Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 68

[Clip] Nhờ các bác nhận xét dùm cú quả của em

Đến nay thời gian chơi tennis của em đã tròn 2 năm... tập thì ít mà chơi thì nhiều, cứ ham vui leo lên núi rồi bò xuống núi... không bao giờ chịu tập tành cho đến nơi đến chốn. Điểm thì cứ lè tè thấp chủm mà xin hoài không ai cho lên

Với mục tiêu thẳng tiến tới 700đ (hix, ko biết bao giờ mới tới được đây), em bắt chước anh Châu caphe, anh Phat_IT, tuan_nongthon cũng xin phép úp cờ líp, quay bằng điện thoại nên chất lượng ko được tốt lắm. Trong clip thì cây vợt em đang cầm hơi nặng đầu, đánh hơi đuối...

Mong được sự góp ý của các anh như anh Head_power, anh Bigsnake, anh ServerDoctor.Ace, anh Son_Vitar và mọi người... để em có những điều chỉnh sao cho nó tốt hơn. Nếu mọi người không chê thằng này củ chuối quá thì có gì em sẽ úp tiếp clip giao banh và vô-lê nữa... he he he...

Em ko biết có cần làm file quay chậm không vì chất lượng có vẻ ko tốt lắm nên sợ quay chậm không thấy gì luôn.

Tay trái ko lam` việc nên lực banh có lẽ ko được mạnh nhất. Tay cũng kiểu đỡ vợt nhưng em thấy nó ko tác dụng băng co lại va` kéo ra sau.

Đánh hoan` toan` bộ close stance chứ ko dung` semi open hay open stance. Cũng được nhưng bác sẽ chậm đi thôi.

Thêm nữa la` trọng tâm hạ xuống chưa thấp lắm thấy thỉnh thoảng vẫn đứng thẳng ngươi để đánh.

Vậy thôi ạ. Trinh` em 1 năm nên mới chỉ biết được có thế

Thanks bac nhiều. Em sẽ chỉnh sửa xem thế nào...

Từ hôm gặp anh ở sân anh Sơn Vita đên giờ khoảng gần 2 tháng nhưng nhìn bộ đánh FH và BH của anh đã tiến bộ rất nhiều. 700d +- sẽ ko xa với anh Huy. Do anh Huy có điểm đỏ rồi, ko biết có đc xét lại khi tiến bộ nhanh ko, dù ko có cup chẳng hạn. Hihi. Chúc anh đánh tennis ngày càng hay và như mình mong muốn

Trích dẫn Gửi bởi Del Potro
    Từ hôm gặp anh ở sân anh Sơn Vita đên giờ khoảng gần 2 tháng nhưng nhìn bộ đánh FH và BH của anh đã tiến bộ rất nhiều. 700d +- sẽ ko xa với anh Huy. Do anh Huy có điểm đỏ rồi, ko biết có đc xét lại khi tiến bộ nhanh ko, dù ko có cup chẳng hạn. Hihi. Chúc anh đánh tennis ngày càng hay và như mình mong muốn
    Thanks em nhiều... xin lên điểm hoài có ai cho đâu... đánh giải thì bà con thấy đánh chấp điểm quá cũng ko ai thèm cặp

Hôm nào có dịp anh ghé sân giao lưu với em, anh Sơn và mọi người nhé Chúc mọi người luôn mạnh khỏe và đầy niềm vui.

Mừng quá, các bác lão làng đã vào rồi...

Em xin chân thành cảm ơn và hóng các bài phân tích mổ xẻ của bác tomcatvn và bác ServerDoctor.Ace...

Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    Cái này rất bình thường mà bác, các ae dưới 800 thường vậy. Khi đánh trận bác nghĩ đến pha banh, cách ăn điểm, khi quay clip bác nghĩ đến kỹ thuật, động tác. Các ae 800 trở lên đã tương đối hoàn thiện cú quả, họ chỉ nhìn banh và thực hiện ý đồ chiến thuật, ko còn phải nghĩ tay thế này, chân thế kia nữa.

SD.ace
    Bác Sĩ ơi, kỳ trước em post cái clip Bung mà bác nói ko cần sửa mà phải tập lại vì sai nhiều thứ... Kỳ này em cũng có cố gắng chỉnh lại, nhất là cái vụ đá cái chân sau lên, còn phuộc nhún thì lúc nhớ lúc quên... nhưng nhiều khi vào trận máu quá lại trở về đánh như cũ vì dù sao cũng đánh như vậy cả năm rồi. Nhân tiện Bác chuẩn bệnh dùm em luôn nhé. Thanks bác nhiều nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi Tomcatvn
    Hi bác Huy,

Nhận xét đầu tiên của mình là bạn quá quan trọng về "múa cho đủ bộ" dẫn đến động tác căng cứng không uyển chuyển. Ngay động tác mở vợt, bác đã xoay thân nhưng tay vẫn chưa mở để rồi phải có động tác mở tay backswing riêng. Động tác FH xoay hông, chuyển trụ trước cả khi đánh vào bóng nên thực chất chỉ còn tay đánh bóng.

Mình nghĩ một phần do bạn quá chú trọng vào "lý thuyết" nên khi áp dụng vào thực tế gặp độ chênh nhất định.

