Trang 1 của 12 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 113
    Xin chào các bạn~các member yêu thích cú trái một tay(1HBH).Video trên là lúc em mở lớp hướng dẫn cú 1HBH trên diễn đàn ILove Tennis.Người cùng em dạo bóng(đôi công) là bác Head-Power.Lúc đó em và bác Head chưa kịp làm nóng là đã phải ra sân vì ae hối(thúc giục) quá nên nếu nhìn kỹ các bạn sẽ thấy cả hai dạo bóng rất vật vờ.

Các bạn nếu có thắc mắc gì về cú 1HBH thì cứ post câu hỏi vào topic này,em biết được bao nhiêu sẽ trả lời bấy nhiêu ạ.

Chắc Backhand 1 tay a Thắng hay nhất Việt Nam rồi, cái hay ở chỗ : sự kết hợp của chuẩn và đẹp

Nhưng mà muốn tập như bác Thắng khó lắm ,hic ! Bộ chân bác ấy nhanh nhẹn nên chọn điểm rơi bóng tốt và cổ tay thật khỏe em thấy bác ấy vừa kết hợp cổ tay,xoay hông và vai mỗi lần oánh xong 1 trái bác xoay vợt để cạnh số 4 thì phải và tiếp tục trái tiếp ,có cảm giác như bác í đang đánh động tác với trái bóng bàn vậy,thấy nhẹ nhàng hẳn ,có lẽ vì thế nên bác í chọn cây vợt trọng lượng chì 240gr chăng,anh em nào tập được cú ấy thì up lên cho anh em học hỏi nhé

Hiện tại em đang sử dụng vợt Prince Tour Lite 100 255 gr rồi bác ạ,sắp tới sẽ tiếp tục đổi vợt để tăng trọng lượng lên 1 tí.

Trích dẫn Gửi bởi BIGSNAKE
    Hiện tại em đang sử dụng vợt Prince Tour Lite 100 255 gr rồi bác ạ,sắp tới sẽ tiếp tục đổi vợt để tăng trọng lượng lên 1 tí.
    Nếu em ko lầm thì bác dùng giống dòng vợt 255g Prince giống Nghĩa khùng nhỉ, bác ấy cũng đánh bán chuyên bung 1 tay giống bác, e chỉ thắc mắc là các bác bán chuyên mà đánh vợt nhẹ vậy thì control thế nào, lực căng dây ra sao? E hồi trước cũng đánh 2 tay, độ ổn định cao nhưng ko sướng lắm vì ko đẹp và phê như bung 1 tay, nhưng bung 1 tay thì khi nào khoẻ thì vào bộ đánh mới tốt chứ đuối rồi thì dễ bung loạn xạ lắm, tiếc rằng các thống kê của thế giới chỉ ra rằng thiên hạ bây giờ đang bị thống trị bởi trái 2 tay, làm em cũng buồn đôi chút vì tennis bây giờ thiếu bớt vẻ đẹp của bung 1 tay rồi, đúng là ông bà nói ko sai " cái đẹp lúc nào cũng mong manh và dễ vỡ"..hehe

em nghĩ ở Việt Nam cũng có nhiều cao thủ sử dụng rờ ve bung rất đẹp như: Trần Quang Phước (cựu số 1 Việt Nam & cũng là ng có cú bung đẹp nhất Việt Nam) ^^, Huỳnh Chí Khương, ... còn bác Bigsnake bung cũng rất đẹp hihi chắc bác Bigsnake cũng bik thông tin về tay vợt Trần Quang Phước chứ hihi em nói vậy đúng ko bác

Trích dẫn Gửi bởi Diego
    em nghĩ ở Việt Nam cũng có nhiều cao thủ sử dụng rờ ve bung rất đẹp như: Trần Quang Phước (cựu số 1 Việt Nam & cũng là ng có cú bung đẹp nhất Việt Nam) ^^, Huỳnh Chí Khương, ... còn bác Bigsnake bung cũng rất đẹp hihi chắc bác Bigsnake cũng bik thông tin về tay vợt Trần Quang Phước chứ hihi em nói vậy đúng ko bác
    Bác Phước là thế hệ đàn anh của Bigsnake cùng thời với a Lâm Thiện Thanh.Bigsnake cũng đã xem Anh Phước thi đấu giải nhiều rồi.Lần gần nhất là giải Tanimex.Nói về cái đẹp của 1HBH hay 2HBH thì phụ thuộc vào nhiều yếu tố lắm,ví dụ như:

1.Yếu tố về kỹ thuật:kiểm soát bóng ở tầm cao,tầm trung,tầm thấp,kiểm soát bóng ở nhiều vị trí trên sân,đánh dọc dây,đánh mang cá...hay nói một cách khác là bung tốt ở mọi nơi trên sân...

2.Động tác(Hình dáng):Lúc khoan thai,nhẹ nhàng,lúc mạnh mẽ,dứt khoát....

3.Bản lĩnh:Vào những thời điểm,thời khắc quan trọng của trận đấu vẫn bình tĩnh thực hiện 1HBH thành công.

Bigsnake thì không dám nhận xét các bậc đàn anh,nên nhờ các bạn tự nhận xét giúp ạ.

