Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 50

Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace

Chào các bạn,

Thuật ngữ "vùng cấm bay" thường được nhắc tới trong các chương trình thời sự khi nói về các cuộc nội chiến tại Iraq và Bosnia/Herzegovina những năm đầu 90' hay gần đây nhất là tại Libya 2011. Là tín đồ của môn banh nỉ, chúng ta bay không ngừng nghỉ trong những buổi giao lưu bạn hữu, tranh đấu đoạt cúp và luyện tập tại CLB nhà. Tuy bay nhiều là thế nhưng nhiều ae trình 700 trở xuống thường chưa ý thức hết khái niệm "vùng cấm bay" dẫn tới "bay" không ổn định và lâu lên trình.

Trong quân sự, "vùng cấm bay" thường được xác lập bởi Liên hiệp quốc tại các nước có nội chiến nhằm bảo vệ dân lành thuộc những nước đó. Khi đánh bóng, chúng ta cũng cần xác lập "vùng cấm bay" để tự bảo vệ mình - bảo vệ khỏi những tình huống mất điểm không đáng có. Trong lý thuyết kỹ thuật tennis, "vùng đánh banh" (hitting zone) được nhắc đến xuyên suốt trong hầu hết các cú quả một tay vợt cần thực hiện. Tuy vậy chúng ta rất ít chú ý đến nó và thay vào đó thường xuyên vi phạm "vùng cấm bay". Cụ thể thì những khái niệm này là gì?

- Vùng đánh banh: là vùng mà bạn đánh một trái banh thấy thoải mái nhất, với độ cao, độ xoáy và tốc độ phù hợp.

- Vùng cấm bay: ngược lại với khái niệm trên, bạn luôn phải đánh banh trong tư thế không thuận lợi, banh cao hay thấp quá, banh gần hay xa quá, thiếu tay hoặc thừa chân.

Ae thường hay bị ảnh hưởng và bắt chước những pha quay chậm hay những bức ảnh đẹp của các tay vợt nổi tiếng. Thực sự thì những cú này chỉ là những cú xuất thần, những pha cứu bóng hay đơn giản là những kỹ thuật của các tay vợt chuyên nghiệp có đẳng cấp cao. Chúng ta chỉ là dân phong trào và thậm trí còn đang ở mức trung bình. Những cú nhảy lên đánh bóng tấn công, chạy cứu bóng phản công góc rộng... đều thuộc vùng cấm bay. Chúng ta có thể thưởng thức, có thể thực hiện khi bị ép hoặc đang thừa điểm nhưng không nên coi đó là lối đánh hay kỹ thuật cần tập luyện và sử dụng nhiều trên sân.

Có một thực tế là ae trình độ càng thấp thì càng thích đánh mạnh, đánh khó, đánh winner, trong khi ae trình tương đối luôn đề cao khả năng kiểm soát bóng, trận đấu và tính ổn định. Như vậy, cái bạn cần làm sẽ là rời xa vùng cấm bay và tập trung vào vùng đánh banh.

Bạn hãy bỏ chút thời gian để tự nhìn lại mình xem thực sự mình có biết và sử dụng triệt để vùng dánh bóng chưa???

- Thông thường độ cao trong vùng đánh bóng là ngang eo nhưng nó có thể cao thấp tùy theo thể trạng mỗi tay vợt

- Với số tay cầm càng lớn thì độ cao đánh bóng sẽ càng tăng. Khá nhiều ae có ảnh hưởng bởi thông tin trên internet sử dụng tay cầm theo tennis hiện đại (3.5 trở lên) nhưng lại học các thầy với kỹ thuật cũ (tập và đánh bộ tự nhiên là chính) nên thay vì tìm và đánh banh từ rốn trở lên ngang ngực thì lại đánh từ rốn xuống đến đầu gối.

- Khi đã xác định được vùng đánh banh thì công việc còn lại là của đôi chân. Bạn cần tập các bài luyện chân để di chuyển sao cho luôn tìm được bóng đánh trong vùng ưa thích. Bạn cần tập các bộ phù hợp (đóng, mở, bán mở, tự nhiên) để vào thế và có động tác chuẩn bị cho một cú đánh thuận lợi.

