Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 50

Lỗi kĩ thuật: TẠI SAO BÓNG CỦA TÔI HAY ĐI VÀO LƯỚI?????

Có bao giờ bạn tự hỏi tại sao TÔI LUÔN ĐÁNH BÓNG VÀO LƯỚI!!! hôm nay Tín đưa ra những lỗi mọi người thường gặp trong các cú đánh CÚ PHẢI, CÚ TRÁI, TRÊN LƯỚI, GIAO BANH và TRẢ GIAO BANH. Mọi người đón xem và tham khảo nha.
    Nguyên nhân:

1. mặt vợt của bạn có thể hơi nghiêng (úp) xuống khi chạm bóng, thay vì phải để thẳng. mặt vợt khi chạm bóng cạnh vợt thẳng góc với mặt sân.

2. vợt của bạn quá cao so với bóng khi bạn đưa vợt ra sau khi lấy đa. Phải luôn ghi nhớ , lưới là một rào chắn cao, khoảng 98% so với mặt sân. Nếu bạn đánh một quả bóng cao ngang eo,với mặt vợt thẳng đứng và đà vợt kèm bóng theo hơi lên trên tí xíu ( vì khi lấy đà bạn đã lấy cao, nên đà vợt đánh kèm theo bóng của bạn không thể đánh ra nhiều được), nên sức mạnh của lực hút trái đất sẽ dẫn quả bóng đi vào lưới.

3. phần trên cơ thể bạn đang đẩy vòng theo một mặt phẳng nằm ngang khi đánh bóng. Lấy đà kiểu đo sẽ tạo nên một lực đẩy bóng đi thấp hơn bạn muốn và biến bạn thành người chuyên đánh bóng vào lưới. hơn nửa,nó góp phần vào tật xoay cổ tay và cẳng tay.

Khắc phục:

1. tập để hiểu được như thế nào là đặt vợt thẳng đứng khi chạm bóng. Đứng trước hàng rào hay một bức tường, giữ vợt thẳng đứng song song với hàng rào hay tường. Nếu có thể hãy để một quả bóng vào giửa vợt và bức tường hay hàng rào. Thực tập và rèn luyện bài này giúp bạn sửa chửa và ngăn không cho cẳng tay và cổ tay xoay trên vùng đánh bóng.

2. Đưa vợt thấp xuống hơn so với điểm thấp nhất của cú lấy đà để bảo đảm cho một động tác cần thiết từ thấp lên cao.

Mẹo nhỏ giúp bạn có được mục tiêu phản hồi và tăng cường sức mạnh cho cú lấy đà từ thấp đến cao cần thiết cho cú topspin. Đầu vợt luôn luôn thấp ngang với đầu gối và đó là nơi thông thường bạn muốn cây vợt của bạn đi đến khi lấy đà đánh bóng.

3. luyện tập theo lời mách nước trong bài này, nó đã được thiết kế để giúp bạn lấy đà theo động tác từ thấp đến cao và giúp bạn tránh không đẩy bóng ( thay vì đánh bóng). Điểm bắt đầu tốt là phải đảm bảo rằng bạn giữ được đầu bạn trút xuống trong khi đánh bóng. Động tác này sẽ giúp bạn giữ được cánh tay đánh bóng đưa thẳng ra hướng về mục tiêu mà bạn muốn.

Trích dẫn Gửi bởi Moonversion
    Anh tín phải post thêm 1 bài tại sao bóng tôi hay bị out nữa mới đủ bộ anh ơi hehe
    em có quan tâm không? thì a làm luôn...

Anh tín phải post thêm 1 bài tại sao bóng tôi hay bị out nữa mới đủ bộ anh ơi hehe

Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    em có quan tâm không? thì a làm luôn...
    Em thấy anh em thường thì tâm lý chung sợ out hơn sợ lưới... nên thay đổi suy nghĩ thành: "thà out còn hơn lưới" thì mới mau lên tay được

Khi đánh cú Bung, em hay bị trường hợp 2, vợt lấy đà khá cao nên không/chưa kịp low-to-high... mặc dù mặt vợt vẫn tiếp xúc vuông góc với mặt sân nhưng rúc lưới... Thành ra lại bị phát sinh thêm cái tật "hãy vuốt lên, vuốt lên đừng ngại ngùng"... và cuối cùng nó thành cú "Bung-lai-Lốp"... hi hi hi..

Em có cảm giác đánh BH2H thì vợt lấy đà thấp dễ dàng hơn BH1H nhiều. Anh TINLE cho em ý kiến nhé

Trích dẫn Gửi bởi phpcanban
    Em thấy anh em thường thì tâm lý chung sợ out hơn sợ lưới... nên thay đổi suy nghĩ thành: "thà out còn hơn lưới" thì mới mau lên tay được

Khi đánh cú Bung, em hay bị trường hợp 2, vợt lấy đà khá cao nên không/chưa kịp low-to-high... mặc dù mặt vợt vẫn tiếp xúc vuông góc với mặt sân nhưng rúc lưới... Thành ra lại bị phát sinh thêm cái tật "hãy vuốt lên, vuốt lên đừng ngại ngùng"... và cuối cùng nó thành cú "Bung-lai-Lốp"... hi hi hi..

