Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 40

Mẹo căn cự ly để tiếp xúc bóng trong cú FH

Với cú FH, có khá nhiều tay vợt không có cảm giác tốt về điểm chạm bóng, và trong nhiều trường hợp tiếp xúc bóng khi bóng đã vào rất sát người.

Một điểm nữa là việc sử dụng tay không thuận (tay trái với người thuận phải) trong cú FH thường không được chú trọng (rất dễ quan sát thấy nhiều tay vợt phong trào đánh cú FH với tay trái buông thõng).

Ngoài tác dụng giữ thăng bằng cho cơ thể qua trục đứng khi tạo lực xoay cho vai và phần thân trên, hoặc cho vẻ đẹp của cú đánh, tay trái còn có tác dụng căn cự ly vào bóng.

Ở Sân 2 Sân Hoàng Ngân tối thứ 2 từ 20-22h có 1 bác luyện đánh đơn với thầy m.Nam. Bộ chân rất tốt, cổ tay khỏe và linh hoạt, nhưng tay trái chả để làm gì khi đánh cú FH (chính ra nên đút túi quần hoặc hút thuốc ) nhưng không rõ sao thầy không sửa (hoặc học sinh không sửa được).

Clip dưới đây cho thấy 1 mẹo rất hay để sử dụng tay trái để căn cự ly tiếp xúc bóng, ép người tập phải xoay vai khi mở vợt, đồng thời làm cho cơ thể thăng bằng và động tác đẹp hơn. Rất hữu ích cho các bác mới tập.

dung la ong trời sinh nguoi ta co hai cai tay khong bao gio la "dư" het !

Đúng là tay trái làm đối trọng, giúp lực đánh cú thuận tay mạnh hơn vì dùng được đà xoay của hông và vai. Trước Kia em chỉ dùng mỗi lực tay, vừa kg hiệu quả, vừa dễ gây chấn thương.

Trích dẫn Gửi bởi Jeu*
    Đúng là tay trái làm đối trọng, giúp lực đánh cú thuận tay mạnh hơn vì dùng được đà xoay của hông và vai. Trước Kia em chỉ dùng mỗi lực tay, vừa kg hiệu quả, vừa dễ gây chấn thương.
    Mà mỗi hôm làm vài trăm quả phải với vài trăm quả trái, lắc hông suốt thế rùi về nhà khỏi cần lắc vòng, bác nhể

nó còn tùy vào tay cầm vợt,fhand của mình lại yếu hơn bhand do đánh kiểu banh clip nên khó đánh fhand có lực mạnh được. khó sửa quá

Tks chủ thớt, mấy mẹo này rất hay..

Mình cũng đang sửa động tác này, thanks bác chủ.

tập thì dễ mà vào đánh thì khó quá đi.

Trích dẫn Gửi bởi KFC
    Mà mỗi hôm làm vài trăm quả phải với vài trăm quả trái, lắc hông suốt thế rùi về nhà khỏi cần lắc vòng, bác nhể
    Thêm một bí quyết để giảm kích thước vòng 2. Anh em cứ tự tin ăn KFC mà không sợ mập bụng nữa rùi. Cám ơn KFC!

Trích dẫn Gửi bởi michaelto
    Gần đây có Ernerd Gubid (xin lỗi chỉ nhớ tên còn chính tả có thể sai) sử dụng tay trái làm nền rất tốt khi đánh forehand, những cú đánh của anh ấy rất nặng và chính xác. Tôi cũng tập thử động tác này và cảm thấy rất hiệu quả...
    Ernest Gulbid bác ạ