Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 48

"mình sẽ hướng dẫn bác kĩ hơn ở những lần off line tới nha. "

khi nao off line vậy bác

chạm banh mấy giờ là để đánh hướng nào thôi mà phải hok zay hả.

Hình như bà con lo thi đấu giải quên xem lại kỹ thuật rồi. Theo mình động tác xoay hông hơi bị khó. Đọc qua các topic rồi sẽ phải vô chuồng múa vợt , đầu tiên là cho banh đi nhẹ nhàng trước đã, ko cần mạnh đùng đùng, sau rồi tính. Mình thì bị cái là banh căng đánh đôi công thì khoái, mà banh lỏng lỏng đa số là vô lưới hoặc ra ngoài. Nhờ sư phụ Tinle chỉ dùm.

Cám ơn thấy Tín

em thuận tay cầm số 3 , nhiều quả muốn xoáy mà hình như chưa xoáy được là sao nhỉ ?

[QUOTE=TINLE802;255]Qua những bài viết,hình ảnh về các kĩ thuật rất bổ ích mà Ban quản trị đã post lên diễn đàn,đã cho mọi người học hỏi thêm mốt số kiến thức nhất định và mở mang thêm sự hiểu biết. Nay Tín xin góp thêm một vài kiến thức hiện có để mọi người cùng tham khảo cũng như xây dựng diễn đàn ngày càng Phong Phú.

Cú Forehand được cho là vũ khí LỢI HẠI thứ 2 sau cú Giao Banh nên được mọi người sử dụng 1cách Triệt Để nhằm Hạ Gục đối thủ nhanh nhất.

Trước khi nói về cú Forehand mình xin nói sơ các lỗi mà chúng ta hay gặp:
    1. Đợi banh rơi xuống quá thấp (Lực Hút Trái Đất,đã nói phần này rất kĩ ở CÁCH TUNG BÓNG VÀ GIAO BANH)</font>

2.Dùng lực nhiều nhưng banh đi không lẹ

3.Tiếp xúc bóng trễ

4.Banh hay trúng cạnh vợt

......

Để có được cú Forehand không mắc phải 1 trong những lỗi trên,đầu tiên mình muốn nói đến sự phối hợp nhịp nhàng của cơ thể,nói một cách dễ hiểu hơn:

Mọi người hãy tưởng tượng cơ thể ta là MỘT KHỐI,khi Hông(Eo) Xoay thì tức là Tay cũng Xoay theo (tránh trường hợp tay Hông(Eo) Xoay trước Tay đi Sau hoặc ngược lại). vì trong tennis lực Hông được sử dụng 70%30% còn lại là Tay ma thôi. Nói thế để mọi người có thể hiểu được tầm quan trọng cuả Hông thế nào nhe !!!!!

Và bây giờ là kĩ thuật chi tiết cụ thể,cú Forehand được chia làm 4 phần:
    1- Mở Vợt:

_ Tư thế :chân rộng bằng vai,vợt ngang với rốn.

_ Bắt đầu mở vợt ra sau,
    2- Ngồi ghế:

_ Sau khi đã mở vợt,bạn hãy tưởng tượng ngồi xuống ghế

_ Khi ngồi xuống ghế Đầu Gối không được qua ngón chân,cán vợt phải gần như tựa vào Đầu Gối phải(tránh trường hợp bị mở vợt quá rộng)
    3- Chạm Banh:

_ Xoay Hông và Tay cùng lúc nhé (Cơ thể mình là MỘT KHỐI đấy)

_ Chúng ta phải chạm banh thế nào?ở đâu?

Mọi người bây giờ hãy tưởng đang đứng Giưã đồng hồ,trước mặt chúng ta là 12h,chếch qua bên phải là 1h và 2h chính là nơi chúng ta tiếp xúc banh đấy,độ cao banh nảy lên bằng với Rốn của mình nhé
    4- Kết thúc:

_ Chúng ta kết thúc các động tác bằng cách đưa vợt lên trên vai thế nào để Bắp Tay có thể Chạm Cằm được

Như vậy là chúng ta đã xong các bước để có được cú forehand hoàn chỉnh,Tín cũng sẽ nói thêm vài điều để<font color="DarkRed"> tránh chấn thương</font> nhé.
    [COLOR="rgb(139, 0, 0)"]*** Động tác ngồi ghế là để khi chúng ta Xuống Chân (hay còn gọi là Hạ Bộ nghe sao giống "cái kia" qué #:-s#:-s) đúng kĩ thuật thì toàn bộ cơ thể chúng ta được nâng và chịu bởi Cơ Đùi Sau nhưng cũng động tác này mà bạn làm sai kĩ thuật thì đầu gối sẽ chịu lực rất lớn đây là 1 trong những lý do một số vđv phong trào bị đau gối

*** Nói tới đau gối còn một khả năng để gặp nửa,tại sao cơ thể là MỘT KHỐI ??? vì có một số vđv không để ý tới việc phối hợp này nên khi đánh chỉ chú trọng tới việc xoay thân trên mà quên hẵng phần dưới. Bạn thử tưởng tượng những sợi dây chằng và khớp gối cuả ta mỗi ngày đểu được vặn,soắn ngược nhau như thế thì sẽ ra sao rồi đó
    .

