Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Tennis: Forehand hoàn hảo - Không chỉ trong mơ

(24h) - Tennis là trò chơi đơn giản, và đôi khi chỉ là mô phỏng sao cho thật giống. Hãy hiểu như thế, bạn sẽ thấy để thực hiện một cú thuận tay chuẩn xác không phải là một nhiệm vụ bất khả thi và càng không phải buông xuôi rằng “người ta là chuyên nghiệp”.

Nếu như trước kia một cú thuận tay cổ điển với cách cầm vợt số 3 (eastern) được coi là một chuẩn mực, thì tennis hiện đại lại coi cú thuận tay vừa uy lực vừa có độ xoáy cao nhờ cầm vợt số 3,5-4 (semi western hay western). Hay cách kết thúc cú vung vợt là nằm ở trên vai trước kia còn bây giờ thì hầu hết các tay vợt chuyên nghiệp đều kết thúc ở khoảng từ dưới nách trở xuống sau khi đã vồng lên-khá giống với một cái gạt nước xe hơi.

Với những người chơi tennis phong trào, dù cổ điển hay hiện đại không quá quan trọng, bởi cách cầm vợt số mấy lại phụ thuộc vào tố chất của từng người hay độ tuổi, thì nó vẫn phải có những nguyên tắc cơ bản phải tuân thủ.

Quay chậm cú forehand hoàn hảo
    Đôi mắt

Giống như một cầu thủ đá bóng sút penalty, anh ta chỉ ngước nhìn khung thành trước khi lấy đà, sau đấy mắt tập trung, ngắm trái bóng, tennis cũng vậy. Bạn phải nhìn kỹ trái bóng khi nó đến gần và mắt vẫn không rời cho tới khi bóng tiếp xúc với mặt vợt của bạn và hướng ngược trở lại sang phần sân đối phương. Federer đôi khi tạo ra sự hiểu lầm là anh quá kiêu ngạo, không cần nhìn đối phương bởi sự tập trung này.

Thành tựu: Bạn sẽ không còn đánh trượt hoặc bóng không đi vào cạnh vợt nữa.

Đôi mắt luôn "dính" với trái bóng
    Đôi chân

Lực đánh và độ chính xác của cú thuận tay phụ thuộc khá nhiều vào đôi chân. Hãy chùng gối xuống trước khi thực hiện cú đánh, và nhún lên khi tiếp xúc với bóng, bạn sẽ tạo ra thêm khá nhiều lực cho cú đánh của mình. Phần lớn những người chơi tennis phong trào ở Việt Nam đều được huấn luyện là đánh trụ chân trái và cách thông thường là bước chân trái lên. OK! Đó là giai đoạn bắt đầu. Còn khi đã có một trình độ nhất định, hãy tập tư thế chân mở và bán mở, lấy trụ bằng chân phải (tay phải là tay thuận).

Thành tựu: bạn sẽ không ngửa người ra phía sau, có sự thăng bằng nhất định, và có thể đa dạng góc đánh và không còn quá sợ những cú bóng sâu.

Đôi chân góp phần tạo nên cú forehand mạnh mẽ và chính xác
    Vai

Một cú mở vợt để thực hiện cú thuận tay nhất thiết phải là xoay vai. Nếu bạn xoay vai trái hướng lên phía trước, vai phải ra phía sau tạo một đường thẳng cắt gần như vuông góc với đường cuối sân, và xoay nửa người phía trên (từ hông trở lên), thì lực đánh cũng sẽ được bổ sung rất nhiều.

Thành tựu: Bóng nặng hơn mà sức bớt bị hao tổn.
    Tay còn lại

Đây là một bộ phận quan trọng cấu thành của cú thuận tay: vừa lấy độ chính xác vừa khiến cho động tác mở vợt xoay vai và vào bóng được tự nhiên hơn. Chuẩn mực là khi kết thúc, tay trái sẽ đỡ vợt khi nó ở trên vai rồi đưa nó trở về vị trí chuẩn bị cho cú đánh tiếp theo.

Thành tựu: Động tác đẹp hơn và chính xác hơn.

Luôn mở vợt sớm để thực hiện cú forehand
    Điểm tiếp xúc

Bạn có thể đánh bóng nhú, hoặc chờ cho tới khi bóng vượt qua đỉnh cao nhất hạ xuống, nhưng nguyên tắc là phải đưa vợt tiếp xúc với bóng ở phía trước người chứ không phải là phía sau. Lưu ý là phải mở vợt sớm.

