Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 50

Tennis: Vì sao nên học backhand hai tay?

(24h) - Có một đề tài nóng: “Tại sao nên đánh cú trái tay (backhand) bằng hai tay như Djokovic thay vì bằng một tay như Federer?”.
    Dễ tập hơn - Backhand hai tay dễ tập hơn (ví dụ, trẻ em không có sức mạnh cổ tay, cánh tay và vai, do đó rất khó để đánh cú backhand một tay), và phối hợp của một động tác backhand một tay phức tạp hơn.
    Độ tin cậy cao hơn - Tình huống càng khó, người chơi càng phải huy động các bộ phận cơ thể khác nhau để giảm bớt tác động của cú đánh lên các cơ bắp. Như vậy backhand hai tay có tác dụng hơn.

Học backhand bằng một tay của Federer không đơn giản
    Ổn định hơn – Tức là bạn có thể tiếp tục đánh cú đó tốt như thế được lâu hơn. Câu trả lời là rõ ràng: backhand hai tay bởi vì hai tay cùng cầm vợt cho phép kiểm soát backswing tốt hơn và vị trí của vợt lúc tác động ổn định hơn.
    Đa năng hơn - Với backhand hai tay, bạn có thể lái bóng, topspin, lob topspin, topspin ngắn chéo sân, demi-volley, đánh bóng cao với topspin. Bạn dễ dàng đánh được những cú đánh đó với một tỉ lệ thành công cao hơn, và sau là, những cú đánh này được thực hiện với nhiều biến thể hơn.
    Cú backhand bằng một tay cơ bản
    Ngụy trang tốt hơn – Backhand hai tay hợp lý hơn vì nó giúp xử lý các điểm tiếp xúc bóng khác nhau và điều này là dễ đoán hơn với backhand một tay. Không đoán được điểm tiếp xúc bóng sẽ giúp giữ kín ý định về hướng đánh bóng của bạn cho đến khi nó là quá muộn cho các đối thủ để phản ứng.
    Thêm uy lực - Sức mạnh của backhand một tay ra chủ yếu là do bước vào bóng, luân chuyển của các cơ quan và backswing. Khi đánh một backhand hai tay, lực cũng có thể đến từ bước vào bóng (lực bên), nhưng cũng từ xoay thân trên xung quanh đầu (góc lực) để giảm bớt mức độ từ backswing này. Vì vậy, hiển nhiên rằng backhand hai tay có một cạnh trong backhand một tay.

Đa số tay vợt chọn cú backhand hai tay
    Cú backhand bằng hai tay cơ bản
    Trả giao bóng - Hầu như không thể trả nhanh chóng một cú phát bóng nhanh và đập thẳng (flat serve) bằng cách sử dụng backhand một tay topspin để lái bóng, bởi vì khi sử dụng backhand một tay bạn khó mà điều chỉnh độ dài backswing (độ mở vợt) vì phải mở đủ cữ. Do khó điều chỉnh, bạn sẽ bị chậm bóng, và khi bạn đã chậm không có cách nào để đánh cú backhand một tay tốt (nghĩa là không có thêm tay thứ hai – tay không thuận – để vươn ra đón bóng).
    Đánh backhand trong khi chạy (Running backhand) - Ở đây một lần nữa, backhand hai tay lại ưu việt hơn là backhand một tay vì nó mang lại cho người chơi một khoảng đánh trả ít lỗi hơn. Để đánh một cú backhand một tay, bạn phải định vị trí chính xác hơn bởi vì bạn có một khu vực rất hẹp để có thể đánh cú backhand một tay hiệu quả nhất (phía trước và bên trái của bàn chân trước).
    Lên lưới – Backhand hai tay một lần nữa lại tốt hơn so với backhand một tay như là một cú đánh phù hợp, bởi vì bạn có thể đánh bóng với open stance (giống như cú forehand), cho phép bạn di chuyển tiếp sau cú đánh và bắt lưới ở vị trí thuận lợi khi đối thủ đang đà chạy lên.
    Đánh bóng thấp - Để đánh topspin với bóng thấp (thường do quả cắt) luôn là cú đánh khó, bởi vì bạn cần làm cho quả bóng quay ngược trở lại để tạo chuyển tiếp tự quay của bóng, và nếu đầu gối không khuỵu đủ thấp, bóng sẽ rúc lưới.

Một lần nữa, backhand hai tay phù hợp hơn do trọng tâm thấp với hai chân cùng hạ thấp (xuống tấn), cú đánh sẽ ổn định hơn.

Nhưng chọn backhand bằng hai tay hay một tay cũng tùy theo từng cách chơi của từng người và để lựa chọn cho cú trái tay phù hợp nhất với mình, hãy cùng cập nhật loạt bài về kỹ thuật backhand tiếp theo.

Xin cảm ơn!

one-handed backhand là đa năng hơn two-handed backhand mới đúng chứ. Nhưng nên chọn tập two-handed backhand ngay từ đầu thì tốt hơn, trừ trường hợp bản năng.

cám ơn bạn đã chia sẽ.... Mình thấy thật bổ ích với sự cải thiện theo bài post của bạn...hihi

Trích dẫn Gửi bởi Solala
    cám ơn bạn đã chia sẽ.... Mình thấy thật bổ ích với sự cải thiện theo bài post của bạn...hihi
    Cám ơn bác về bái viết khá hay!

Bai viet hay

Trích dẫn Gửi bởi andim
    one-handed backhand là đa năng hơn two-handed backhand mới đúng chứ. Nhưng nên chọn tập two-handed backhand ngay từ đầu thì tốt hơn, trừ trường hợp bản năng.
    Bác nói BH1H đa năng hơn là thế nào em không rõ? Em đánh cả 2 loại BH (trong 2 giai đoạn khác nhau) và cũng đọc khơ khớ bài về BH nên em không nghĩ thế đâu

Em bổ sung 1 ưu điểm của BH1H nữa là HAY ĂN RÙA hơn BH2H!

Trích dẫn Gửi bởi yonexman
    Em bổ sung 1 ưu điểm của BH1H nữa là HAY ĂN RÙA hơn BH2H!
    Chính xoát đó pác Dzo-nét...

Nhưng BH1H thì nhìn có vẻ " Art" hơn...

Đa phần những người đánh BH1H kiểu phong trào ở VN là do hiểu và đánh chưa đúng, đa phần là dùng lực vung cánh tay và cổ tay là chủ yếu nên chưa thấy được sự lợi hại của BH1H. Thực ra nếu các bạn dùng được lực hông và vai cộng thêm bộ tốt nữa thì sẽ thấy sự lợi hại của BH1H rõ ràng hơn. Ở trên bác Yonexman nói BH1H hay ăn rùa thì chứng tỏ bác cũng chưa hiểu biết rõ về BH1H đâu!!! Mình trước khi học BH1H đã đánh và sử dụng cú BH2H rất hiệu quả (nhất là trong đánh đối)... không tin bác nào chơi lưới hay khẳng định dùm em xem là bắt người BH1H dễ hơn người dùng BH2H hay là ngược lại??? Đa phần câu trả lời là No... các bác thử kiểm nghiệm xem nhé!!!

Nói thêm tí nữa là tập BH2H bao giờ cũng đơn giản và dễ tập hơn BH1H rất nhiều, đa phần những thầy dậy không chuyên ở VN đều khuyên dùng BH2H vì dễ lấy tiền của học viên hơn là BH1H.>..