Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 36

Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    Cảm ơn bác Trunghtv, phần tay nghịch thì em cũng có tập để cố sử dụng 90% lực cho cú BH - tay thuận em chơi 10% lực thôi
    Dù muốn dù không thì tay nghịch là cái tay không được khéo léo (thiếu độ chính xác) nếu dùng lực lớn tốc độ nhanh thì độ chính xác lại càng thấp banh hỏng nhiều, điều đó làm anh em bị tâm lý nên không dám phát lực.

Để tăng được độ chính xác và lực mạnh thì chỉ còn cách khổ luyện.

Đối với banh lỏng bác đánh như là "bạt tai" ai đó thì lực sẽ mạnh, hihi

Trích dẫn Gửi bởi Rafa Nguyen
    e đang đánh cây dunlop bio 500 dc cũng 2 tháng nay rồi. e đánh banh flat và bám baseline là chủ yếu và BH 1 tay. thường thì e cứ đánh 1 cây vợt thời jan là lại cảm thấy nếu đánh 1 cây nặng thì lại đánh 1 time là đau tay rồi chuyển sang đánh cây nhẹ thỉ lực banh mình lại ko mạnh. mún kiem 1 cây dung hòa jua 2 vấn đề này và hợp với lối đánh của e hiện tại mà kiếm chưa ra.hehe
    Vậy bác thử dán chì vao 2 chổ 3h và 9h của mặt vợt xem, đừng cho nhiều quá cùng một lúc, cứ 1gr mỗi bên rồi lên dần nếu thấy chưa đủ. Phần nhiều các tay vợt nhà nghề đều mod vợt ko cách này thì cách khác.

Trích dẫn Gửi bởi Irnoob
    Vậy bác thử dán chì vao 2 chổ 3h và 9h của mặt vợt xem, đừng cho nhiều quá cùng một lúc, cứ 1gr mỗi bên rồi lên dần nếu thấy chưa đủ. Phần nhiều các tay vợt nhà nghề đều mod vợt ko cách này thì cách khác.
    vậy thì sẽ nặng đầu fai ko bác? cây này nó đã 1 HH rồi. vậy mình fai dán chì ở đâu để nhẹ đầu mà đánh vẫn ổn định hả bác?

Silver member
    vậy thì sẽ nặng đầu fai ko bác? cây này nó đã 1 HH rồi. vậy mình fai dán chì ở đâu để nhẹ đầu mà đánh vẫn ổn định hả bác?
    Có vài cách:

1. Dán chì ở hai điểm 9h và 3h. Tiêu chí của cách này thường là để tăng trọng lượng của đầu vợt và giữ độ thăng bằng của mặt vợt (frame stability). Cách này tác động đến sự cân bằng của cây vợt một cách trung bình, nhưng sẽ mau chóng tăng trọng lượng tĩnh (weight or static weight) của vợt hơn, và trọng lượng động (swing weight) tăng trung bình . Nếu bác muốn giữ độ cân bằng gin bác có thể cân bằng bằng cách dán chì vào cán vợt hoặc bên trong cán vợt nếu bác mở đc cái buttcap của vợt, nhưng trường hợp này cách 4 sẽ thích hợp hơn.

2. Thay vì dán chì vào 9h và 3h, bác có thể dán vào điểm 12h, đây là 1 cách tốt nếu như: a)bác muốn cho đầu vợt nặng hơn nhưng ko muốn tăng trọng lượng quá nhiều. b)muốn tăng trọng lượng nhưng ko muốn đổi độ câng bằng của vợt, và để giữ độ câng bằng bác cũng dán chì vào cán vợt hoặc bên trong cán vợt nếu bác mở đc cái buttcap của vợt.

3. Dán chì vào điểm 6h. Cách này thường dùng để giảm chấn đồng thời tăng trọng lượng đầu vợt, độ tăng ko đáng kể.

4. Dán chì vào điểm cân bằng của vợt (balance point). Cách dùng để giảm chấn và tăng trọng lượng tĩnh và động của vợt, nhưng ko tác động đến độ cân bằng của vợt. Có thể cách này thích hợp với bác.

5. Dán chì vào cán vợt. Cách thường dùng để giảm lượng đầu vợt và biến độ cân bằng của vợt thành Headlight. Cách này rất ít tác động đến swingweight.

Lưu ý là đối tất cả những vật dụng để tăng trọng nếu cài lên vợt từ điểm cầm vợt (swing point) lên đến đỉnh đầu vợt sẽ làm tăng trọng lượng tĩnh và động của vợt, và có định luật là đầu vợt càng nặng thì trọng lượng động càng cao. Nói chung đây là một cách đơn giản hóa nghề mod vợt.

Mình về vn chưa lâu nên viết có thể ko rỏ ràng lắm, nếu còn thắc mắc cứ hỏi tiếp.

