Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 36

Trích dẫn Gửi bởi Rafa Nguyen
    e đang đánh cây dunlop bio 500 dc cũng 2 tháng nay rồi. e đánh banh flat và bám baseline là chủ yếu và BH 1 tay. thường thì e cứ đánh 1 cây vợt thời jan là lại cảm thấy nếu đánh 1 cây nặng thì lại đánh 1 time là đau tay rồi chuyển sang đánh cây nhẹ thỉ lực banh mình lại ko mạnh. mún kiem 1 cây dung hòa jua 2 vấn đề này và hợp với lối đánh của e hiện tại mà kiếm chưa ra.hehe<font color="Silver">
    --- Bài viết bổ sung ---
    Anh Tín gặp chú ngày ngoài sân mới biết lý do tại sao tới giờ chưa tìm được vợt để dung hòa 2 cái và đánh vợt bị đau vai. Lần tới ra hội Solo, anh quay video lại, up lên cho anh Tín xem biết liền

Trích dẫn Gửi bởi baooai911
    Anh Tín gặp chú ngày ngoài sân mới biết lý do tại sao tới giờ chưa tìm được vợt để dung hòa 2 cái và đánh vợt bị đau vai. Lần tới ra hội Solo, anh quay video lại, up lên cho anh Tín xem biết liền
    TÍN sẽ cố gắng off với mọi người nhiều hơn, nếu có gì anh em cần, tín sẽ góp chút ý kiến thôi...

Các bác cho em hỏi:

- Theo luật mình không được đánh trả banh của đối phương trước khi banh qua khỏi lưới đúng không ạ? (Có nhiều bác chồm cả người qua lưới, thò nguyên cây vợt sang sân người ta bắt vô-lê...rồi bảo miễn không đụng lưới ặc ặc @..@

Em xin cảm ơn bác nào giải đáp thắc mắc dùm.

cho mình hỏi : mình BH 1 tay, lực thì tạm ổn nhưng hen xui, ko đi theo hướng như ý. Cách cầm vột ntn? xin TIN cho ý kiến nha. tks
    --- Bài viết bổ sung ---
    hi vọng đc off với TIN
    Trích dẫn Gửi bởi TINLE802
    TÍN sẽ cố gắng off với mọi người nhiều hơn, nếu có gì anh em cần, tín sẽ góp chút ý kiến thôi...

Trích dẫn Gửi bởi Bobby
    Các bác cho em hỏi:

- Theo luật mình không được đánh trả banh của đối phương trước khi banh qua khỏi lưới đúng không ạ? (Có nhiều bác chồm cả người qua lưới, thò nguyên cây vợt sang sân người ta bắt vô-lê...rồi bảo miễn không đụng lưới ặc ặc @..@

Mấy bác đó đánh sai luật rồi. Đánh vui giao lưu thì được, đánh độ hoặc đánh giải ở diễn đàn là không được.
    Trích dẫn Gửi bởi Liêm
    cho mình hỏi : mình BH 1 tay, lực thì tạm ổn nhưng hen xui, ko đi theo hướng như ý. Cách cầm vột ntn? xin TIN cho ý kiến nha. tks
    Banh không như ý vì cú trái tay ít được tập, ít được sử dụng trong trận đấu, cả nước yếu trái là vì thế . Cách cầm vợt thì như thế này: Cách cầm vợt Tennis

Trích dẫn Gửi bởi NaNáNaDal
    Mấy bác đó đánh sai luật rồi. Đánh vui giao lưu thì được, đánh độ hoặc đánh giải ở diễn đàn là không được.

Banh không như ý vì cú trái tay ít được tập, ít được sử dụng trong trận đấu, cả nước yếu trái là vì thế . Cách cầm vợt thì như thế này: Cách cầm vợt Tennis
    Vậy fai luyện nữa rồi

Trích dẫn Gửi bởi Bobby
    Các bác cho em hỏi:

Cái này mình trao đổi mấy lần lần rồi, nay post lại để cho bạn dễ theo dõi:

Luật Quần vợt của UBTDTT:

Điều 20. ĐẤU THỦ THUA ĐIỂM

Đấu thủ thua điểm nếu:

a. Không đánh trả được bóng qua lưới, để bóng nảy hai lần (trừ trường hợp trong điểm 24a hay 24c).

b. Đấu thủ đánh trả bóng mà bóng chạm đất, chạm thiết bị cố định trên sân, một vật thể, hoặc ngoài các đường biên của sân đối phương (trừ trường hợp trong điểm 24a hay 24c).

c. Đánh trả bóng bằng cách đập trên không (đánh vô lê) nhưng bị hỏng, ngay cả khi đấu thủ đứng ngoài sân.

d. Trong khi đánh đấu thủ cố tình giữ hoặc chạm bóng lâu trên mặt vợt hoặc chạm bóng bằng vợt quá một lần.

e. Đấu thủ hoặc vợt (dù vợt cầm trong tay hay không) hay bất cứ thứ gì mà đấu thủ đó mặt, mang trên người chạm vào lưới, cột lưới, cột chống đơn, dây cáp, cạp lưới, băng vải hoặc sân đối phương bất cứ lúc nào khi bóng còn trong cuộc.
    f. Đánh bóng bằng đập bóng trên cao (đánh vôlê) trước khi bóng bay sang lưới phía sân bên mình.

g. Bóng trong cuộc chạm vào đấu thủ hoặc bất cứ thứ gì đấu thủ đó mặt trên người, trừ vợt do đấu thủ đó cầm bằng một tay hoặc hai tay.

h. Đấu thủ quăng vợt của mình về phía bóng và chạm vào bóng.

i. Đấu thủ cố tình làm thay đổi các cấu kiện và hình dáng của vợt trong khi đánh tính điểm.
    Tình huống 1: Khi giao bóng, vợt tuột khỏi tay đấu thủ và chạm lưới trước khi bóng đập xuống sân. Đó là lỗi giao bóng hay đấu thủ đó có mất điểm?

