Trang 1 của 11 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 110

Bây giờ ngồi nghĩ lại, nếu phải hướng dẫn cho ai đó đánh cú backhand (thậm chí các cú khác), mình sẽ hướng dẫn như thế này:

1- Bước 1:

Hướng dẫn cầm vợt (đại khái). Cho đứng tại chỗ, tung banh rồi yêu cầu đánh cho trúng vào tâm vợt. Đánh cho trúng bóng bay đi được cái đã. Yêu cầu: đánh cho trúng điểm sweet spot.

2- Bước 2: Hướng dẫn cách giữ thăng bằng và độ linh hoạt của cơ thể. Yêu cầu: hít thở đúng, phát hiện "vùng đánh bóng có lực", dụng ý bất dụng lực ở giai đoạn này, toàn thân thả lỏng nhưng liền lạc.

3- Bước 3: Chỉnh sữa quĩ đạo vợt và độ nghiêng mặt vợt và đánh cho được bóng đến ở các độ cao khác nhau. Yêu cầu: đánh bóng rơi vào đúng khu vực muốn đánh (sâu hay cạn).

4- Bước 4: Chỉnh sữa bộ tấn và di chuyển. Bắt đầu cho di chuyển lên / xuống / phải / trái trong phạm vi nhỏ (vài bước). Yêu cầu: di chuyển phải nhẹ nhàng, xuống tấn đánh bóng phải vững chãi, quĩ đạo đánh, độ nghiêng mặt vợt và điểm tiếp xúc phải kiểm soát được lúc đánh.

5- Bước 5: Bắt đầu tập nâng cao: chỉnh sữa cách tăng lực cho cú đánh. tăng tốc độ đưa banh (banh này chưa rơi, banh khác đã đưa tới), mở rộng cự ly di chuyển dần dần (nữa sân 4 m, chạy ngang rồi chạy tới chạy lui), đưa bóng ở đủ độ cao khác nhau.

6- Bước 6: Tập đánh flat / líp / đánh xoay / đánh ngắt / đánh cắt.

7- Tập đánh phối hợp:

líp / líp / bạt

líp / líp / ngắt

líp/ líp / cắt

cắt / cắt / líp

...

Yêu cầu: đánh đúng vào các ô trong sân:

Trái trái phải

Trái phải phải

Sâu Sâu ngắn

...

7- Tập đánh bền. Qua lại phải 30 trái trở lên mới cho rớt. Muốn đánh cú gì thì đánh.

Sau đó cho đi đánh độ (đánh đôi) để tích lũy kinh nghiệm trận mạc.

Hic, ước gì cho thời gian trở lại ...

Bác Tuan - Tuan oi, thời gian phía trước còn dài mà bác. Bác có nhận học trò không ah

Trích dẫn Gửi bởi Zozo
    Bác Tuan - Tuan oi, thời gian phía trước còn dài mà bác. Bác có nhận học trò không ah
    Tôi đang có dự định mở các lớp học tennis như thế này:

- Với các em có khiếu nhưng hoàn cảnh khó khăn: miễn phí toàn bộ (kể cả vợt + banh + bóng + giày + áo quần + sân). Yêu cầu: học xong đi dạy tennis kiếm tiền đi học nghề hay học chữ.

- Với các bạn có nhu cầu tập luyện dài hạn (1 năm trở lên cho đến khi xuống núi), sẽ thu phí hơi cao để lấy tiền bù cho cái trên. Sau khi học xong, phải ở lại làm phụ giảng cho các em ở trên.

Cái mà tôi có thể bảo đảm là chất lượng giảng dạy hơn xa hiện giờ (về tính khoa học + trang thiết bị + cách tổ chức lớp học + thi đấu cọ xát giao lưu), thậm chí có thể so sánh ngang hàng với bất cứ cơ sở huấn luyện nào trên thế giới (chỉ thua có uy tín là chưa đào tạo được vận động viên nào đoạt giải ATP hay Grandslam mà thôi.

Trích dẫn Gửi bởi tuan_tuan
    Tôi đang có dự định mở các lớp học tennis như thế này:

- Với các em có khiếu nhưng hoàn cảnh khó khăn: miễn phí toàn bộ (kể cả vợt + banh + bóng + giày + áo quần + sân). Yêu cầu: học xong đi dạy tennis kiếm tiền đi học nghề hay học chữ.

- Với các bạn có nhu cầu tập luyện dài hạn (1 năm trở lên cho đến khi xuống núi), sẽ thu phí hơi cao để lấy tiền bù cho cái trên. Sau khi học xong, phải ở lại làm phụ giảng cho các em ở trên.

