Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Tâp luyện đúng cách trong môn quần vợt.

Có người nói rằng tập luyện giúp nâng cao trình độ. Nhưng nếu bạn tập luyện những cú đánh sai kĩ thuật, không có chương trình tập luyện rõ ràng và một số người rất kiên nhẫn đánh liên tục 2 đến 3 tiếng đồng hồ mỗi buổi tập nhưng vẫn không thấy tiến bộ gì đáng kể và cũng không giúp được gì cho bản thân cũng như trong thi đấu.

Thực ra, tập luyện đúng cách mới mang lại hiệu quả tuyệt đối. Có một phương pháp tốt nhất là tập luyện như đang thi đấu.

Những vđv chuyên nghiệp có một phương pháp tuyệt vời. Họ tập các cú bóng mạnh, dài, ngắn, tiếp theo là cú đặc biệt mà ho mau trau chuốt thêm và đánh như đang thi đấu. Họ chỉ chạy với mức độ vừa phải. Bài tập của họ không dài nhưng rất hiều quả. Vì họ đã tập hết mình trong khoảng thời gian ngắn ngủi đó.

Cũng cần tránh tập những cú mà bạn không dừng tới trong lúc thi đấu. Tôi hay thấy một số vđv đứng ở cuối sân và đánh bóng xuống giữa sân cho nhau. Trong thi đấu, đối phương thường bắt bạn phải liên tục di chuyển từ góc này sáng góc khác. Tại sao không tập luyên như cách đó????

Hay tập cú vô lê, sẽ tốt ở chỗ nào nếu đứng lưới và có một người bạn đưa bóng cho, trong khi thi đấu, đối thủ sẽ đập, sẽ đánh thật mạnh vào bạn và buộc bạn phải di chuyển qua lại khắp nơi.

Dù biết như vậy nhưng thực tế rất khó để áp dụng anh Tín ơi. Nhất là khi đã tham gia vào đánh hội thì việc đánh theo ý mình là không thể do còn có partner và kết quả trận đấu.

Trích dẫn Gửi bởi Tomcatvn
    Dù biết như vậy nhưng thực tế rất khó để áp dụng anh Tín ơi. Nhất là khi đã tham gia vào đánh hội thì việc đánh theo ý mình là không thể do còn có partner và kết quả trận đấu.
    Bởi tomcatvn ít được tập luyện mà thôi. nếu có thời gian rèn luyện bác sẽ thấy khác ngay sau 2-3 tuần. khi đánh hội, tham gia thi đấu thì không còn thời gian để sửa hay tập luyện rồi.

Đúng rồi bác, khi tham gia thi đấu hoặc đánh đôi thì càng kg có cơ hội tập luyện nữa (sợ partner mất lửa!). Chỉ có thuê thầy dạy thì mới may lên trình thôi!
    Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    Bởi tomcatvn ít được tập luyện mà thôi. nếu có thời gian rèn luyện bác sẽ thấy khác ngay sau 2-3 tuần. khi đánh hội, tham gia thi đấu thì không còn thời gian để sửa hay tập luyện rồi.

Trích dẫn Gửi bởi Nguyễn Thiên
    Đúng rồi bác, khi tham gia thi đấu hoặc đánh đôi thì càng kg có cơ hội tập luyện nữa (sợ partner mất lửa!). Chỉ có thuê thầy dạy thì mới may lên trình thôi!
    khi chiến là để thực hành những gì mình đã được học và nơi để mình tìm ra điểm yếu cũng như phát huy những gì mình đã có và bị khuyết...

Bác Tín ơi, vậy khi tập luyện người tập ko nên đánh bóng vào người đưa banh mà nên đánh né như đang thi đấu phải ko bác? Bác cho thêm vài ý kiến khi luyện tập được ko ạ? thks bác.
    --- Bài viết bổ sung ---
    Việc tập luyện có phụ thuộc tuổi tác ko hả bác?

Trích dẫn Gửi bởi Nina
    Bác Tín ơi, vậy khi tập luyện người tập ko nên đánh bóng vào người đưa banh mà nên đánh né như đang thi đấu phải ko bác? Bác cho thêm vài ý kiến khi luyện tập được ko ạ? thks bác.<font color="Silver">
    --- Bài viết bổ sung ---
    về việc né hay không né người đưa banh thì phaỉ tùy bài tập, có những bài tập chiến thuật cần phải đánh vào người đưa banh để thực hiện được giáo án chiến thuật mà HLV đưa ra. Còn ý kiến thì về tập luyện thì nhiều và rộng lắm Nina thấy mình bị yếu gì? Tín sẽ góp vài ý kiến để Nina hiểu rõ hơn. còn về tập luyện thì cũng có phụ thuộc vào tuổi tác chứ. Như các vđv chuyên nghiệp sau khi giã từ đỉnh cao cần nhưng vẫn muốn duy trì phong độ cũng như sức khoẻ, họ vẫn có cách tập luyện riêng tùy theo độ tuổi. Dưới 40 tuổi tập giáo án riêng và trên 40 tuổi tập giáo án riêng. Bởi cơ thể chúng ta càng lớn tuổi cơ càng ngắn lại, phục hồi cũng chậm hơn chính vì thế chúng ta sẽ chậm chạp dần dần....Nhưng với các vđv phong trào như mọi người đây chỉ cần sử dụng những bài khởi động thông thường và cơ bản là mệt rồi. Với Tín tuổi tác không là điều quá lớn với hệ phong trào.

Đôi lời chia sẻ để Nina hiểu nhé.

Cám ơn bác nhiều. Giống như bác nói thì phải cụ thể mới được bác nhỉ. Rất mong có dịp được bác chỉ dẫn thêm.

đúng kỹ thuật nưng phải đam mê và phải có chút năng khiếu

thanks anh Tín co 1 nhiều hướng dẫn bổ ít