Quyết định: Đấu thủ giao bóng thua điểm vì vợt chạm lưới khi bóng trong cuộc (Điều 20e).
    Tình huống 2: Trong khi giao bóng, vợt tuột khỏi tay đấu thủ và chạm lưới sau khi bóng đập xuống phần sân không đúng ô giao bóng. Đó là lỗi giao bóng hay đấu thủ bị mất điểm?

Quyết định: Đó là lỗi giao bóng vì khi vợt chạm lưới bóng đã ở ngoài cuộc.
    Tình huống 3: A và B thi đấu với C và D, A giao bóng cho D, C chạm lưới trước khi bóng đập xuống sân. Bóng rơi không đúng ô giao bóng bị coi là lỗi giao bóng. C và D có mất điểm không?

Quyết định: Gọi lỗi giao bóng là không đúng. C và D mất điểm trước khi lỗi giao bóng xảy ra vì C chạm lưới khi bóng trong cuộc (Điều 20e).
    Tình huống 4: Đấu thủ nhảy sang phần sân đối phương khi bóng trong cuộc mà không bị phạt?

Quyết định: Sai, đấu thủ đó bị mất điểm (Điều 20e).
    Tình huống 5: Đấu thủ A cắt bóng sang sân của B Và bóng nảy lại sang phần sân của A. B không với được bóng, quăng vợt đánh bóng, cả bóng và vợt rơi sang phần sân của A. A đánh trả bóng và bóng rơi ngoài phần sân của B. B thắng điểm hay thua điểm?

Quyết định: B thua điểm (điều 20-e và h).
    Tình huống 6: Đấu thủ đứng ngoài ô giao bóng và và giao bóng bay sang chạm đấu thủ đó trước khi nảy xuóng sân. Đấu thủ đó được điểm hay thua điểm?

Quyết định: Đấu thủ bị bóng chạm thua điểm (Điều 20-g), trừ trường hợp ngoại lệ trong Điều 14a.
    Tình huống 7: Đấu thủ đứng ngoài sân đánh bóng vôlê hoặc bắt bóng bằng tay và tuyên bố bóng đã ra ngoài sân và đòi được điểm?

Quyết định: Trong mọi tình huống đấu thủ đó không có quyền đòi điểm:

1. Nếu bắt bóng bằng tay thì mất điểm theo Điều 20-g.

2. Nếu đánh vôlê mà bóng hỏng thì mất điểm theo Điều 20-c.

3. Nếu đánh vôlê mà bóng tốt thì tiếp tục đánh bóng.
    --- Bài viết bổ sung ---
    Điểm 20f xảy ra trường hợp thế này, các bạn cũng cần lưu ý:

Đối thủ cắt bóng xoái qua lưới và nảy lai bên sân đối thủ, bạn có thể thò vợt qua đánh bóng miễn là bạn ko chạm vật cố định

(để tớ xem nó nằm trong Điều nào, post lên cho các bạn luôn
    --- Bài viết bổ sung ---
    Điều 21. CẢN TRỞ ĐỐI PHƯƠNG

Nếu đấu thủ có hành động cản trở đối phương đánh trả bóng thì đấu thủ sẽ mất điểm nếu đó là hành vi cố tình, nếu là vô tình thì điểm đó được đánh lại.
    Tình huống 1: Đấu thủ có bị phạt không nếu khi đánh bóng đấu thủ đó va chạm với đối phương?

Quyết định: Không, trừ phi trọng tài thấy cần sử dụng Điều 21.
    Tình huống 2: Khi bóng nảy ngược lại qua lưới, đấu thủ có thể với qua lưới để đánh bóng, nếu đối phương ngăn cản đấu thủ làm việc này thì xử lý sao?

Quyết định: Theo Điều 21, trọng tài có thể cho đấu thủ bị ngăn cản thắng điểm hoặc cho đánh lại điểm đó (tham khảo Điều 25).
    Tình huống 3: Khi vô tình xảy ra chạm bóng tay đôi, việc đó có được coi như một hành động cản trở trong phạm vi Điều 21 không?

Quyết định: Không.

Mình góp ý chút về BH 2 tay. Đánh có lực phải bước vào bóng rồi đánh chứ không chờ bóng tới mà dùng tay móc lên. Cái này quan trọng nè

Mình góp ý chút về BH 2 tay. Đánh có lực phải bước vào bóng rồi đánh chứ không chờ bóng tới mà dùng tay móc lên. Cái này quan trọng nè

Dear mấy huynh,

Lúc trước em xem tennis, có trận Federer dùng đầu đánh bóng qua bên kia lưới và dành điểm (Trái đó đối phương bị ép ra quá xa và bóng nhẹ gần lưới). Xin hỏi là ngoài vợt, mình có thể dùng các bộ phận khác trên cơ thể để đỡ bóng mà ko bị lỗi ko ?