Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 30 của 30

Bác chủ chơi 6-7 tháng chưa nói được điều gì rõ ràng đâu ạ! Bác phải giao lưu thi đấu nhiều thì mới ổn và nhanh lên tay

Hồi e chơi được 4-5 tháng, sếp lùa quân đi thi đấu ở Vũng tàu! Lúc đó e giao bóng còn vắt cây vợt ngang vay, vậy mà đánh thắng 1 trận đơn mới ghê (vì đâu có biết sợ ai)

Nhưng vào trận 2, đồng chí kia giao bóng e chẳng thấy bóng bay---> thua trắng, và lúc đó mới biết sợ....

Nên phải giao lưu và thi đấu nhiều mới được bác ơi!

Trích dẫn Gửi bởi quocicetea
    Xin chào các bác, mình tham gia Tennis được 6,7 tháng .Do đam mê và có đầu tư nhìu về lý thuyết lẫn thực hành nên trình lên rất nhanh.

Điểm mạnh của mình là : Mình cầm vợt kiểu Semi western , kết thúc đường vợt luôn qua vai ,phát lực từ thân người rất tốt nên đánh quả nào là đáng quả đó (cực mạnh) , đánh nhẹ thì banh xoáy nhưng khi đánh mạnh thì nhìn rất giống banh Flat.

Mình tham gia nhóm rất trễ khi mọi người đã đánh được gần 1 năm thì mình mới chập chững tham gia, đến giờ xét về trình thì mình tự tin rằng không thua ai trong nhóm.

Tuy nhiên khi giao lưu với sân lạ thì hầu như banh lúc nào cũng cắm hàng rào(mặc dù trình tương đương). Mình có cảm giác như tay chân bị cóng, cứ lóng ngóng thế nào ấy, chạy đến banh lúc nào cũng thiếu (đánh hụt banh), hoặc dư (banh sát người).

Các bác có ai biết mình đang bị lỗi phần nào, nguyên nhân là gì mà bị tình trạng như vậy.

Thêm nữa, tâm lý mình rất kém khi đánh với người lạ, sân giao lưu lúc nào cũng gió nhiều (sân biển và sân giữa khoảng đất trống).
    Nếu bác có năng khiếu thì đến người đánh cả chục năm bác cũng win đc. Chính vì vấn đề đó mà e nghĩ khi bác ra giao lưu luôn mang tâm lý e de` --> nhát tay. Theo e bác bác nên mở bộ sớm hơn bình thường , nhìn kỹ banh và đánh đều

Trích dẫn Gửi bởi quocicetea
    Xin chào các bác, mình tham gia Tennis được 6,7 tháng .Do đam mê và có đầu tư nhìu về lý thuyết lẫn thực hành nên trình lên rất nhanh.

Điểm mạnh của mình là : Mình cầm vợt kiểu Semi western , kết thúc đường vợt luôn qua vai ,phát lực từ thân người rất tốt nên đánh quả nào là đáng quả đó (cực mạnh) , đánh nhẹ thì banh xoáy nhưng khi đánh mạnh thì nhìn rất giống banh Flat.

Mình tham gia nhóm rất trễ khi mọi người đã đánh được gần 1 năm thì mình mới chập chững tham gia, đến giờ xét về trình thì mình tự tin rằng không thua ai trong nhóm.

Tuy nhiên khi giao lưu với sân lạ thì hầu như banh lúc nào cũng cắm hàng rào(mặc dù trình tương đương). Mình có cảm giác như tay chân bị cóng, cứ lóng ngóng thế nào ấy, chạy đến banh lúc nào cũng thiếu (đánh hụt banh), hoặc dư (banh sát người).

Các bác có ai biết mình đang bị lỗi phần nào, nguyên nhân là gì mà bị tình trạng như vậy.

Thêm nữa, tâm lý mình rất kém khi đánh với người lạ, sân giao lưu lúc nào cũng gió nhiều (sân biển và sân giữa khoảng đất trống).
    Nếu bác có năng khiếu thì đến người đánh cả chục năm bác cũng win đc. Chính vì vấn đề đó mà e nghĩ khi bác ra giao lưu luôn mang tâm lý e de` --> nhát tay. Theo e bác bác nên mở bộ sớm hơn bình thường , nhìn kỹ banh và đánh đều

ai chả thế pác. Chỉ khác nhau thời gian này kéo dài hay ko thôi. Luyện tập và giao lưu nhiều hết nhanh thôi. thân. hy vọng có dịp giao lưu cùng pác

ai chả thế pác. Chỉ khác nhau thời gian này kéo dài hay ko thôi. Luyện tập và giao lưu nhiều hết nhanh thôi. thân. hy vọng có dịp giao lưu cùng pác