Cú trái một tay ( 1BH) của bác BIGSNAKE ( Thắng Gò vấp)

Bác BIGSNAKE ( Thắng Gò vấp )- nổi tiếng trong giới Tennis bán chuyên : Tay vợt bán chuyên hàng đầu,Nhà sản xuất cúp VĐ... , là người phụ trách BOX kỹ thuật của Diễn đàn

Các member Miền nam có nhiều người được xem BIGSNAKE chơi , nhưng có lẽ các member Miền bắc ít người được thưởng thức những đường banh của BIGSNAKE, nhất là cú trái 1 tay

Em có sưu tầm được Clip cú trái một tay của bác BIGSNAKE(Của Diễn đàn ilovetennis), và một comment của bác Thắng GV nói về kỹ thuật cú 1BH trên cao, mà theo em có thể coi như một phần của giáo khoa về cú 1BH , nên xin mạn phép bác BIGSNAKE,4R ilovetennis, gom cả về đây cho cả nhà tham khảo !

Trích dẫn Gửi bởi BIGSNAKE
    Cảm ơn bác đã đến xem trận CK 2300.Phải nói rằng vào những thời khắc quyết định Awesome đánh hay hơn cả em.Đó cũng chính là điều em chờ đợi..tin tưởng trong giải đấu này.

Trong một giải đấu và nhất là rất lớn như giải Tổng Kết năm của diễn đàn Việt...con đường đi đến trận CK sẽ luôn chông gai...nhiều rủi ro...vì thế một cặp đôi nếu muốn đi đến cuối con đường Vinh Quang phải luôn thể hiện được sự tự tin,bản lĩnh và dày dạn trận mạc...Awesome Trình chỉ trong Top đầu phong trào nên khi đánh những giải như thế này chắc chắn sẽ yếu hơn nhiều đối thủ khác...nhưng điểm mạnh của Awesome đó chính là bản lĩnh...Awesome có thể làm hỏng một cơ hội,nhưng nếu có lần thứ hai thì sẽ khác hoàn toàn...điểm mạnh thứ hai của Awesome là càng bị dồn ép càng phát huy được bản năng sát thủ...

Khi bắt đầu kiểm soát được cú 1HBH thì em cũng chưa có ý nghĩ là sẽ thực hiện cú trái tay đó ở trên không...và cho đến một ngày đẹp trời,khi đang đứng lưới tập volley,em nhận thấy có những lúc bạn tập đưa những đường bóng hơi cao về bên trái...em chợt nhận ra rằng sao mình không 1HBH luôn nhỉ......và em tiếp tục thử thêm 2,3 lần đánh nữa...Phải nói rằng khi 1HBH từ trên cao xuống cảm giác thật tuyệt vời...cú đánh đó giúp em có thêm sự tự tin,sự quyết đoán,và lối chơi lên lưới trong đánh đôi của em sẽ đa dạng hơn!

Để luyện được cú này điều đầu tiên ace phải kiểm soát được đường bóng mà mình đánh ra:

1.Phải biết líp bóng,biết đè bóng,biết nương theo lực của bóng...

2.Phải biết đánh những đường bóng trên cao,phải có cảm giác khi đánh bóng " Sống ":bóng " Sống " là bóng chưa chạm đất...

3.Điểm chạm bóng vẫn như bình thường(Đánh chéo góc(chéo xuôi)>bóng trước người,Đánh chéo ngược>bóng sau người,Đánh đường thẳng>bóng ngang người).

4.Phải mở vợt ra bộ sớm hơn khi đánh những đường bóng trên không...

5.Khi bắt đầu tập đánh kiểu này,nên đánh những đường bóng chéo xuôi cho quen tay,quen mắt...(đánh bóng trước người cho thoải mái...)

6.Bạn đứng ở vị trí volley và nhờ bạn tập đưa cho ta những đường bóng cao vừa tầm và nhẹ để tập,sau khi quen tay,ta lùi xuống vạch ngang ở ô giao bóng để 1HBH trên không tầm xa...

7.Khi bắt đầu tập bạn nên mở vợt sớm và ngắn...tập đè ( đẩy ) bóng từ trên cao xuống ( giữ chắc cổ tay và đè bóng nửa chừng,hay hết tay tùy theo cảm nhận của bạn ).Sau vài lần đánh có cảm giác thì bạn tập thêm động tác vuốt bóng,líp bóng trên không...động tác đánh này nếu bạn có cổ tay khỏe sẽ dễ tập hơn...

8.Lưu ý:Khi đánh bóng trên không(đánh bóng "Sống") bạn nên tính toán độ cao của bóng so với lưới:Nếu độ cao của bóng cao hơn lưới nhiều thì bạn có thể đánh được hai cách là đè bóng(bóng k xoáy nhiều)và líp bóng.Nếu độ cao của bóng bằng lưới trở xuống thì bạn nên líp bóng,vuốt bóng cho an toàn.

@@:Cú 1HBH trên không này BIGSNAKE chỉ tập trong 15 phút là áp dụng vào trận đấu luôn.Chúc các bạn tập tốt

Trích dẫn Gửi bởi Diego
    chú Phước sử dụng rờ ve bung mà bác hihi theo em thì cú của bác Bigsnake nhìn cũng có điểm giống vs chú Phước lắm hihi
    Bạn thật đúng là fan hâm mộ của Chú Phước.

E cũng rất thích cú 1BH, nhưng để tập đc 1BH trên cao như bác Thắng thì quá khó.