Trang 5 của 12 Đầu tiênĐầu tiên ... 34567 ... CuốiCuối
Kết quả 41 đến 50 của 113

Trích dẫn Gửi bởi over9_1702
    Rất cảm ơn bác Bigsnake đã giải đáp toàn bộ và vượt hơn mong đợi những khuất mắc của em. Trước đây em thủ thế FH số 4 nên khi chuyển qua BH rất chậm (em cầm BH số 1), sau tập thủ thế số 3 thì có xoay chuyển nhanh hơn nhưng vẫn chậm. Em thường dùng tay trái để xoay vợt (em thấy Fex xoay tay phải để chuyển qua BH). Em không sợ tốn thời gian để tập luyện, chỉ sợ luyện sai cách thì hỏng hết. Còn về BH phải đánh như thế nào với từng đường bóng thì em chắc phải cần thêm nhiều giờ bay mới nghiệm ra được. Không ở xa thì em đã bái sư bác từ lâu rồi, một lần nữa chân thành cảm ơn bác.
    Chuyển vào SG đi rồi bái sư nhé

Trích dẫn Gửi bởi Bạch Xuyên
    Há há ... hiểu rầu, ko xoay vợt thì xoay cổ tay một tí là đc phải ko .... nhưng ý anh ko phải vậy, ko fải đúng sai mà muốn em phân tích cú đánh đó cơ
    Anh muốn em phân tích cách đánh của Anh phải không?anh post clip 1HBH của anh lên đây nhé!

Chào Bác Thắng.

DauDaDaiSu tập chơi Tennis được 2 năm 6 tháng. Hiện đang đánh 1HBH rất tệ. Lúc đầu tập BH 2 tay nhưng do kẹt cái bụng bia nên đánh cảm thấy rất vướng, sau đó đã chuyển qua tập 1HBH, cú này chỉ tự tập thôi không ai chỉ về kỹ thuật. Cú 1HBH hiện rất tệ không thể nêu lên những nhược điểm để Bác hướng dẫn, do đó nếu T7, CN Bác có hướng dẫn ở sân nào thì DauDaDaiSu sẽ ra để đánh thử cho Bác xem, và sau đó DauDa sắp xếp thời gian học với Bác cú 1HBH này.

Thanks

Trích dẫn Gửi bởi BIGSNAKE
    Điều đầu tiên là bạn phải tập cách xoay vợt thật nhanh từ FH sang 1HBH,phải tập hàng trăm lần...(Bạn cũng có thể thử chuyển cách cầm từ thế thủ FH sang thế thủ cầm trước 1HBH...)

Điều thứ hai là khi sử dụng cú 1HBH,bạn phải biết cách đánh xoáy,biết nương theo bóng mà đánh(bóng xoáy ít hơn),phải biết lúc nào đánh hết động tác để tăng lực,phải biết lúc nào đánh nửa chừng...nhất là gặp bóng nhanh,bóng mạnh...Bạn phải biết kiểm soát bóng ở các tầm(tầm cao,tầm trung,tầm thấp.).

Khi đã tập tương đối được hai điều trên thì bạn đang tiến dần đến sự sung sướng,thú vị và thoải mái khi quyết định chơi 1HBH...một điều mà ít người làm được...

Để cú trả giao bóng của bạn được tốt hơn,thì ngoài những điều kiện cần ở trên,bạn phải có điều kiện đủ là Đoán,Đọc hay Bắt Bài cú Giao bóng của đối thủ!

Trong đánh đơn thì Bigsnake sẽ:

1.Cắt trả giao bóng sà lưới nếu bóng nhanh quá hay mạnh quá.(không quan tâm nhiều đến đối thủ giao bóng 1 hay 2...)

2.1HBH nếu đối thủ giao bóng hơi chậm...

3.Nếu bắt bài được đối thủ giao bóng đầu về backhand thì thỉnh thoảng cũng 1HBH gây bất ngờ cho đối thủ.

Trong đánh đôi:

Bigsnake sử dụng 1HBH nhiều hơn.

