Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Lỗi Kĩ Thuật: Tôi muốn đánh chữ I nhưng bóng cú luôn sang đường chéo.

Bạn điên tiết lên vì biết rằng bất cứ lúc nào bạn khiến cho đối phương không kịp chuẩn bị và cố đánh 1 cú chữ I, bạn lại đánh ra một đương bóng chéo sân ngay tay của anh ta? Để hiểu những điều Tín sắp nói dưới đây, mọi người làm tưởng tưởng mình sẽ đứng ở vị trí bất kì trên sân. Sau đó hình dung ra 1đường thẳng bắt đầu từ Điểm Vợt tiếp xúc với banh tới Điểm mà bạn muốn banh đi tới ( chữ I hay đường chéo đều được nha). Bạn muốn banh tới hường nào thì lòng bàn tay theo đường thẳng mà mình tưởng tưởng ra.Lòng bàn tay không được vòng tròn cắt đường thẳng mà bạn tưởng tưởng. Đó là lực nằm ngang.Và bây giờ chúng ta vào phần chính:

Nguyên nhân:

1/ Có thể bạn bước ngang về phía bên phải của đường mục tiêu của bạn, như vậy khi bạn bắt đầu động tác đánh bóng bị mở lên phía trên.

2/ Có thể vợt của bạn đã tiếp xúc banh quá sớm. Kết quả là vợt của bạn đi " không tự nhiên" mà chúng ta thường gặp ở nhũng người chơi phong trào.

3/ Có thể bạn nóng lòn muốn biết đối thủ của bạn sắp đối phó với đường bóng của bạn như thế nào, bạn đã ngẩng đầu lên trước khi chạm bóng, khiến bạn tạo ra lực nằm ngang.
    **Lưc nằm ngang được tạo ra bởi động tác tay và lòng bàn tay không đi theo đường thẳng đã định trước

4/ Bạn đã để hông xoay ngang vòng quanh đường thẳng định sẵn

5/ Cánh tay của bạn thắng lại trước khi chạm bóng, ép đầu vợt lăn tròn ngang qua phía bên phải quả bóng.

5/ Sử dụng cổ tay, những người sử dụng cổ tay thường có những cú đánh không ổn định và chính xác.
    <font color="#0000CD"> Khắc phục:

1/ Để loại trừ lực nằm ngang là bước ra ngoài hướng về khu vực mục tiêu hoặc là bươc về phía cột lưới.

2/ Chạm bóng lúc 2h, trước khi vào trận nên múa vợt và cảm nhận sẽ chạm banh thế nào, vào trận thực hiện thật chậm từng trái bóng với cảm giác lúc múa vợt.

3/ Hãy bình tĩnh và giữ đầu cúi xuống ở tư thế nhất định khi banh chạm vợt.

4/ Đánh hông mạnh khi chạm bóng, nhưng phải ngừng xoay hông bên trái (với cú đánh forehand và ngược lại) ngay trước khi đánh bóng. Điều đó sẽ giúp cho hông của bạn không xoay vòng quanh và cắt ngang đường thẳng định trước.

5/ Hãy đảm bảo lòng bàn tay đi theo hướng lên trời theo đường thẳng đình trước sau khi chạm bóng như vậy lực phát ra sẽ đổ thăng về phía trước mục tiêu.

Chúc bạn thành công...</font>

Trích dẫn Gửi bởi Trunghtv
    Các tay vợt amatuer như mình thì vì tâm lý sợ banh ra ngoài nên bị vướng cú này, nếu liều 1 chút thì đánh cũng Ok.
    Bác không nên nghĩ là chơi liều. Tennis là môn chơi tâm lý, nếu tâm lý bác ổn định và tự tin thì sẽ làm được thôi

Theo kinh nghiệm của mình thì vai hướng vào đâu, bóng đi vào đó.

Khi nào điều khiển tốt rồi, qua thời gian khổ luyện, thua độ nhiều thì ko cần xoay người vẫn có thể điều khiển bằng tay được.