- Vùng đánh banh của bạn sẽ được mở rộng sau khi bạn xác định đúng và tập luyện các bài tập kể trên. Khi đó bạn sẽ có thể dế dàng đánh banh tại mọi điểm trên sân và không ngại gặp các đường bóng lạ
    ĂN ĐIỂM TRONG VÙNG CẤM BAY CÓ THỂ SƯỚNG NHƯNG ĐAM MÊ TRONG VÙNG ĐÁNH BANH MỚI GIÚP BẠN LÊN TRÌNH VÀ THẮNG TRẬN!!!
    <font color="#0000CD">ServeDoctor.ace
    </font>
    Bài viết rất hay và hữu ích. Mong những bài viết khác của Bác.

Cảm ơn Bác Servedoctor.

Trích dẫn Gửi bởi Simon
    Đây có thể gọi là vùng cấm bay được không các bác: "No-man's land: The area between the baseline and the service line, so called because a player who is caught there finds it difficult to hit ground strokes and isn't close enough to the net to hit slams."

Tạm diễn nôm là: Vùng không người: Là khu vực nằm giữa đường giao bóng và đường cuối sân, sở dĩ gọi thế là vì người chơi đứng ở khu vực này khó đánh cú đoa (nếu điểm rơi ngay chân hoặc sau lưng) và cũng không đủ gần để kịp bắt lưới.

Đoạn trên là em trích từ định nghĩa các thuật ngữ của Tennis, mong các bác bình luận thêm.
    Hóa ra là "No man's land", lúc trước bác nói là "no person" nên tôi không hiểu gì để phản hồi. Bác đưa phim này vào thớt này cũng rất hợp và thú vị vì nội dung cũng về cuộc nội chiến Serbi và Bosnia, vừa bi vừa hài, đoạt giải Oscar. Tuy vậy thành ngữ này muốn khuyến cáo cho người chơi về vị trí "mặt đất" không nên đứng hoặc không nên di chuyển đến trên sân. "Vùng cấm bay" của tôi trong bài viết này nói đến "khoảng không" đánh bóng mà tay có thể thực hiện tại bất kỳ điểm nào trên sân. Như đầu bài viết đã dẫn thì tôi chỉ muốn dùng thuật ngữ quân sự này vào tennis để thêm chút gia vị cho ae tưởng tượng dễ hơn thôi.

SD.ace

Ok anh, mấy lần vào gấp quá nên dám alo anh.

SD.ace
    Lại ngộ thêm được vấn đề nữa rùi.

Trích dẫn Gửi bởi fongtom
    Lại ngộ thêm được vấn đề nữa rùi.
    Bạn Fongtom cũng vào thớt kỹ thuật à???

SD.ace

Bởi vậy nên mới có các chuyên gia đánh độ, chuyên gia banh dạo và chuyên gia banh tập. Bạn tập của Top 20 thế giới có thể đánh ngang ngửa với các nhân vật chính trong các buổi tập nhưng không mấy ai biết tên tuổi của họ, bác cũng of 1 trong những người đó chăng????

Đùa bác chút, bác cũng nên tăng thêm tập rally ngoài vùng cấm bay nữa (bác có thể Fh hay Bh 20 trái liền chưa?)

SD.ace
    Thanks bác đã nói đúng tim đen, em rally trên sân tập thì ok và em cũng đang đi tìm kiếm xem có đội bay nào bay ngoài vùng cấm bay để tập cùng, hy vọng em sẽ tìm đc top 1000 VN bay cùng chắc là ok rồi ạ .,.

Trích dẫn Gửi bởi hungxoan
    Bác SeverDoctor nói rất chi là chuẩn xác, em thấy một khía cạnh nhỏ của vùng cấm bay là hầu như sân em đánh bác nào cũng thích đánh dọc dây, dù khả năng ko qua lưới là rất cao, trong khi lưới giữa sân thấp hơn thì ko chịu đánh. em nghĩ thế có phải ko bác?