=D><font color="Blue">Nếu bài viết có gì không hiểu hay thắc mắc,mọi người cứ hỏi. Tín rất mong nhận dược nhiều câu hỏi cũng như góp ý của mọi người[/COLOR]i=D>[/QU

CAM ON BAN TINLE802 VE CU FH NHAT LA VỀ SỢI DÂY CHẰNG VÀ KHỚP GỐI ÍT AI ĐỂ Ý VỀ VỤ NÀY, CHO HỎI BẠN CHỈ GIÁO CHO CÚ FH ĐÁNH VÀO GÓC NGẮN TỨC LÀ VÀO Ô GIAO BÓNG THÌ PHẢI LÀM CÁCH NÀO ? TKS BẠN TRƯỚC

Bài viết rất bổ ích giúp mình phòng tránh những chấn thương khi đánh quả này!

thanks chủ thớt

bài viết rất hay! thanks bác!

Bài viết bổ ích thanks bác!

Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    Qua những bài viết,hình ảnh về các kĩ thuật rất bổ ích mà Ban quản trị đã post lên diễn đàn,đã cho mọi người học hỏi thêm mốt số kiến thức nhất định và mở mang thêm sự hiểu biết. Nay Tín xin góp thêm một vài kiến thức hiện có để mọi người cùng tham khảo cũng như xây dựng diễn đàn ngày càng Phong Phú.

Cú Forehand được cho là vũ khí LỢI HẠI thứ 2 sau cú Giao Banh nên được mọi người sử dụng 1cách Triệt Để nhằm Hạ Gục đối thủ nhanh nhất.

Trước khi nói về cú Forehand mình xin nói sơ các lỗi mà chúng ta hay gặp:
    1. Đợi banh rơi xuống quá thấp (Lực Hút Trái Đất,đã nói phần này rất kĩ ở CÁCH TUNG BÓNG VÀ GIAO BANH)</font>

2.Dùng lực nhiều nhưng banh đi không lẹ

3.Tiếp xúc bóng trễ

4.Banh hay trúng cạnh vợt

......

Để có được cú Forehand không mắc phải 1 trong những lỗi trên,đầu tiên mình muốn nói đến sự phối hợp nhịp nhàng của cơ thể,nói một cách dễ hiểu hơn:

Mọi người hãy tưởng tượng cơ thể ta là MỘT KHỐI,khi Hông(Eo) Xoay thì tức là Tay cũng Xoay theo (tránh trường hợp tay Hông(Eo) Xoay trước Tay đi Sau hoặc ngược lại). vì trong tennis lực Hông được sử dụng 70%30% còn lại là Tay ma thôi. Nói thế để mọi người có thể hiểu được tầm quan trọng cuả Hông thế nào nhe !!!!!

Và bây giờ là kĩ thuật chi tiết cụ thể,cú Forehand được chia làm 4 phần:
    1- Mở Vợt:

_ Tư thế :chân rộng bằng vai,vợt ngang với rốn.

_ Bắt đầu mở vợt ra sau,
    2- Ngồi ghế:

_ Sau khi đã mở vợt,bạn hãy tưởng tượng ngồi xuống ghế

_ Khi ngồi xuống ghế Đầu Gối không được qua ngón chân,cán vợt phải gần như tựa vào Đầu Gối phải(tránh trường hợp bị mở vợt quá rộng)
    3- Chạm Banh:

_ Xoay Hông và Tay cùng lúc nhé (Cơ thể mình là MỘT KHỐI đấy)

_ Chúng ta phải chạm banh thế nào?ở đâu?

Mọi người bây giờ hãy tưởng đang đứng Giưã đồng hồ,trước mặt chúng ta là 12h,chếch qua bên phải là 1h và 2h chính là nơi chúng ta tiếp xúc banh đấy,độ cao banh nảy lên bằng với Rốn của mình nhé
    4- Kết thúc:

_ Chúng ta kết thúc các động tác bằng cách đưa vợt lên trên vai thế nào để Bắp Tay có thể Chạm Cằm được

Như vậy là chúng ta đã xong các bước để có được cú forehand hoàn chỉnh,Tín cũng sẽ nói thêm vài điều để<font color="DarkRed"> tránh chấn thương</font> nhé.
    [COLOR="rgb(139, 0, 0)"]*** Động tác ngồi ghế là để khi chúng ta Xuống Chân (hay còn gọi là Hạ Bộ nghe sao giống "cái kia" qué #:-s#:-s) đúng kĩ thuật thì toàn bộ cơ thể chúng ta được nâng và chịu bởi Cơ Đùi Sau nhưng cũng động tác này mà bạn làm sai kĩ thuật thì đầu gối sẽ chịu lực rất lớn đây là 1 trong những lý do một số vđv phong trào bị đau gối

*** Nói tới đau gối còn một khả năng để gặp nửa,tại sao cơ thể là MỘT KHỐI ??? vì có một số vđv không để ý tới việc phối hợp này nên khi đánh chỉ chú trọng tới việc xoay thân trên mà quên hẵng phần dưới. Bạn thử tưởng tượng những sợi dây chằng và khớp gối cuả ta mỗi ngày đểu được vặn,soắn ngược nhau như thế thì sẽ ra sao rồi đó
    .

=D><font color="Blue">Nếu bài viết có gì không hiểu hay thắc mắc,mọi người cứ hỏi. Tín rất mong nhận dược nhiều câu hỏi cũng như góp ý của mọi người[/COLOR]i=D>
    Thanks bac