Xin chỉ giáo thêm của thầy Tín nhé

Các tay vợt amatuer như mình thì vì tâm lý sợ banh ra ngoài nên bị vướng cú này, nếu liều 1 chút thì đánh cũng Ok.

Trích dẫn Gửi bởi ISOEXPERT

Khi nào điều khiển tốt rồi, qua thời gian khổ luyện, thua độ nhiều thì ko cần xoay người vẫn có thể điều khiển bằng tay được.

Kinh nghiêm của bác giống y kinh nghiêm của hlv Trương Quang Vũ.

Trích dẫn Gửi bởi ISOEXPERT

Trước khi trả lời câu hỏi của bác, Tín đoán banh của bác không mạnh đúng với sức của bác đúng không nè?

Tín xin hỏi 1 câu: bác điều khiển hướng bóng đi bằng gì? bằng tay hay bằng vai?

Tín phân tích thế này bác thấy hợp lý không nha. Nếu vai hường vào đâu, bóng sẽ đi vào đó nhưng khi vai đã hướng về điểm bác đã định nhưng vợt bác tiếp xúc banh quá sớm, quá trễ, cổ tay lắc.... khi chạm banh thì liệu vai có còn tác dụng để chỉnh hướng bóng không?

Tín nói rõ hơn chút, Từ vai trái qua vai phải (hoặc ngược lại) của bác là một đường thẳng. Đường thẳng này vuông góc với lưới khi bác mở vợt lấy đà và song song với lưới khi kết thúc cú đánh phải hoặc trái. tại sao phải song song với lưới. Bóng cần gia tốc để đạt tốc độ tối đa, nếu không tạo ra được gia tốc thì tốc độ bóng của bác giống như một vđv marathon đường dài mà thôi. Trong quần vợt điều này là 1 hạn chế rất lớn trong tất cả các cú.

Qua phân tích trên để điều khiển 1 đường bóng bất kì trong tất cả các cú, ta phải kết hợp cả vai,tay,hông và chân bác ah. với trình phong trào Tín nghĩ kết hợp được vai và tay là tuyêt rồi.

Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    Tín phân tích thế này bác thấy hợp lý không nha. Nếu vai hường vào đâu, bóng sẽ đi vào đó nhưng khi vai đã hướng về điểm bác đã định nhưng vợt bác tiếp xúc banh quá sớm, quá trễ, cổ tay lắc.... khi chạm banh thì liệu vai có còn tác dụng để chỉnh hướng bóng không?
    Chà,

Em đánh chữ I khá tốt ở tư thế mở (open stance), kể cả khi bóng đối phương qua rất căng nên có 1 số nhận xét tương đồng như pák Tín:

- Em đánh chữ I hoặc bằng cổ tay (cổ tay trước mặt vợt, cánh tay và vợt tạo thành góc tù < 90 độ), hoặc tiếp xúc banh trễ (ngang hông).

- Nếu tư thế mở, có thể đánh chéo sân bằng cách tiếp xúc banh sớm (banh trước mặt) và cổ tay phía sau mặt vợt (cánh tay và vợt tạo thành góc bẹt >90 độ khi tiếp xúc bóng).

Em có footwork không tốt, 1 phần do phản đoán banh chậm không có thời gian footwork để điều hướng bằng tư thế đóng trong sách vở như ISO nói, nên chỉ toàn hoàn toàn đánh ở tư thế mở và điều hướng bóng bằng VAI, CỔ TAY và ĐIỂM TIẾP XÚC BÓNG.

Các góp ý của anh em đều tốt, tuy nhiên tôi thấy thiếu 1 yếu tố vô cùng quan trọng va cần thiết để điều khiển hướng bóng la Bộ Chân. Bạn nên phối hợp bộ chân kết hợp cùng hông và vai thì hướng bóng sẽ như ý muốn.

Hay, mình cũng hay bị vậy đánh chử I ra chử Y he he

Khi học tennis, mình em đề cập tới vấn đề này thì ông thầy chỉ nói ngắn gọn là do đánh banh hơi sớm nên banh đi theo đường chéo, nếu muốn đánh chữ I thì đánh chậm lại 1 chút.