Chủ quan của tôi mặc định là các bạn sân bác nói có trình độ loanh quanh 700. Họ có hình thể và tính tình khác nhau nhưng có thể có đặc điểm chung là sợ và kém rally chéo sân. Có thể họ không tự tin đánh bền với đối thủ bên kia lưới, có thể họ sợ bị lưới bên kia vồ, hoặc cả 2.

Ngoài lựa chọn lob banh qua đầu đối thủ đứng lưới thì họ còn cách khác là đánh dọc dây. Xét về mặt kỹ thuật thì các bác này thường mắc lỗi đánh banh muộn (ngang người) nên sẽ dễ dàng để thực hiện cú dọc dây hơn (khó đánh banh chéo sân bằng kỹ thuật cơ bản với banh ngang người).

Anh em trình chưa cao cũng thường gặp vấn đề với cú đánh có điểm rơi và độ xoáy như mong muốn, do vậy họ sẽ lấy người đứng lưới làm mục tiêu và táng một cú hết tay, vừa dễ dàng vừa sướng tay (banh flat là chủ yếu), và nếu đối thủ lưới không tốt hoặc bị giật mình thì họ sẽ ăn điểm.

Bạn có thể làm cho họ mất tự tin dẫn đến đánh banh ra ngoài hoặc không dám đánh nữa bằng cách "dỡ bỏ mục tiêu" (tạm thời xuống phông hoặc đứng lùi xuống gần vạch giao bóng).

SD.ace

Lâu lâu mới lại thấy bác SD.ace viết bài hay quá.

Vào trận mà gặp một phông một lưới thì em thường tua phông trước sau đó mới rình rập đánh dây nhưng nếu gặp hai phông thì rất nôn nóng kết thúc nhanh vào vùng cấm bay bằng một quả lốp hoặc ra dây hoặc đánh mạnh rồi tự hỏng .,.

Trích dẫn Gửi bởi Mr.Zany
    Vào trận mà gặp một phông một lưới thì em thường tua phông trước sau đó mới rình rập đánh dây nhưng nếu gặp hai phông thì rất nôn nóng kết thúc nhanh vào vùng cấm bay bằng một quả lốp hoặc ra dây hoặc đánh mạnh rồi tự hỏng .,.
    Đánh với đối thủ chơi 2 phông e thấy m thoải mái hẳn, cứ tỉnh táo mà kéo rally với họ, chứ lốp thì e thấy ko hợp lý trong tình thế này. vì bên kia smash qua thì mình mệt với góc đánh quá rộng

E nghĩ cứ cố gắng giữ banh ổn định dồn trái tay

ko tính đến chuyện m tự đánh hỏng thì cũng ko khó để m thắng

mà e ngán ngại đối thủ 2 phông ở cái m dám i chuyển lên lưới vì sợ họ trả banh vào đúng đường m chạy

Trích dẫn Gửi bởi cummicorny
    Đánh với đối thủ chơi 2 phông e thấy m thoải mái hẳn, cứ tỉnh táo mà kéo rally với họ, chứ lốp thì e thấy ko hợp lý trong tình thế này. vì bên kia smash qua thì mình mệt với góc đánh quá rộng

E nghĩ cứ cố gắng giữ banh ổn định dồn trái tay

ko tính đến chuyện m tự đánh hỏng thì cũng ko khó để m thắng

mà e ngán ngại đối thủ 2 phông ở cái m dám i chuyển lên lưới vì sợ họ trả banh vào đúng đường m chạy
    Thớt này chúng ta đang bàn về vùng cấm bay nên:

- đối thủ 2 phông có nghĩa là phông tốt

- phông tốt không lên lưới có nghĩa là lưới kém

- vậy vùng cấm bay của họ chính là trong ô giao bóng

- các bác cứ bỏ nhỏ, cắt hoặc đoa lỏng kéo họ vào vùng cấm bay rồi tha hồ mà bắn

SD.ace