Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 30

Xử lí bóng phủi, cắt xẻo ...

Trong tennis phong trào, không ít khi bạn là nạn nhân hoặc đã từng cho người khác ôm hận bằng những cú bóng xoáy nhiều khi còn gọi là bóng phủi,cắt xẻo

Lấy ví dụ cụ thể ,một members sở hữu cú “phủi trên 4R ,là Mod dokiên27 ,hiện là chủ tịch CLB Binh Thái Quề!

Sau đây là một vài điểm bạn cần chú ý,khi cần “ Xử lý” loại bóng này,hoặc khi bạn gặp phải đối thủ là bác dokiên27! He! He!

I – Tâm lý: Điểm đầu tiên và cơ bản nhất là không được để chúng ta rơi vào tình huống cay cú hay ức chế về tâm lí. Mục tiêu của người chơi cắt là không cho phép chúng ta chơi theo lối đánh của mình và tự hỏng. Vì thế chúng ta càng mất kiên nhẫn họ càng tiến gần đến mục đích.

II – Kỹ thuật:

Để có thể khắc chế được cú cắt ta có thể đọc đường bóng sử dụng các dữ kiện sau:

1. Đường đi của vợt.

2. Góc tiếp bóng.

3. Tốc độ vợt vào bóng và tốc độ bóng bay sang.

4. Bộ chân.

Dữ kiện 1: Đường đi của vợt.

Một đối thủ có khả năng điều bóng cắt đánh dựa trên thói quen và cảm giác rất nhiều. Chính vì thế động tác của họ khá khuôn mẫu (cho dù đánh sai thì cũng đánh theo khuôn quen tay). Khi ta dính 1 chưởng bóng phủi của họ, hãy chú ý theo dõi các cử chỉ họ chuẩn bị để phán đoán đường bóng. Xem họ dơ tay đặt chân thế nào v…v

Bóng luôn xoáy về hướng vợt di chuyển. Ví dụ nếu đối phương siết vợt từ phải sang trái của người họ, khi bóng nhảy sang sân ta bóng sẽ nhảy theo chiều từ phải sang trái của ta.

Dữ kiện 2: Góc tiếp bóng.

Mặt vợt càng ngửa lên trên thì quả bóng càng xoáy.

Dữ kiện 3: Tốc độ vợt vào bóng và tốc độ bóng bay sang.

Nếu đối phương vào bóng rất nhanh nhưng bóng bay sang lại rất chậm điều này có nghĩa là bóng sang rất xoáy và sẽ nhảy nhót lung tung.

Chúng ta thấy có rất nhiều bóng khi cắt sang lều phều bổng bổng nhưng ta lại hay đánh hỏng là bởi lí do toàn bộ quán tính của đầu vợt đã chuyển thành năng lượng xoáy tròn của bóng thay vì chuyển thành gia tốc đẩy bóng đi.

Lực vào bóng = độ xoáy + gia tốc. => Gia tốc nhỏ thì độ xoáy lớn.

Dữ kiện 4: Bộ chân.

Vì bóng xoáy nhảy nhót rất khó chịu nên chúng ta cần có những bước nhỏ để điều chỉnh cữ vào bóng.

Tuyệt đối không trụ sớm và đánh với bóng! Hãy bình tĩnh và điều chỉnh cự ly để có 1 cú đáp trả tốt nhất. Nhồi bóng sâu nặng đối phương sẽ rất khó cắt trả.

Chuẩn k cần chỉnh, quan trọng nhất là bộ chân hợp lý trong những trường hợp này

He he Đỗ Kiên đợt này mà gặp Like.Ten thì ra đi sớm nhé.

Trích dẫn Gửi bởi Fair Play
    He he Đỗ Kiên đợt này mà gặp Like.Ten thì ra đi sớm nhé.
    Cắt xẻo không xong thì bác ấy sẽ lốp bóng cho đối phương sái cổ luôn. Em nói đúng kg nhỉ, hehehe. Bác Xì Tin nhà mình có vướng mắc gì mờ cho luôn CT BTQ vào làm ví dụ cụ thể thế. Cơ mà đúng thế mới chít chứ

Cắt xẻo thì sợ nhất banh top spin và lưới bén, cơ mà em chưa thấy ông nào cắt xẻo đều 2 càng nên thêm một biện pháp khắc chế nữa là top spin ép trái hehe

hehe,bác nói đúng quá.em cũng kị banh cắt nhưng ép trái thi smash mỏi luôn.

Đồng ý hoàn toàn với các bác nhưng ' nói là việc của mồm còn hành động thì.......' khó quá ah. Mỗi lần em đứng đối diện với mấy bác zừ zừ, toàn cắt xẻo là em cực kỳ thấm nhuần tư tưởng của bác like.ten, dưng mà lúc áp dụng thì vẫn tự die như thường. Hehehehe

Thường thì ai cắt xẽo thì e...cắt xẽo lại cho đến khi bên kia die thì thôi, thắng thế mới oách!

Share tí kinh nghiệm của e vơi các bác, những cú cắt xẽo có 1 quán tính nhất định, mấy bác cứ tập trung nhìn bóng, tay cầm vợt theo kiểu bắt lưới ( để trường hợp những bác ko đoán ra hướng xoáy của bóng), để bóng xoáy đi xong mình nhẹ nhàng chờ bóng xuống thật thấp rồi dùng đầu vợt khều qua lưới, thế là xong !

Còn những cú đánh trả cần kỹ thuật cao hơn e ko góp ý, vì đã có kỹ thuật cao rồi thì e ko cần share kinh nghiệm làm gì

Hè hè. Mấy cái vụ này cần phải có đôi chân ấm là cái đầu lạnh. Không thể khác được....

Rất mệt mỏi với bóng kiểu này, nếu thiếu kinh nghiệm thì vừa giơ vợt ra là bóng nó đã chạy qua hướng khác sau khi tiếp đất rồi. Khắc phục vụ này theo em nghĩ chỉ có giờ bay thiệt nhiều thôi.

Sau một thời gian cứ bị đánh hụt bóng với cái kiểu này, sau khi học hỏi một số cao thủ thì em thấy có 2 kiểu đề sử lý vụ này:

1. Canh điểm rơi thật chính xác, tiến vào bóng và đánh ngay khi bóng vừa chạm đất và nảy lên. Cách này trình cần phải cao một tí, cú đánh phải uy lực, đủ mạnh để triệt tiêu độ xoáy của banh, nếu không thì bóng rất dễ bị ra ngoài do lực xoáy của bóng.

2. Cũng phải canh bóng, nhưng chưa tiến vào bóng vội, canh chờ bóng hết xoáy thì mới đánh. Cái này thì cũng cần nhiều kinh nghiệm (suy ra, trình cũng phải cao), phải canh được bóng sẽ xoáy về hướng nào, xoáy ít hay xoáy nhiều (cái này thì bác Like.ten đã có bài rất hay ở trên).

Chém gió một tí, chờ các bác ném gạch để học hỏi thêm, vì tới giờ em cũng vẫn đánh ra ngoài hay hụt bóng khi khi gặp kiểu bóng này hoài ah. hi hi...