Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 40

Kĩ thuật cơ bản Back1hand & Back2hand Topspin & Slice

Hôm nay sẽ là kĩ thuật Backhand. Cũng như forehand đều có bốn bước như nhau Mở Vợt,Ngồi Ghế,Chạm Banh. Cơ bản là như thế mọi người tham khảo
    http://vntennis.net/diendan/showthread.php?t=7020. Và bài này thì Tín chhỉ nói thêm một số khác biệt thôi nhé.
    ****BACK1HAND****
    1- Mở Vợt:

-Vợt và cánh tay luôn tạo góc 135 - 150độ
    2- Ngồi ghế:

- Giống Forehand nhé.......
    3- Chạm Banh:

- Ở cách đánh này mới sự xoay hông(eo),cơ thể là MỘT KHỐI mới thật sự CẦN THIẾT thế nào rồi.

- KHÔNG LẮC CỔ TAY khi chạm banh sẽ làm GIẢM tốc độ của banh,chấn thương cổ tay.(đừng nhìn Fed mà tự hỏi tại sao hắn Lắc nhé vì đó là BIẾN HOÁ trong lối chơi tinh quái... )
    4- Kết thúc:

- Mặt vợt kết thúc trên cao và hướng lên trời.

- Giữ cùi chỏ thẳng. Tư thế này mọi người chú ý khi không kiểm soát được điểm này đã có một số bị đau elbow đấy
    ****BACK2HAND****
    Back2hand là cú Forehand của TAY TRÁI. chính vì thế mọi người có thể tập bằng 1 TAY TRÁI với các bước như cú Forehand ( nếu đáh được có thể ai đó trong số mọi người có thể chơi được 2 cú FOREHAND thì thật là Thần Sầu Quỉ Khóc>-)>-)>-) =D>=D>),sau vài trái khơỉ động để cảm giác Tay Trái chạm banh thế nào... và bắt đầu cầm vợt bằng hai tay ,mặc dù chúng ta cầm vợt 2tay nhưng bạn hãy cố gắng tưởng tượng chỉ cảm giác 1Tay Trái thôi nhé.

có video hay hình ảnh minh họa hong zạ? đọc thì hiểu hong nhiều

Trích dẫn Gửi bởi stots
    có video hay hình ảnh minh họa hong zạ? đọc thì hiểu hong nhiều
    bởi vẫn còn nhiều thứ chuẩn bị trong dip tết nên chưa thể có hình. hi vọng se có những hình minh họa cho mọi người tham khảo.

Bác TinLe có bài tập nào để tập đánh quả trái hai tay mà chỉ như dùng 1 tay không ạ. E đang bị vấn đề lực ra quá nhiều từ tay thuận làm mặt vợt vào bóng bị lệch sang bên không thuận mà tập mãi không khắc phục được. Mong hồi âm của bác. Thanks:

Đánh cú backhand topspin mà không lắc cổ tay thì làm sao được hả bác?

Trích dẫn Gửi bởi Midnite1986
    Đánh cú backhand topspin mà không lắc cổ tay thì làm sao được hả bác?
    mặt vợt, grip 1, ngồi ghế chịu lực chân trái, xoay hông, đánh từ dưới lên, kết thúc ưỡng ngực thẳng tay phải hướng lên trời. bảo đảm có topspin đã luôn, còn có thể chơi lốb topspin luôn. Quên nữa, đây là back hand 1 tay nha. 2 tay mình ko biết hehehe.

Đọc thôi mà đánh được thì chắc iem có năng khiếu cỡ Federe rồi

Trích dẫn Gửi bởi VietAgri
    Bác TinLe có bài tập nào để tập đánh quả trái hai tay mà chỉ như dùng 1 tay không ạ. E đang bị vấn đề lực ra quá nhiều từ tay thuận làm mặt vợt vào bóng bị lệch sang bên không thuận mà tập mãi không khắc phục được. Mong hồi âm của bác. Thanks:
    Chào bạn.Bạn là người chơi Tennis thuận tay phải? và đang sử dụng backhand two hand ( B2H ).Mình sẽ nói cho bạn biết 1 ít kinh nghiệm của mình về cú này:

1.Đa số người chơi B2H ở cấp phong trào gặp vấn đề về kết hợp giữa tay thuận và tay không thuận..và đúng như bạn nói khi đánh B2H lực ra ở tay thuận quá nhiều sẽ làm giảm khả năng kiểm soát:"Lực đánh bóng,sự chính xác,sự tròn trịa của động tác vung vợt.."

