Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Bác thử đánh cao nữa lên xem sao?

Tôi được xem một tay vợt đánh cồng khủng khiếp (hình như Thắng Quảng ninh thì phải), hai lưới chả xi nhê gì.

Sử dụng cú của bác cải tiến chút xíu là chống được 2 lưới mà. Bác cứ đánh sao cho khi gặp lưới bóng đi xuống là ổn. Hoàn hảo nhất là bóng lao từ trên xuống trúng cổ (tầm vai) của tay thuận người đứng lưới.

Gợi ý nhỏ: Đỉnh bóng (Parabol) nằm bên sân mình nhé. Nằm ở giữa sân hoặc ở lưới là die patner đấy!!!

chuyên nghiệp Vn có Ngô Quang Huy cũng cầm grip 5, nhưng khi đánh đôi bóng rất khó chịu, do tốc độ bóng nhanh và rất xoáy! để ý thì thấy Huy luôn tiếp xúc bóng sớm trước mũi giày nên lúc đó mặt vợt đã úp xuống nên bóng ko bị nhồng lên cao!

Với grip 5 thì không nên mở vợt quá dài và rộng, vì sai số góc vợt trước khi tiếp xúc rất lớn, khi tăng lực sẽ hay bi trúng cạp do phải lật mặt vợt trước khi tiếp xúc bóng!

Để khắc phục bạn nên tập xoay nhanh từ thuận sang nghịch chứ ko nên phát lực về phía trước

Trích dẫn Gửi bởi Doraemon
    Em cầm vợt số 5 đánh bóng xoáy nhiều quá nên bóng bay chậm và bay cao so với lưới thành ra khi đánh đôi gặp đôi nào đánh 2 lưới là em hay gặp khó khăn vì không cách nào bắn thủng đươc. Anh em nào có bài tập nào khắc phục không ạ? Thanks.
    hehe cần gì bắn thủng bro, bắn ngay chân là đủ ăn rồi , còn đối thủ sát lưới quá ko đánh vào chân đc ( giống ba Wat) thì số 5 líp lốp hơi bị ngon nha.

Trích dẫn Gửi bởi HEAD_POWER
    chuyên nghiệp Vn có Ngô Quang Huy cũng cầm grip 5, nhưng khi đánh đôi bóng rất khó chịu, do tốc độ bóng nhanh và rất xoáy! để ý thì thấy Huy luôn tiếp xúc bóng sớm trước mũi giày nên lúc đó mặt vợt đã úp xuống nên bóng ko bị nhồng lên cao!

Với grip 5 thì không nên mở vợt quá dài và rộng, vì sai số góc vợt trước khi tiếp xúc rất lớn, khi tăng lực sẽ hay bi trúng cạp do phải lật mặt vợt trước khi tiếp xúc bóng!

Để khắc phục bạn nên tập xoay nhanh từ thuận sang nghịch chứ ko nên phát lực về phía trước
    Cầm số 5 đánh ăn cạp không phải do lật mặt vợt đâu bác.

Số 5 >>> mặt vợt úp (tạo với sân góc <90 độ) >>> đánh bóng đang lao lên thì an toàn (vì diện tích hiệu dụng của vợt lớn hay nôm na bóng lao vuông góc vào vợt); Nếu để Bóng rơi xuống ăn cạp là chắc (bởi DTHD của vợt nhỏ tý xíu, gần như chỉ còn cạp)

Do đó số 5 dùng khi đánh bóng nảy cao và đang lao lên bác nhé.

Về diện tích hiệu dụng của vợt:

Để dễ hình dung bác thử cầm cây vợt nhìn thẳng vào nó (nhìn vuông góc/ thẳng góc) bác sẽ thấy mặt vợt lúc này lớn nhất - em gọi là 100%.

Bác xoay ngiêng mặt vợt đi sẽ thấy diện tích mặt vợt bé dần đi, và nếu xoay đủ 90 độ bác chỉ còn nhìn thấy cạp vợt - em gọi nó là 0%.

Vài lời chia xẻ!

Bác này trình 800 mà còn được nhiều Anh em hướng dẫn thế này , chắc sẽ lên 1000 trong nay Mai ....

Trích dẫn Gửi bởi Leftyguy
    Cầm số 5 đánh ăn cạp không phải do lật mặt vợt đâu bác.

Số 5 >>> mặt vợt úp (tạo với sân góc <90 độ) >>> đánh bóng đang lao lên thì an toàn (vì diện tích hiệu dụng của vợt lớn hay nôm na bóng lao vuông góc vào vợt); Nếu để Bóng rơi xuống ăn cạp là chắc (bởi DTHD của vợt nhỏ tý xíu, gần như chỉ còn cạp)

Do đó số 5 dùng khi đánh bóng nảy cao và đang lao lên bác nhé.

Về diện tích hiệu dụng của vợt:

Để dễ hình dung bác thử cầm cây vợt nhìn thẳng vào nó (nhìn vuông góc/ thẳng góc) bác sẽ thấy mặt vợt lúc này lớn nhất - em gọi là 100%.

Bác xoay ngiêng mặt vợt đi sẽ thấy diện tích mặt vợt bé dần đi, và nếu xoay đủ 90 độ bác chỉ còn nhìn thấy cạp vợt - em gọi nó là 0%.

Vài lời chia xẻ!
    Cám ơn bạn đã góp ý!

Mình quá rành kiểu đánh của Doraemon vì từng đánh chung nhiều lần, trên diễn đàn còn có thêm Doanbi cũng đánh với grip 5. Hai bạn này thường đợi bóng chứ ko chủ động ôm vào bóng để đánh nên đa phần phải moi bóng lên khi quĩ đạo bóng đã đi xuống, chính vì thế nếu ko hạ thấp trụ thi chắc chắn phải xoay cổ tay (lật mặt vợt) để tạo góc lớn khi tiếp xúc bóng. Do đó mình mới nhắc về việc ko nên mở vợt quá dài và rộng vì như thế khó kiểm soát dc góc tiếp xúc! Lời khuyên của mình có thể ko đúng với 1 số trường hợp khác nhưng với chủ thớt thì hy vọng có chút tích cực

a doreamon cầm số 5 giống e nhưng hình như lối đánh 2 người khác nhau hoàn toàn thì phải

Forehand bóng chậm và cao.

Em cầm vợt số 5 đánh bóng xoáy nhiều quá nên bóng bay chậm và bay cao so với lưới thành ra khi đánh đôi gặp đôi nào đánh 2 lưới là em hay gặp khó khăn vì không cách nào bắn thủng đươc. Anh em nào có bài tập nào khắc phục không ạ? Thanks.

Trích dẫn Gửi bởi HEAD_POWER

Em thấy QH chỉ mỗi trả giao bóng là cầm số 5 thôi thì phải, những quả giao bóng mạnh Grip này rất hữu dụng, em thấy thế...hic...nhưng mà chỗ em chơi chả ai giao bóng mạnh để mà tập. Thấy Qh đánh mà thèm...

Cụ đừng múc lên mà cố đánh sát mép lưới với xoáy như cách cầm vợt trên sẽ gây khó cho người bắt