đối với những quả banh top spin mạnh thì nên bắt volley như thế nào hả anh Tín ơi, em hay bị những tình huống bắt bị bung ra ngoài nhất là bên BH

Trích dẫn Gửi bởi caotrung0418
    đối với những quả banh top spin mạnh thì nên bắt volley như thế nào hả anh Tín ơi, em hay bị những tình huống bắt bị bung ra ngoài nhất là bên BH
    có 2 cái mọi người thường bị nhất:

1/ chạm dưới *** trái banh

2/ chạm banh quá trễ

e khắc phục 2 cái này thử xem, nếu còn thì a phải coi trực tiếp a mói sửa được.

em xin hỏi a 1 câu em vẫn đang phân vân , làm sao em có dc grand slam đây kaka

Em xin phép nhé. Vì những câu spam vui để cũng lâu rồi, em sẽ dọn lại để thớt tập trung hơn, sau này cũng vây nhé. Những spam vui em sẽ để 1 thời gian rồi em xóa, để cho các thành viên mới đọc sẽ dễ tìm tư liệu hơn.

Trích dẫn Gửi bởi Cuội
    Em xin phép nhé. Vì những câu spam vui để cũng lâu rồi, em sẽ dọn lại để thớt tập trung hơn, sau này cũng vây nhé. Những spam vui em sẽ để 1 thời gian rồi em xóa, để cho các thành viên mới đọc sẽ dễ tìm tư liệu hơn.
    câu hỏi của em đúng tính chất tennis đó nha a =.=!!!

e có 1 thắc mắc này ko bik hỏi ai. thôi thì tiện có cái thớt của bác tín e tham khảo ý kiến của bác với mọi người 1 chút. từ lúc đánh banh đến jo e đã đánh ko bik bao nhiu cây vợt rồi mà vẫn chưa tìm dc 1 cây nào là thật sự cảm thấy ưng ý nhất để đánh lâu dài cả. vậy bác tín cho e bik dc là có cái chuẩn nào hay kinh nghiệm nào để jup mình tìm dc 1 cây vợt hợp với lối đánh và có cảm jac tốt nhất ko? thank bác nhiu. (vì e đổi vợt nhiu wa rồi nên mun kiếm cây nào cưới làm vợ chính thức lun. wen bạn gái hoài tốn kém wa.haha)
    Thông số cây vợt là vật cố định, ít thay đổi theo thời gian (có thì chỉ là do lưới đánh lâu bị chùng, bị chai dây). Thông số cơ thể mình thì mỗi lúc một khác, và sự khác biệt đó càng lớn đối với dân amateur. Cùng 1 cây vợt trong 1 buổi đánh, set đầu đánh hay như lên đồng, set sau đã đánh dở tệ mạt, nói gì đến sự thay đổi lâu dài.

Chọn vợt thì nên chọn như sau:

- Trọng lượng tĩnh, swing weight thì lựa theo thể lực, chiều cao, cân nặng của mình (cao to đương nhiên nên chọn vợt nặng).

- Kích thước mặt, mật độ dây, độ trợ lực... thì chọn theo lối đánh (BH 1 tay hay 2 tay, thường đánh phông hay lên lưới, xoáy nhiều hay ít...).

Khi chọn được cây vợt đánh tốt rồi, sau đó một thời gian lại thấy đánh dở thì hãy tự điều chỉnh kỹ thuật bản thân cho nó phù hợp với cây vợt, chứ chưa chắc là đánh dở tại vợt. Kỹ thuật của mình mới là chủ yếu, còn tính năng của vợt đóng góp phần nhỏ thôi. Tuy nhiên, khi cơ thể có thay đổi nhiều về thể lực, hoặc cần thay đổi lối đánh thì có thể cũng cần phải thay vợt khác cho phù hợp.
    e đang đánh cây dunlop bio 500 dc cũng 2 tháng nay rồi. e đánh banh flat và bám baseline là chủ yếu và BH 1 tay. thường thì e cứ đánh 1 cây vợt thời jan là lại cảm thấy nếu đánh 1 cây nặng thì lại đánh 1 time là đau tay rồi chuyển sang đánh cây nhẹ thỉ lực banh mình lại ko mạnh. mún kiem 1 cây dung hòa jua 2 vấn đề này và hợp với lối đánh của e hiện tại mà kiếm chưa ra.hehe
    Bác đánh vợt nặng bị đau tay, có thể do đánh mạnh quá sức hoặc swing chưa đúng kỹ thuật (tăng tốc đầu vợt đột ngột quá). BH 1 tay nên chọn vợt mặt nhỏ, đầu nhẹ. Đánh banh flat nhiều quá thì độ ổn định ko cao (hên xui tùy bữa), cố gắng pha thêm chút topspin vào nữa.

Khi gặp một cú đánh mạnh của đối phương, vợt mình nhẹ quá thì đỡ sẽ không chuẩn, vợt mình nặng quá thì không kịp vung vợt hoặc cố vung nhanh cho kịp thì sẽ đau tay. Muốn dung hòa như bác nói chỉ có cách là tìm đối thủ nhẹ ký hơn một chút