Thành tựu: Cú đánh có độ chính xác hơn, thay vì bay ra ngoài mang.
    Bài tập nâng cao cú forehand

Kết thúc

Hãy nhớ đây là một trong những giai đoạn quan trọng nhất của cú thuận tay. Vợt kết thúc một cách cơ bản là ở trên vai. Nếu bạn có cú thuận tay topspin, thì mặt vợt khi kết thúc sẽ hướng xuống phía dưới.

Thành tựu

Hoàn tất động tác này, bạn sẽ có một cú thuận tay đẹp, uy lực và hiệu quả.

Hãy linh hoạt đôi chân bằng việc nhún nhảy và đừng bao giờ đứng bệt cả bàn chân (gồm cả phần gót chân). Nhún nhảy bằng mũi chân sẽ giúp bạn di chuyển tốt hơn để thực hiện mọi cú đánh, trong đó có thuận tay. Và hãy thở nhịp nhàng, mấu chốt là phải thở ra khi tiếp xúc với bóng. Đừng ngại hét khi thực hiện động tác vì điều đó giúp cho bạn thở tốt hơn và cũng là một cách tạo quyết tâm dễ dàng.

Tập luyện

Nếu bạn là người mới chơi tennis, hoặc đang tiến tới trình độ nâng cao cũng đừng bỏ qua việc “tập nguội”. Hãy cầm vợt và tưởng tượng ra trái bóng và thực hiện đầy đủ các động tác (quy trình) của cú thuận tay.

Khi bước vào sân, hãy làm nóng bằng việc đứng lùi lại 2 bước từ vạch giao bóng và đánh qua lại với điểm rơi của trái bóng nằm ở trong ô giao bóng cho tới khi mềm dẻo rồi mới lùi lại về cuối sân.

Một điều nhầm lẫn của người mới chơi tennis là càng vung tay thật mạnh để tăng lực cho cú đánh. Nhưng không phải: hãy thật từ tốn và nhẹ nhàng. Lực của mỗi cú đánh phụ thuộc nhiều vào động tác xoay vai và nửa thân trên.

Trong các giáo trình huấn luyện của Mỹ, ở tư thế chân cổ điển, bước chân trái lên sẽ thuận lợi cho cú thuận tay dọc dây, tư thế chân mở sẽ thuận lợi cho cú bật cao cả 2 chân thực hiện cú đè bóng từ trên cao xuống.

Cảm ơn bác Gà Rán nhé. Bác thức khuya thế bác ơi?

Trích dẫn Gửi bởi Jeu*
    Cảm ơn bác Gà Rán nhé. Bác thức khuya thế bác ơi?
    Dạ báo cáo bác dạo này em mắc bệnh ngủ ngày thức đêm bác ợ

Mấy hôm vừa qua mình FH tư thế mở, đánh đang hay cậu em lại bảo anh đứng sai chân trụ rồi, mình bảo anh đang tập bước di chuyên hiện đai....tự nhiên cả sân nhìn nghi ngờ...có người nói trụ sai lại còn biện hộ...ka..ka...

Trích dẫn Gửi bởi phuongtrang
    Mấy hôm vừa qua mình FH tư thế mở, đánh đang hay cậu em lại bảo anh đứng sai chân trụ rồi, mình bảo anh đang tập bước di chuyên hiện đai....tự nhiên cả sân nhìn nghi ngờ...có người nói trụ sai lại còn biện hộ...ka..ka...
    điều đặc biệt của tennis là: nó là 1 môn chơi không có đúng, và cũng không có sai.

Trích dẫn Gửi bởi andim
    điều đặc biệt của tennis là: nó là 1 môn chơi không có đúng, và cũng không có sai.
    Tôi thì nghĩ khác. Đánh đúng thì ăn người ta, đánh sai thì thua người ta. Đúng nhiều sai ít chứ chả ai đúng hết được!

Cám ơn bài viết của anh ^^

bài viết hay quá. Lưu lại, đánh dấu những điểm cần lưu ý, nghiền ngẫm. Cảm ơn anh.

bài viết rất hữu ích, cảm ơn bác KFC, mà sao e ko thấy nút Cảm ơn ở đâu hết.

bài viết rất hữu ích, cảm ơn bác KFC, mà sao e ko thấy nút Cảm ơn ở đâu hết.