Nếu đối thủ giao bóng quá nhanh,mạnh...sẽ sử dụng cú cắt lốp thật cao...

P/S:nếu có gì không hiểu bạn cứ post bài tiếp tục nhé!
    Bác có thể nói rõ hơn 1 chút về kỹ thuật đánh 1BH tầm cao đc không a? thanks Bác!

Trích dẫn Gửi bởi tuanfreeman
    Sự nổi tiếng của bác Thắng trên giang hồ là điều không phải bàn cãi, nếu đc thọ giáo với bác ấy thì tốt quá. Chỉ cần nghe học trò của Thắng GV là đối thủ cũng "RÉT" rồi. . Cảm ơn lời khuyên của Bác.
    Bác Tuấn này đánh tốt lắm Anh Thắng, lần nào em đánh đối đầu cũng thua te tua!

Trích dẫn Gửi bởi tuanfreeman
    Bác có thể nói rõ hơn 1 chút về kỹ thuật đánh 1BH tầm cao đc không a? thanks Bác!
    1.1HBH tầm cao từ baseline:Vợt tiếp xúc bóng trong độ cao từ vai đến ngang tầm mắt.Mặt vợt hơi úp khi tiếp xúc bóng.Động tác đánh vẫn từ thấp lên cao.

Lưu ý:khi mở vợt đánh 1HBH tầm cao,ta phải nâng vợt(mở vợt)cao hơn bình thường và vẫn vuốt bóng cho an toàn.Khi mặt vợt tiếp xúc bóng thì đầu vợt cao hơn cán vợt.

2.1HBH tầm cao từ giữa sân:nếu ta kiểm soát bóng tốt thì từ vị trí này ta có thể tấn công thắng điểm trực tiếp.Trước khi thực hiện 1HBH từ vị trí giữa sân ta phải hình dung tốt được độ cao của bóng so với lưới (hình dung được 3 điểm là độ cao của vợt-độ cao của bóng-vị trí bóng rơi xuống sân theo một đường thẳng từ trên xuống...) và ta thực hiện 1HBH từ trên xuống.

@rock langthang:Tình hình ae ngoài đó thành lập CLB 1HBH thế nào rồi em??
    em vẫn đang chờ BH1H miền bắc ra đời, bên vntennis cũng chưa thành lập được nên em thiết nghĩ nếu bên viettennis thành lập trước sẽ là một lợi thế để kêu gọi các thành viên mới tham gia, thanks các bác

1.1HBH tầm cao từ baseline:Vợt tiếp xúc bóng trong độ cao từ vai đến ngang tầm mắt.Mặt vợt hơi úp khi tiếp xúc bóng.Động tác đánh vẫn từ thấp lên cao.

Lưu ý:khi mở vợt đánh 1HBH tầm cao,ta phải nâng vợt(mở vợt)cao hơn bình thường và vẫn vuốt bóng cho an toàn.Khi mặt vợt tiếp xúc bóng thì đầu vợt cao hơn cán vợt.

2.1HBH tầm cao từ giữa sân:nếu ta kiểm soát bóng tốt thì từ vị trí này ta có thể tấn công thắng điểm trực tiếp.Trước khi thực hiện 1HBH từ vị trí giữa sân ta phải hình dung tốt được độ cao của bóng so với lưới (hình dung được 3 điểm là độ cao của vợt-độ cao của bóng-vị trí bóng rơi xuống sân theo một đường thẳng từ trên xuống...) và ta thực hiện 1HBH từ trên xuống.
    Cảm ơn Bác nhiều, để mai em thử nghiệm theo hướng dẫn của bác, nhưng chắc là khó lém

Trích dẫn Gửi bởi DangNguyenHuy
    Quá khen rồi, Đăng có thầy xịn chẳng mấy chốc sẽ lên trình thôi. phải cố gắng theo Đ mới đc.

Trích dẫn Gửi bởi DangNguyenHuy
    Mai ra sân chứ hả????