Trích dẫn Gửi bởi thanghuynh75
    Bác đánh trong hội lâu ngày nên quen banh, quen tốc độ, độ xoáy, độ nảy của từng người, nhưng khi gặp người lạ (hay còn gọi là banh lạ) bác sẽ lúng túng vì banh của họ đánh rất "lạ" khiến bác không theo kịp... chỉ có kinh nghiệm trận mạc mới giúp bác vấn đề này. Người có kinh nghiệm chỉ cần sau 1 - 2 game là nắm bắt được đường banh của đối phương, còn người mới có khi phải đấu vài set mới quen.
    Ai mới đánh cũng đều gặp vấn đề này bác ợ, giao lưu nhiều vào là hết bị tâm lý thôi. Mà mới biết đánh thì đừng đứng cặp với bác "già" khó tính nhá. Bị mấy bác đó càu nhàu mỗi khi đánh hỏng là cóng tay luôn từ dạo ấy. Chúc bác tập tennis thành công.

Chào các bác mới chơi!

Tại sao xem VDV chuyên nghiệp đánh, dù là khởi động, đánh nhanh, đánh chậm, tấn công, phòng thủ họ đều không giật mình, động tác trông rất khoan thai. Đó là bởi họ đánh theo nhịp. Trừ cú volley, đối với các cú khác thì bóng đều có quĩ đạo vòng cung và có nhịp lên xuống lên xuống. Phần chuẩn bị, vung vợt và tiếp xúc đều theo nhịp bóng. Các bác đa số chuẩn bị, vung vợt theo cùng một nhịp nên khi thừa thiếu bóng sẽ tăng giảm tốc độ khi tiếp xúc, dẫn đến động tác giật khục, tiếp bóng không chuẩn và đường bóng đi không như ý muốn. Nhịp bóng luôn biến đổi với tốc độ, độ xoáy, điểm rơi, hướng bóng vì thế chúng ta phải chủ động linh hoạt theo nhịp bóng chứ không phải dùng cái chủ động máy móc để ứng phó với cái biến đổi.

Servedoctor.ace

Bác này giống mình hồi mới cầm vợt, lúc đó có gặp Nadal, Fed thì mình thừa tự tin để đập chết ăn thịt. Sau một thời gian nữa bác sẽ tự nhận ra: thua chủ yếu là do trình kém người ta,ko phải do các yếu tố khách quan khác.

Có 1 tuyệt chiêu để được đánh với người cao hơn là : khi thua( đương nhiên) bắt tay địch thủ rồi tự phê: " Hôm nay thua là do chủ quan khinh địch" 90% là bác sẽ có cơ hội giao lưu lần sau nếu độ này bác chung từ đầy đủ trở lên

Bệnh của mình lại hơi khác. Mình sang bất kỳ sân nào cũng thế, nếu gặp người lạ mà đánh hay hơn mình kha khá thì mình đánh rất quyết tâm, rất hay. Tất nhiên là trận thắng trận thua. Còn gặp người đánh yếu hơn mình rất nhiều, thậm chí là so sánh kiểu lúc mình tập được 1 năm và lúc mình tập được 3 tháng vậy => thua vô số kể. Ra sân thường xuyên nghe câu: chuyên gia phá đám, nhưng được cái có các trận đánh thắng các cao thủ nên anh em vẫn cho chơi cùng. Ai biết bắt mạch chữa bệnh hộ mình cái

P/S: chơi được 2 năm rồi nhé các bác nhưng bệnh này mắc từ lúc 1 năm lại gần đây.

Trích dẫn Gửi bởi nnhoang
    Bệnh của mình lại hơi khác. Mình sang bất kỳ sân nào cũng thế, nếu gặp người lạ mà đánh hay hơn mình kha khá thì mình đánh rất quyết tâm, rất hay. Tất nhiên là trận thắng trận thua. Còn gặp người đánh yếu hơn mình rất nhiều, thậm chí là so sánh kiểu lúc mình tập được 1 năm và lúc mình tập được 3 tháng vậy => thua vô số kể. Ra sân thường xuyên nghe câu: chuyên gia phá đám, nhưng được cái có các trận đánh thắng các cao thủ nên anh em vẫn cho chơi cùng. Ai biết bắt mạch chữa bệnh hộ mình cái

P/S: chơi được 2 năm rồi nhé các bác nhưng bệnh này mắc từ lúc 1 năm lại gần đây.
    Cái này cũng một dạng tâm lý và căn bản còn chưa vững. Gặp người hay thì bác có tâm lý thoải mái vì dưới cơ nên đánh kiểu ko còn gì để mất. Hôm nào hên thì thắng luôn. Còn khi gặp dưới cơ thì lại nằm cửa trên nên bị tâm lý phải thắng, không dám đánh hết tay. Đã tâm lý thì dễ dẫn đến cú quả bị hỏng như bác chủ thớt -> thua.

Bệnh này hay của bác chủ thớt thì em nghĩ cứ về thuê thầy tập lại cú quả cho vững và khi đánh game thì nên tập trung vào cú quả của mình thay vì mội trường và đối thủ xung quanh.