Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Làm sao để đỡ các cút cắt bóng (bóng xoáy - underspin)?

Em đang tập chơi tennis gần đây, trong những lần đánh tự do với các bạn khác thường hay gặp những quả bóng rất khó:

- Bóng đi qua sân, nảy lên tại chỗ (=> chết vì chạy kịp)

- Bóng đi qua sân rồi giật lại về hướng lưới ( => pó tay)

- Rồi có những cú bóng qua sân rồi nó đi nhanh hơn bình thường, nảy lên rất cao, hix hix

Em cũng rất cố gắng di chuyển nhưng vì không đoán chính xác được hướng bóng nên chịu.

Em tham khảo trên mạng thì thấy họ gọi là cắt bóng, underspin, không biết em gọi các trường hợp trên như vậy đúng chưa ạ.

Mình có cách nào để nhận biết các cú đánh xoáy này để đón bóng cho kịp không ạ?

Em cảm ơn các anh.

Underspin cũng có 2 kiểu

+ Khi đánh mà bóng bay hơi cao hơn lưới thì khi qua sân bóng sẽ nảy lên tại chỗ

+ khi đánh mà bóng bay sát lưới, bóng chìm và căng thì khi qua sân bóng sẽ nảy thấp và chuồi ra sau.

Còn bóng qua sân mà nảy cao và bay nhanh là topspin.

Có phán đoán được đường bóng hay không theo mình bạn cần nhiều giờ bay và giao lưu thật nhiều với các cú đánh đa dạng của nhiều đối thủ thì sẽ lên tay thôi.

- Bóng đi qua sân, nảy lên tại chỗ (=> chết vì chạy kịp) Cái này phải phán đoán trước nhờ nhìn động tác của đối phương mà chạy trước !

- Bóng đi qua sân rồi giật lại về hướng lưới ( => pó tay) - cái này cũng như cái trên nhưng phải ráng chạy nhanh lên - banh vừa rời vợt người ta là mình phải chạy rồi

- Rồi có những cú bóng qua sân rồi nó đi nhanh hơn bình thường, nảy lên rất cao, hix hix - cái này thì ta lùi lại đánh top spin để banh nó qua sân, nếu banh chùi xuống chân ta phải đánh top spin nhanh tay lên, còn một cách nữa là đánh underspin lại - cách cuối cùng là kê vợt cho banh bay cao lên !

Trích dẫn Gửi bởi over9_1702
    Underspin cũng có 2 kiểu

+ Khi đánh mà bóng bay hơi cao hơn lưới thì khi qua sân bóng sẽ nảy lên tại chỗ

+ khi đánh mà bóng bay sát lưới, bóng chìm và căng thì khi qua sân bóng sẽ nảy thấp và chuồi ra sau.

Còn bóng qua sân mà nảy cao và bay nhanh là topspin.

Có phán đoán được đường bóng hay không theo mình bạn cần nhiều giờ bay và giao lưu thật nhiều với các cú đánh đa dạng của nhiều đối thủ thì sẽ lên tay thôi.
    Bạn này rất có kinh nghiệm trận mạc đây!

Hihi, cảm ơn các anh. Em sẽ ráng chú ý nhìn tay chân của đối thủ kỹ hơn.

Hy vọng sẽ khá hơn.

[QUOTE=caotrung0418;330397]- Bóng đi qua sân, nảy lên tại chỗ (=> chết vì chạy kịp) Cái này phải phán đoán trước nhờ nhìn động tác của đối phương mà chạy trước !

Lúc đánh như thế này thì động tác của người đánh có gì đặc biệt ko anh?

Trích dẫn Gửi bởi meoluoi
    Bóng đi qua sân, nảy lên tại chỗ (=> chết vì chạy kịp) Cái này phải phán đoán trước nhờ nhìn động tác của đối phương mà chạy trước !
    Động tác thường là đưa vợt lên cao rồi cắt xuống, thấy người ta cắt thì banh bay hướng nào chạy hướng đó thôi

Bóng đi qua sân, nảy lên tại chỗ (=> chết vì chạy kịp) Cái này phải phán đoán trước nhờ nhìn động tác của đối phương mà chạy trước !
    Động tác thường là đưa vợt lên cao rồi cắt xuống, thấy người ta cắt thì banh bay hướng nào chạy hướng đó thôi

Trình em thì còi nhưng em nghe nói là quan sát mặt vợt của đối phương. Nếu đối phương ngửa mặt vợt thì bên kia chuẩn bị slice hay drop shot tạo ra cú underspin.

Trình em thì còi nhưng em nghe nói là quan sát mặt vợt của đối phương. Nếu đối phương ngửa mặt vợt thì bên kia chuẩn bị slice hay drop shot tạo ra cú underspin.