Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Cú Forehand hiện đại (theo Dan Brown)

hẳn các bác còn nhớ buổi đầu đi học tennis, lúc dậy quả FH thầy giáo hay bảo mình đứng chân trước chân sau rồi thả quả bóng cho học sinh đánh. Đấy là các tiếp cận tự nhiên nhất với động tác của cú FH. Hầu như sau đó ai cũng quen với khẩu quyết "bước chân, mở vợt, đánh bóng, chuyển trọng tâm lên phía trước...". Những kỹ thuật đó thuộc vế cú FH truyền thống.

Mặc dù xuống núi cũng lâu rồi, nhưng khi xem lại clip này em vẫn thấy có cái hay vì nó giúp những người có kỹ thuật kha khá trở lên có thể hiểu rõ hơn về cú FH hiện đại để thi đấu hiệu quả hơn cũng như phòng tránh chấn thương có thể gặp phải khi đánh cú FH truyền thống.

Để đánh hoàn hảo một cú FH truyền thống, chúng ta phải set up chân, bước vào bóng, xoay vai, mở vợt, đánh "xuyên qua" bóng sau lúc tiếp xúc ... túm lại là cần không gian nhiều và thời gian để setup.

Ngoài ra, đặc thù "bước chân (trái) lên, xoay vai, mở vợt, xoay hông (lúc đánh bóng)" vô tình tạo ra những áp lự thường xuyên hơn cho đầu gối trái nhiều hơn đầu gối phải

Trong Cú FH hiện đại, việc nhún chân phải truyền động năng từ chân lên thân trên theo cách hoàn toàn tự nhiên, kết hợp với việc xoay thân trên và vai khi đánh bóng, như một chuỗi vận động dẻo (kinetic chain).

Khi đánh FH truyền thống, lực đánh từ sau ra trước (từ khi chúng ta mở vợt cho tới lúc chạm bóng) - Linear momentum, và thường có độ ổn định thấp hơn. Trong cú FH hiện đại, lực đánh vào bóng mạnh hơn với cùng mức độ vung vợt, do momen xoắn của thân người khi bật lên, tạo ra động năng lớn hơn ở thời điểm chạm bóng, bóng đi với mức độ spin nhiều hơn.

Túm lại, khi đánh củ FH hiện đạ:

1. Chân trái gần như không phải chịu lực nhiều như trong cú FH truyền thống --> ít chấn thương hơn.

2. Động tác đơn giản hơn nên ít khả năng sai số như FH truyền thống --> độ ổn định cao hơn

3. Khả năng bùng nổ trong cú đánh cao hơn do bóng nhận được động năng lớn hơn.

Thực ra cú nào cũng có cái hay của nó, tùy thói quen và tình huống trên sân mà áp dụng thôi. Nếu gặp bóng nhanh thì em hạ trọng tâm đán kiểu modern, còn bóng chậm hoặc lúc dạo thì đánh FH kiểu truyền thống.

trong cú modern FH dưới đây, timing của cô bé này thật đáng khâm phục, động tác đơn giản và dứt khoát. Giá như mình đánh quả nào được như thế này.

theo em cú đánh này dùng để đánh bóng nhanh , và cao khi chúng ta ko kịp bước chân trái lên

bài FH này hay quá bác chắc đọc mình cũng học được 1 chút ko biết có đánh theo được ko hôm nào bác rãnh bác phân tích giúp bài BH1H nha bác!thanks bác nhiều

tốt nhất là vẫn tự đặt máy quay rồi về coi chính mình đánh mà tập, chứ tưởng là tập đúng là ngó cái hình coi dở ẹc ah, thanks chủ thớt

Hay quá... Cám ơn bác lắm lắm em đánh cú FH kiểu truyền thống hôm nào mà đánh nhiều là về đầu gối phải em nó đau ( em đánh tay trái ) với lại kiểu FH truyền thống mà hơi mệt tí muốn xiết bóng khả năng bóng hỏng rất cao. Em phải tập chuyển qua FH kiểu này thôi.

Trích dẫn Gửi bởi tèo.
    Hay quá... Cám ơn bác lắm lắm em đánh cú FH kiểu truyền thống hôm nào mà đánh nhiều là về đầu gối phải em nó đau ( em đánh tay trái ) với lại kiểu FH truyền thống mà hơi mệt tí muốn xiết bóng khả năng bóng hỏng rất cao. Em phải tập chuyển qua FH kiểu này thôi.
    Kiểu truyền thống hay hiện đại ko liên quan gì đến đau đầu gối đâu bác nhé (nếu ko muốn nói là kiểu hiện đại dễ bị đau hơn vì dễ bị xuống bộ sai động tác hơn).

SD.ace

có vẻ dùng kiểu bán mở này nó mất sức hơn phải không ạ?

vì khi đánh thì tự động cơ thể mình nó bung lên như lò xo, giống như nhảy lên đánh vậy, mau mỏi cổ chân, không biết như vậy có sai kỹ thuật không.

Trích dẫn Gửi bởi daikabao
    có vẻ dùng kiểu bán mở này nó mất sức hơn phải không ạ?

vì khi đánh thì tự động cơ thể mình nó bung lên như lò xo, giống như nhảy lên đánh vậy, mau mỏi cổ chân, không biết như vậy có sai kỹ thuật không.
    Nếu bác thấy mỏi cổ chân thì sai rồi nhé, nhóm cơ tham gia việc nâng cơ thể lên chủ yếu bao gồm cơ đùi phía trên đầu gối và cơ bắp chân. Bộ bán mở là bộ trung hòa giữa bộ mở và bộ tự nhiên nên có được cả 2 ưu điểm của 2 bộ này. Để cảm nhận được bộ này thì bác phải đánh được 2 bộ kia hoặc tối thiểu bộ tự nhiên đã nhé.

Servedoctor.ace

Trích dẫn Gửi bởi Ngọc Bẹt
    Thực ra cú nào cũng có cái hay của nó, tùy thói quen và tình huống trên sân mà áp dụng thôi. Nếu gặp bóng nhanh thì em hạ trọng tâm đán kiểu modern, còn bóng chậm hoặc lúc dạo thì đánh FH kiểu truyền thống.

trong cú modern FH dưới đây, timing của cô bé này thật đáng khâm phục, động tác đơn giản và dứt khoát. Giá như mình đánh quả nào được như thế này.
    Động tác tốt, bóng đi nhanh căng, đáng học hỏi.