và lắng nghe tiếng động thật cẩn thận. Tiếng “vút” lớn nhất phải ở phía trước ngoài thân người bạn. Đó là chỗ mà vợt di chuyển nhanh nhất và là chỗ vợt của bạn chạm vào bóng.

Lúc ban đầu, đừng để nỗi sợ hãi phạm lỗi chân (chân của bạn chạm vào đường biên cuối sân trước khi vợt bạn đánh trúng bóng) làm hỏng nhịp độ mà bạn cần phát triển đối với cú giao bóng. Bạn cần phát triển sự chú ý về nguyên tắc phạm lỗi chân, nhưng trước tiên hãy giảm bớt nhịp độ của bạn lại. Có nhiều người mới tập chơi luôn rất sợ bước qua đường biên cuối sân sau khi họ giao bóng. Họ tung bóng thẳng ngay lên trên đầu và họ không làm gì với hai vai. Bạn có thể nhận ra họ đang nghĩ: “Đừng bước ngang qua đường biên”, và toàn bộ động tác của họ chợt dừng lại đột ngột. Cú giao bóng của họ thật tệ hại nhưng bạn sẽ nghe họ nói rằng: “Tôi chẳng bao giờ phạm lỗi chân”.

Cuối cùng bạn sẽ hiểu được rằng chân trước cần phải trụ vững để đạt được nhiều lực nhất. Có nhiều người nói rằng sao không dạy cho mọi người nhảy lên rồi đánh bóng. Tuy nhiên nghiên cứu cho thấy một cách rõ ràng rằng vận động viên nào nhảy lên đánh bóng trước khi cẳng tay của anh ta đạt được tốc độ tối đa thực sự sẽ bị mất hết sức mạnh. Trong một nghiên cứu, chúng tôi nhờ một số vận động viên hàng đầu nhảy trên tấm bạt lò xo để giao bóng. Trong gần như mọi trường hợp, các vận động viên mất khoảng chừng 50% lực bình thường của họ.

Trong sự tính toán với ba dụng cụ đo, đôi chân là bộ phận khởi động tuyệt vời cho động tác duỗi người, nhưng nếu chỉ bằng đôi chân không thôi thì nó chỉ phát ra được vài km một giờ khi giao bóng. Lý do là vì nâng lên không đủ nhanh nên trong nhiều trường hợp, bóng chỉ đạt được tốc độ khoảng 10km/giờ….. Phần lớn các vận động viên không thể nâng trọng lực lên khỏi mặt đất 30cm, điều này nói rằng đôi chân có thể nâng lên nhanh đến mức nào. Nhưng lại một lần nữa, đôi chân là bộ phận thăng bằng rất quan trọng để hoạt hóa các phần cơ thể duỗi ra một cách thích đáng.
    Nguồn: HTF

các bác cho em hỏi với. Khi giao bóng, thì tại thời điểm vợt chạm bóng, mắt mình có nhìn vào bóng ko ạ ? Hay khi đó đầu đã cúi xuống rồi ?

Thank các bác

Trích dẫn Gửi bởi ongcaf
    các bác cho em hỏi với. Khi giao bóng, thì tại thời điểm vợt chạm bóng, mắt mình có nhìn vào bóng ko ạ ? Hay khi đó đầu đã cúi xuống rồi ?

Thank các bác
    Mắt lúc nào cũng nhìn theo banh mà bác. Tay vung vợt lên sau khi tiếp xúc banh thì theo đà đi vòng xuống, còn mắt dõi theo đường banh đi xem có qua sân không để còn bắt nhịp vào đường banh kế tiếp chứ bác

Trích dẫn Gửi bởi phpcanban
    Mắt lúc nào cũng nhìn theo banh mà bác. Tay vung vợt lên sau khi tiếp xúc banh thì theo đà đi vòng xuống, còn mắt dõi theo đường banh đi xem có qua sân không để còn bắt nhịp vào đường banh kế tiếp chứ bác
    Cảm ơn bác nhiều. Em xem 1 số video, thấy hình như tại thời điểm contact point, đầu đã chúi xuống rồi. Em đang tập kick serve nhưng vẫn chưa nắm được cảm giác đưa vợt từ dưới lên, lực đánh nhẹ và nhiều khi thành ra kiểu slice serve.

Để hôm nào em quay video quả serve của em, nhờ bác chỉ dẫn nhé.

Em hỏi các bác tí. Ko hiểu sao em giao bóng thì chân phải thường đá ra trước thay vì ra sau. Em sửa mãi ko được. Khi tiếp đất, chân trái chạm trước còn chân phải đá ra phía trước.

Thank in advance !

Em hỏi các bác tí. Ko hiểu sao em giao bóng thì chân phải thường đá ra trước thay vì ra sau. Em sửa mãi ko được. Khi tiếp đất, chân trái chạm trước còn chân phải đá ra phía trước.

Thank in advance !

Trích dẫn Gửi bởi ongcaf

Thank in advance !
    Bác xem lại cách tập quả sẹc của bác, Động tác sẹc có đá chân đâu bác, Bác nhìn kỹ các video hướng dẫn và cố gắng làm theo giống y như thế----Hì hì, nếu bác làm khác đi có nghĩa là bác sẹc chưa đúng động tác. Người ta đã mất rất nhiều công nghiên cứu để có được động tác hoàn hảo thế, mình cứ việc bắt chước bác à... quả sẹc là một quả khó, động tác sẹc còn khó hơn nhiều. Khi bác làm đúng động tác thì bóng sẽ tự động vào sân, He he, kỳ lạ chưa??? Bác hãy cố gắng sửa động tác của mình thay vì mổ xẻ tại sao. Một chân lý đơn giản là hãy " bắt chước" đúng.

Chúc bác thành công.

Thân

Trích dẫn Gửi bởi ongcaf

Thank in advance !
    Bác xem lại cách tập quả sẹc của bác, Động tác sẹc có đá chân đâu bác, Bác nhìn kỹ các video hướng dẫn và cố gắng làm theo giống y như thế----Hì hì, nếu bác làm khác đi có nghĩa là bác sẹc chưa đúng động tác. Người ta đã mất rất nhiều công nghiên cứu để có được động tác hoàn hảo thế, mình cứ việc bắt chước bác à... quả sẹc là một quả khó, động tác sẹc còn khó hơn nhiều. Khi bác làm đúng động tác thì bóng sẽ tự động vào sân, He he, kỳ lạ chưa??? Bác hãy cố gắng sửa động tác của mình thay vì mổ xẻ tại sao. Một chân lý đơn giản là hãy " bắt chước" đúng.

Chúc bác thành công.

Thân