Niềm vui khi chơi tennis là cảm giác ngay thời điểm banh tiếp xúc vợt, anh nên điều chỉnh tập trung vào thời điểm đó, giảm bớt chú ý vào việc "lý thuyết" mở bộ, di chuyển như thế nào. Cứ để cơ thể tự nhiên và liền lạc làm công việc của nó. Em có 2 góp ý nhỏ để cải thiện :

1. Bước tới banh và đánh một cách tự nhiên, anh đừng đứng đúng vị trí và chỉ di chuyển ngang như trong clip. Một là anh đứng lùi sau bước lên tiếp xúc banh, hai là bước hẳn vào sân tấn công banh anh sẽ có cảm giác thoải mái tự nhiên hơn là gò bó vào "bộ". Luôn tự nhủ tennis là môn "đánh vào banh" chứ không phải là mông múa vợt sẽ giúp anh bớt lệ thuộc vào việc ra đủ bộ.

2. Chuỗi động lực tuần tự là kỹ thuật nâng cao nhằm phát huy tối tốc độ vợt nhưng rất khó để tuần tự hoàn hảo. Anh nên thử kỹ thuật phát lực đồng bộ, nói như Tín Lê là đánh bóng bằng cả thân người. Khi phát lực đồng bộ anh sẽ uyển chuyển hơn và dễ canh hơn. Cụ thể như trong clip, anh thực hiện việc xoay hông chuyển trụ xong hết rồi mới đánh vào banh thì không tận dụng được sức mà còn làm cơ thể cứng ngắc (vì gồng cho đúng thế). Anh thử phát lực cùng lúc tất cả (đứng lên của đùi sau, xoay hông, lăng tay cùng một lúc sẽ cải thiện được cảm giác vào banh. Sau này khi đã làm chủ cơ thể, lúc đó hẵng tập chuỗi động lực tuần tự. Phát lực đồng bộ còn cho phép anh tập với các bộ chân khác nhau đồng bộ với việc di chuyển vào đánh vào banh ở phần 1.
    Thanks bác tomcatvn nhiều... em đọc xong ngộ ra được rất nhiều thứ, nhất là vấn đề chuyển trụ sớm quá... em cũng cảm nhận được là mình đang lạm dụng cánh tay nhiều quá nhưng chưa nhìn ra được lý do.

Có 1 sự thật thế này:

- Con người ta sinh ra đã có những tố chất riêng. Người thì uyển chuyển, mềm mại, người thì cứng đơ kềnh càng. Chính vì thế có những người kiên trì tập luyện cả đời để hoàn thiện những động tác múa vợt ko bóng theo chuẩn mực cũng khó chứ đừng nói đến tiếp xúc thật với bóng! Hãy mạnh dạn chọn cho mình những kỹ thuật phù hợp nhất với từng cú quả, có xấu 1 tí cũng ko sao.

Góp ý:

- Cơ thể Huy ko được dẻo, đôi chân ko linh hoạt. Huy nên chọn cho mình những động tác đơn giản nhất để điều khiển bóng. Mở vợt ngắn lại, để tập thói quen tiếp xúc bóng phía trước thân người. Hãy hứng và đẩy bóng đi chứ đừng dùng lực đánh vào bóng.

- Với chiều cao lý tưởng và cảm giác bóng trên ko khá ổn, Huy nên thiên về trường phái giao bóng lên lưới. Vậy việc tập luyện cú giao bóng và cú trả giao bóng sẽ quan trọng hơn là các loat rally cuối sân.

- Chân ko linh hoạt nhưng bù lại có tầm với dài, tập smash cho ngon lành rồi ôm lưới tấn công sẽ nhanh chóng giúp Huy leo lên trình 700.

- Sau 1 thời gian lên lưới và quen mắt với bóng tốc độ nhanh, Volley ổn định thì hãy quay lại thực hiện ước mơ cao thủ baseline! Khi đó vào trận thoải mái thử nghiệm, ko bị áp lực sẽ giúp ta ngộ ra nhiều thứ tưởng chừng phức tạp nhưng lại vô cùng đơn giản

Hy vọng sẽ thấy tên Huy trong danh sách "núp sâu" sau 6 tháng âm thầm trên núi

Goodluck!

Hi Huy ! lâu quá ae kg gặp nhau nhưng nhìn hình ảnh thì e có tiến bộ so với trình của mình,với thời gian và trình của mình thì chưa thể tham lam làm hết mọi điều cùng 1 lúc e ạ,về kỹ thuật thì Tomcat và Head góp ý và phân tích tương đối đầy đủ rồi. a chỉ nói ngắn gọn là e nên tập đánh (Có thể múa vợt kg) mở vợt sớm (có điểm chờ),mở vừa phải,hạ thấp trọng tâm (khụy chân trước xuống) xoay hông,vai khi banh tới mình bước lên đưa vợt về phia truớc ,vuơn người lên cao và kết thúc vợt qua vai,,, tất cả các động tác đó sẽ tạo thành 1 chuổi động tác liên hoàn,uyển chuyển để kết thúc một trái banh hoàn hảo,

Cú bung của e cũng có vấn đề là nhìn rất cứng và gắng gượng (giống cắt banh nhiếu hơn bung ). Các động tác nó cũng phải tuần tự và liên hoàn như bên phải,làm sao lúc đánh xong quả banh cả thân mình theo quán tính phải nhảo về phía trước thì banh sẻ đi rất ngọt và ổn định...Chúc e khỏe và thành công...