Em có cảm giác đánh BH2H thì vợt lấy đà thấp dễ dàng hơn BH1H nhiều. Anh TINLE cho em ý kiến nhé
    vậy bác muốn hỏi 2tay và 1tay cái nào dễ hạ vợt thấp hơn đúng hôn. Tín có mẹo trong kĩ thuật để chia sẽ thề này nha.

Dù bạn chơi backhand 1tay hay 2tay, tay trái hay tay phải. nếu muốn có 1 cú topspin tốt thì đầu vợt phải luôn thấp hơn trái banh. Trong lúc đánh đôi lúc bạn nghĩ mình đã hạ vợt thấp hơn trái banh rồi nhưng sao banh vẫn không đủ xoáy, vẫn không vào sân vì thiếu quán tính. Lúc đó đầu vợt của bạn đang ngang hoặc thấp hơn trái banh quá it. Vậy làm thế nào đây????
    Hãy lấy đầu gối làm độ cao chuẩn. cố gắng làm sao để đầu vợt ngang với đầu gối ,banh bạn sẽ luôn đủ độ xoáy cần thiết...Còn banh vân chưa vào sân thì nen chú ý mặt vợt đã vuông góc 90độ so với mặt sân chưa nhé.

chúc bác có cú trái thành công. khi nào thành công hãy Nhấn thanks

Hãy lấy đầu gối làm độ cao chuẩn. cố gắng làm sao để đầu vợt ngang với đầu gối ,banh bạn sẽ luôn đủ độ xoáy cần thiết...Còn banh vân chưa vào sân thì nen chú ý mặt vợt đã vuông góc 90độ so với mặt sân chưa nhé.
    Em thấy đánh 2 tay thì có tay trái kéo xuống nên dễ điều chỉnh đầu vợt hơn. Đó là lý do tại sao đánh BH 1 tay thường xuyên rúc lưới hơn. Nhiều trái vào thế dọc dây cực ngon mà sập lưới (em toàn trúng dây vải trắng không mới đau chứ) thì tâm lý rất dễ bị "sốc" dẫn đến những cú trái sau đó bị ảnh hưởng... dẫn đến tình trạng "móc banh" cho an toàn... hu hu hu...

Cám ơn anh TINLE đã cho một cái TRICK để giải quyết vấn đề này... Giờ để ý lại em toàn kéo vợt ở phần giữa đùi (giữa hông và đầu gối)... ngay khi ra sân đầu năm em sẽ "training" ngay... Có kết quả thì em sẽ làm 1 cái THANK hoành tráng nhé... hi hi...

Chưa thành công có thanks đc ko bác Tín hè ???

Mà em hỏi nhé, ko riêng j BH, những cú đánh mà muốn mở vợt sao cho đầu vợt ngang đầu gối thì phải lui lại khá xa nếu ko thì phải đánh "đờ-mi", lùi xa mà ng ta bỏ nhỏ thì chạy đuối luôn. Mai nếu bác ra sân Công Đoàn chơi với tụi em thì nhớ chú ý rồi chỉnh sửa cho anh em vài động tác sai nhé, ko biết mai anh Akan có rảnh để ra chơi cùng ko nữa. Thanks bác 1 cái nữa nè

Trích dẫn Gửi bởi kỳ nhông
    Chưa thành công có thanks đc ko bác Tín hè ???

Mà em hỏi nhé, ko riêng j BH, những cú đánh mà muốn mở vợt sao cho đầu vợt ngang đầu gối thì phải lui lại khá xa nếu ko thì phải đánh "đờ-mi", lùi xa mà ng ta bỏ nhỏ thì chạy đuối luôn. Mai nếu bác ra sân Công Đoàn chơi với tụi em thì nhớ chú ý rồi chỉnh sửa cho anh em vài động tác sai nhé, ko biết mai anh Akan có rảnh để ra chơi cùng ko nữa. Thanks bác 1 cái nữa nè
    Chưa thành công thì được thanks đâu.hihi....

không nhất thiết là đầu vợt thấp thì phải lui ra xa hay hốt đờ-mi. khi nào gặp Tín sẽ chỉ vài chiêu. Kì nhông kiếm được vài thùng dễ thôi.

Trích dẫn Gửi bởi phpcanban
    Chắc hôm nào phải thọ giáo anh TINLE rồi... thật sự thì ráng hạ vợt thấp bằng đầu gối nó sượng quá
    Bởi một quần vợt là môn rất khó. Nhưng biết rồi sẽ không còn là trở ngại lớn nửa. chỉ đợi thời gian hoàn thiện và gặt hái thành quả.
    --- Bài viết bổ sung ---
    Trích dẫn Gửi bởi kỳ nhông
    Thanks phát nữa cho nó máu
    Máu thì Tín rất máu, nhưng tạt vài lon là tụt máu àh. tụt máu thì không tụt...nổi hihi...

Chưa thành công thì được thanks đâu.hihi....

không nhất thiết là đầu vợt thấp thì phải lui ra xa hay hốt đờ-mi. khi nào gặp Tín sẽ chỉ vài chiêu. Kì nhông kiếm được vài thùng dễ thôi.
    Thanks phát nữa cho nó máu