Cái mà tôi có thể bảo đảm là chất lượng giảng dạy hơn xa hiện giờ (về tính khoa học + trang thiết bị + cách tổ chức lớp học + thi đấu cọ xát giao lưu), thậm chí có thể so sánh ngang hàng với bất cứ cơ sở huấn luyện nào trên thế giới (chỉ thua có uy tín là chưa đào tạo được vận động viên nào đoạt giải ATP hay Grandslam mà thôi.
    Bác dạy ở sân nào thế? Mình có nhu cầu học lại kỹ thuật các cú đánh.

Trích dẫn Gửi bởi DauDaDaiSu
    Bác dạy ở sân nào thế? Mình có nhu cầu học lại kỹ thuật các cú đánh.
    Sắp xếp sân ở VN hiện nay là chuyện không khó lắm nếu có đủ học viên.

Tôi chỉ mô tả sơ bộ cách tôi hướng dẫn, nếu các bác thích thì lập nhóm theo tiêu chí trên, tôi sẽ hướng dẫn.

1- Đánh giá trình độ ban đầu.

Tôi sẽ yêu cầu các bác đánh đủ các cú (theo một bài thi), có thiết bị đo tốc độ cú đánh.

Sau đó tôi cung cấp bảng thống kê số cú các bác đánh không đúng được theo yêu cầu của bài thi.

Sau đó tôi yêu cầu các bác đánh 3 trận đơn, 3 trận đôi. Tôi sẽ cung cấp bản ý kiến nhận xét từ kết quả các trận đó do tôi và các vận động viên thi đấu với các bác.

Đây là tài liệu ban đầu để có thể lên giáo án chỉnh sửa.

2- Thời gian tập cho một buổi không quá 90 phút, bao gồm:

- Tập thể lực

- Tập kỹ thuật: Lý thuyết + Thực hành

- Tập chiến thuật: Lý thuyết + Thực hành

- Thi đấu: Bắt buộc đánh độ (được chấp với huấn luyện viên). Bài thi đánh độ liên quan sát sao đến các kỹ thuật còn yếu. Đánh độ sẽ chấm dứt khi các bác chấp được huấn luyện viên. Kể từ đó, các bác được yêu cầu đi đấu mỗi tháng 2 giải (tôi lo chuyện tổ chức giải), để các bác có dịp cọ xát với cao thủ bên ngoài (kể cả việc rủ các bác đi đánh độ ở quốc tế). Tiền đánh độ chỉ là tiền ăn uống trong ngày cho cả nhóm, hoặc mua sắm vợt / giày mới khi có nhu cầu.

- Giải lao xen kẻ.

3- Sử dụng banh chuẩn, không chơi banh dỏm rẻ tiền. Sau một tuần tập là thay banh mới.

4- Định kỳ sử dụng máy bắn bóng, máy đo tốc độ cú quả, máy quay video để chiếu chậm phân tích sau đó.

Học viên học giỏi nhất trong tháng được miễn 50% học phí cho tháng sau. Khi tốt nghiệp được mời dạy lại với thù lao cao tương đương huấn luyện viên cao nhất VN theo giá thị trường.

Tennis Backhand- Double Handed Technique ( Kỹ thuật cơ bản cú trái 2 tay)

Bước 1:Kiểu cầm vợt : Kiêu 1 - Xoay cán vợt Kiểu 2 - Thêm tay kia vào

Khi bạn bắt đầu di chuyển, hãy xoay vai hướng về phía quả bóng, sử dụng cổ tay và cánh tay của bạn để đặt đầu vợt quay về phía sau. Hãy xoay như vậy cho đến khi đầu vợt chỉ về phía hàng rào sau lưng và ở độ cao quanh eo.

Bạn càng đặt đầu vợt hướng ra sau bao nhiêu thì càng tạo ra nhiều lực bấy nhiêu. Bạn sẽ nhận ra rằng các tay vợt hàng đầu xoay vai của họ ra xa đến nỗi các đối thủ có thể đọc những gì ghi đằng sau áo.

Mặc dù vậy, càng xoay người thì lại càng khó để kiểm soát hơn.

Bước 2:

Điều mấu chốt là hãy thư giãn và cảm nhận rằng bạn đánh bóng với toàn bộ cơ thể của bạn, nếu bạn căng thẳng, cú đánh sẽ trở nên vụng về và bạn chỉ đánh bóng bằng cánh tay mà không tạo ra được lực.

Một cách tuyệt vời để phát triển cảm nhận là luyện tập một vài cú đánh với tay trái (hoặc tay phải nếu bạn thuận tay trái). Điều này sẽ giúp bạn cảm nhận được vai trò của cơ thể.

Nhiệm vụ của cánh tay là chuyển phần lớn năng lượng được dữ trữ ở chân, vai và thân vào vợt.

Bước 3:

Động tác chân lúc này rất quan trọng.