2.Để khắc phục bạn nên để ý:khi tiếp xúc bóng lòng bàn tay trái(tay không thuận) sẽ là nơi cảm nhận lực đánh bóng(mạnh hay nhẹ..).Lòng bàn tay trái cũng là nơi cảm nhận mặt vợt,cảm nhận độ thẳng hay nghiêng của mặt vợt khi tiếp xúc bóng..

3.Khi đánh bóng bạn chú ý ra đều lực ở cả hai tay và luôn để ý lòng bàn tay trái,cánh tay trái...bạn nên tập luyện đánh bóng thật đều để cảm nhận tốt điểm này

4.Mình cũng đã từng giao lưu và thi đấu với các tay vợt chuyên nghiệp số 1 Việt Nam ngày trước như a Dương Ngọc Đức,a Trần Đức Quỳnh..họ là những vđv có cú B2H rất tốt..và một trong những cách tập luyện lấy cảm giác cho cú B2H là bỏ tay thuận ra,cầm vợt tay trái đánh đôi công đều bóng như là một người thuận tay trái vậy,bạn thử tập xem thế nào...Khi tập kiểu này nhiều lần đã quen,bạn đưa tay phải vào và tập đánh B2H,lúc này bạn sẽ có cảm nhận tốt hơn về B2H...bạn sẽ có được cảm giác tay phải(tay thuận) của mình chỉ là đi theo tay trái,giống như là partner của tay trái vậy và tay trái mới chính là người giữ vai trò chủ đạo của B2H.Hy vọng bạn sẽ hiểu và tập tốt hơn nếu có time ghé lại nơi đây.

Trích dẫn Gửi bởi BIGSNAKE
    Chào bạn.Bạn là người chơi Tennis thuận tay phải? và đang sử dụng backhand two hand ( B2H ).Mình sẽ nói cho bạn biết 1 ít kinh nghiệm của mình về cú này:

1.Đa số người chơi B2H ở cấp phong trào gặp vấn đề về kết hợp giữa tay thuận và tay không thuận..và đúng như bạn nói khi đánh B2H lực ra ở tay thuận quá nhiều sẽ làm giảm khả năng kiểm soát:"Lực đánh bóng,sự chính xác,sự tròn trịa của động tác vung vợt.."

2.Để khắc phục bạn nên để ý:khi tiếp xúc bóng lòng bàn tay trái(tay không thuận) sẽ là nơi cảm nhận lực đánh bóng(mạnh hay nhẹ..).Lòng bàn tay trái cũng là nơi cảm nhận mặt vợt,cảm nhận độ thẳng hay nghiêng của mặt vợt khi tiếp xúc bóng..

3.Khi đánh bóng bạn chú ý ra đều lực ở cả hai tay và luôn để ý lòng bàn tay trái,cánh tay trái...bạn nên tập luyện đánh bóng thật đều để cảm nhận tốt điểm này

4.Mình cũng đã từng giao lưu và thi đấu với các tay vợt chuyên nghiệp số 1 Việt Nam ngày trước như a Dương Ngọc Đức,a Trần Đức Quỳnh..họ là những vđv có cú B2H rất tốt..và một trong những cách tập luyện lấy cảm giác cho cú B2H là bỏ tay thuận ra,cầm vợt tay trái đánh đôi công đều bóng như là một người thuận tay trái vậy,bạn thử tập xem thế nào...Khi tập kiểu này nhiều lần đã quen,bạn đưa tay phải vào và tập đánh B2H,lúc này bạn sẽ có cảm nhận tốt hơn về B2H...bạn sẽ có được cảm giác tay phải(tay thuận) của mình chỉ là đi theo tay trái,giống như là partner của tay trái vậy và tay trái mới chính là người giữ vai trò chủ đạo của B2H.Hy vọng bạn sẽ hiểu và tập tốt hơn nếu có time ghé lại nơi đây.
    Hay quá bác, còn kinh nghiệm về backhand 1 tay như thế nào bác có thể chia sẻ thêm cho a e ko, thanks

Trích dẫn Gửi bởi ca sau
    Hay quá bác, còn kinh nghiệm về backhand 1 tay như thế nào bác có thể chia sẻ thêm cho a e ko, thanks
    Một tay đút túi quần, còn lại đánh tay kia