Kết quả 1 đến 10 của 10

Quỹ đạo chuyển động của bóng vấn đề cần giải quyết

Em chào các pác. em suy nghĩ mãi về vấn đề này, có mấy lời chủ quan các pác bình luận nhé.

Quả tennis có 2 quỹ đạo chuyển động. Thứ nhất quỹ đạo xoay quanh tâm và thứ 2 là quỹ đạo chuyển động quanh một điểm nào đó.

Về quỹ đạo quay quanh tâm thường có 3 loại. Quay cùng chuyền chuyển động (tạo ra topspin) quay ngược tạo ra under spin. quay chéo (giữa 2 loại trên) chạm một điểm đổi hướng tạo ra (kick). Còn một loại nữa (quỹ đạo quay song song mặt đất (thực tế khó thực hiện).

Quỹ đạo quay quanh một điểm nào đó ở phía ngoài tạo độ cong của hướng bóng.

Theo em đánh thế nào để cân bằng giữa 2 loại chuyển động này là có thể được gọi là làm chủ được bóng.

Mời các pác nén đá nhé.

Trích dẫn Gửi bởi lehoang_kb
    Em chào các pác. em suy nghĩ mãi về vấn đề này, có mấy lời chủ quan các pác bình luận nhé.

Quả tennis có 2 quỹ đạo chuyển động. Thứ nhất quỹ đạo xoay quanh tâm và thứ 2 là quỹ đạo chuyển động quanh một điểm nào đó.

Về quỹ đạo quay quanh tâm thường có 3 loại. Quay cùng chuyền chuyển động (tạo ra topspin) quay ngược tạo ra under spin. quay chéo (giữa 2 loại trên) chạm một điểm đổi hướng tạo ra (kick). Còn một loại nữa (quỹ đạo quay song song mặt đất (thực tế khó thực hiện). Quỹ đạo hình thành do lực, lực này do điểm tiếp xúc của mặt vợt và bề mặt quả bóng tạo ra mô men quay, nếu điểm tiếp xúc dọc trục thẳng đứng từ dưới lên trên ta có top-spin, từ trên xuống dưới ta có under-spin và điểm tiếp xúc chéo góc ta có chéo-spin

Quỹ đạo quay quanh một điểm nào đó ở phía ngoài tạo độ cong của hướng bóng. Quỹ đạo này do 2 lực tác dụng là lực cản của không khí và trọng lực !

Theo em đánh thế nào để cân bằng giữa 2 loại chuyển động này là có thể được gọi là làm chủ được bóng.

Mời các pác nén đá nhé.
    Muốn cân bằng thì trước tiên bác phải làm chủ được điểm tiếp xúc của mặt vợt với quả bóng trước đã ---> mà muốn vậy chỉ có luyện tập và đánh đúng động tác mới được !

Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    Muốn cân bằng thì trước tiên bác phải làm chủ được điểm tiếp xúc của mặt vợt với quả bóng trước đã ---> mà muốn vậy chỉ có luyện tập và đánh đúng động tác mới được !
    Đồng ý với bác caotrung0418, biết lý thuyết là 1 lẽ, thực hành mới là cái tối quan trọng, em nghĩ bác cứ vác vợt ra, thực hành thật nhiều vào, tự dưng đến 1 lúc nào đấy, bác sẽ chẳng phải lăn tăn suy đoán xem trái banh kia đang xoay quanh trục ngang hay trục dọc, spin từ dưới hay trên mà cứ banh tới là múc thôi

Về quỹ đạo quay quanh tâm thường có 3 loại. Quay cùng chuyền chuyển động (tạo ra topspin) quay ngược tạo ra under spin. quay chéo (giữa 2 loại trên) chạm một điểm đổi hướng tạo ra (kick). Còn một loại nữa (quỹ đạo quay song song mặt đất (thực tế khó thực hiện).

Quỹ đạo quay quanh một điểm nào đó ở phía ngoài tạo độ cong của hướng bóng.

Mời các pác nén đá nhé.
    Vào trận làm j có thời gian mà nghĩ đến mấy vấn đề này đâu bác

Đánh bóng trúng tâm vợt và chuẩn xác là cả một vấn đề lớn đòi hỏi rèn luyện một cách nghiêm túc rồi

Trích dẫn Gửi bởi tuanfreeman
    Bác ở Nha trang hả???
    Em ở SG quê NhaTrang , tết này có dịp thì bác cho e giao lưu nhe hi hi

em cũng đồng ý với quan điểm của pác nhưng"Quỹ đạo này do 2 lực tác dụng là lực cản của không khí và trọng lực !" trọng lực là lực hút trái đất làm bóng có xu hướng đi xuống còn lực cản không khí làm bóng đi ngắn lại (tương đối pác ahj) có thể pác hiểu nhiều ý e chỗ này. Ý em là ví dụ trái đất cũng có 2 chuyển động :quay quanh mình và quay theo một quỹ đạo quanh mặt trời. Quỹ đạo thứ 2 là do cánh tay quyết định.
    XIn bác , vô đánh nhiều là quen tay thôi. Bác cứ đem lý thuyết của vật lý, chuyển động học, cơ lưu chất ..v..v.. suy nghĩ chưa ra đáp án thì bóng đã bay xa ka ka

p/s: có khi nào bác là ông thầy giáo ???

Trích dẫn Gửi bởi anhnamxanha
    XIn bác , vô đánh nhiều là quen tay thôi. Bác cứ đem lý thuyết của vật lý, chuyển động học, cơ lưu chất ..v..v.. suy nghĩ chưa ra đáp án thì bóng đã bay xa ka ka

p/s: có khi nào bác là ông thầy giáo ???
    Bác ơi. Theo chủ quan của em nếu có đánh được mà biết tại sao mình đánh được vẫn hay hơn chứ. Ko thầy giáo cô giáo gì đâu bác.

Trích dẫn Gửi bởi anhnamxanha
    Vào trận làm j có thời gian mà nghĩ đến mấy vấn đề này đâu bác

Đánh bóng trúng tâm vợt và chuẩn xác là cả một vấn đề lớn đòi hỏi rèn luyện một cách nghiêm túc rồi
    Bác ở Nha trang hả???

Vâng, thanks các pác về vấn đề này. Không phải là mình nghĩ những vấn đề này khi đánh quả bóng nhưng nắm được để định hướng tư duy đánh cho mình, Tất nhiên phải luyện tập không ngừng rồi các pác.

em cũng đồng ý với quan điểm của pác nhưng"Quỹ đạo này do 2 lực tác dụng là lực cản của không khí và trọng lực !" trọng lực là lực hút trái đất làm bóng có xu hướng đi xuống còn lực cản không khí làm bóng đi ngắn lại (tương đối pác ahj) có thể pác hiểu nhiều ý e chỗ này. Ý em là ví dụ trái đất cũng có 2 chuyển động :quay quanh mình và quay theo một quỹ đạo quanh mặt trời. Quỹ đạo thứ 2 là do cánh tay quyết định.