Khi tiếp cận với bóng, hãy dồn trọng lượng lên chân trái (nếu bạn thuận tay phải) và sau đó chuyển nhanh trọng lượng lên chân phải ngay trước khi bạn đánh vào quả bóng.

Không được bước chân phải qua vì điều này sẽ làm cho bạn mất thăng bằng.

Bước 4:

Nếu làm đúng động tác của chân, bạn sẽ cảm thấy cú đánh bắt đầu từ hai chân, sau đó là xoay phía bên trái của cơ thể qua bóng.

Hãy kết hợp động tác này với một cú đẩy cánh tay từ thấp đến cao, đôi khi vòng xoay mà bạn tao ra sẽ lớn đến nỗi bạn bắt đầu quay tròn khi hoàn tất động tác. Nếu điều này xảy ra, có nghĩa là bạn đã thực hiện cú đánh rất xuất sắc, vòng quay không những sẽ tạo ra năng lượng mà còn sẽ giúp bạn hồi phục nhanh hơn.

mình ko thik cái video chỉ thik cái bài viết thui hihi like cho bài viết hay của bác

Khoa Văn ơi , nếu có cháu muốn học thì tham khảo thử mấy khóa thiếu nhi của Tín Lê hoặc trường dạy thể thao bên khu Thảo Điền quận 2 .Thân .

Trích dẫn Gửi bởi BEN10
    Khoa Văn ơi , nếu có cháu muốn học thì tham khảo thử mấy khóa thiếu nhi của Tín Lê hoặc trường dạy thể thao bên khu Thảo Điền quận 2 .Thân .
    Da!em cám ơn anh nhiều.Hôm nào rảnh em ghé APAK ( OTC ) thăm ANH.

Chúc anh ngày càng tiến bộ và có nhiều điều vui.

Trích dẫn Gửi bởi tuan_tuan
    Sắp xếp sân ở VN hiện nay là chuyện không khó lắm nếu có đủ học viên.

Tôi chỉ mô tả sơ bộ cách tôi hướng dẫn, nếu các bác thích thì lập nhóm theo tiêu chí trên, tôi sẽ hướng dẫn.

1- Đánh giá trình độ ban đầu.

Tôi sẽ yêu cầu các bác đánh đủ các cú (theo một bài thi), có thiết bị đo tốc độ cú đánh.

Sau đó tôi cung cấp bảng thống kê số cú các bác đánh không đúng được theo yêu cầu của bài thi.

Sau đó tôi yêu cầu các bác đánh 3 trận đơn, 3 trận đôi. Tôi sẽ cung cấp bản ý kiến nhận xét từ kết quả các trận đó do tôi và các vận động viên thi đấu với các bác.

Đây là tài liệu ban đầu để có thể lên giáo án chỉnh sửa.

2- Thời gian tập cho một buổi không quá 90 phút, bao gồm:

- Tập thể lực

- Tập kỹ thuật: Lý thuyết + Thực hành

- Tập chiến thuật: Lý thuyết + Thực hành

- Thi đấu: Bắt buộc đánh độ (được chấp với huấn luyện viên). Bài thi đánh độ liên quan sát sao đến các kỹ thuật còn yếu. Đánh độ sẽ chấm dứt khi các bác chấp được huấn luyện viên. Kể từ đó, các bác được yêu cầu đi đấu mỗi tháng 2 giải (tôi lo chuyện tổ chức giải), để các bác có dịp cọ xát với cao thủ bên ngoài (kể cả việc rủ các bác đi đánh độ ở quốc tế). Tiền đánh độ chỉ là tiền ăn uống trong ngày cho cả nhóm, hoặc mua sắm vợt / giày mới khi có nhu cầu.

- Giải lao xen kẻ.

3- Sử dụng banh chuẩn, không chơi banh dỏm rẻ tiền. Sau một tuần tập là thay banh mới.

4- Định kỳ sử dụng máy bắn bóng, máy đo tốc độ cú quả, máy quay video để chiếu chậm phân tích sau đó.

Học viên học giỏi nhất trong tháng được miễn 50% học phí cho tháng sau. Khi tốt nghiệp được mời dạy lại với thù lao cao tương đương huấn luyện viên cao nhất VN theo giá thị trường.
    Thanks Bác.

Hiện mình đã có nhóm chơi tennis T7 và CN (thời gian >90p), nhưng nhóm này chỉ có mình tham gia diễn đàn nên họ không biết Bác, mình cũng khó để giới thiệu về Bác với họ, Không biết Bác có thêm thông tin tham khảo nào về Bác để mình dể lập nhóm học.

Về các điều kiện của bác có thể thực hiện được, riêng điều kiện đánh độ thì hơi khó vì anh em chơi vui, rèn sức khỏe là chính, không thích đánh độ (Có thể do điều này mà tâm lý đánh giải của anh em rất kém)