Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 71

4. 5 sai lầm khi "đuổi hình bắt chữ"

Nhiều anh em rất chịu khó quan sát các bạn chơi giỏi hơn hoặc nghiên cứu internet để tập riêng cho mình, tuy vậy:

- Tập theo mọi kỹ thuật hoặc hướng dẫn: bạn hãy nghiêm túc đánh giá NTRP của mình hay nhờ người khác đánh giá. Khi biết mình đang ở đâu thì bạn sẽ xây dựng được lộ trình, phương pháp áp dụng các thứ bạn download được.

- Chú ý chi tiết mà quên tổng thể: bạn có thể rất thích cách kết thúc cú FH qua đầu của Vamos, nhảy 1 chân đè bóng 2HBH của Simon, giữ nguyên đầu và nhìn kỹ bóng của Fed và bắt chiếc họ. Kết quả thường ko như ý muốn, thậm trí tệ hơn bình thường. Hãy tìm hiểu kỹ hơn, tại sao Nadal thường xuyên đánh như vậy, kiểu đó có lợi gì, phù hợp với kiểu đánh nào, tay cầm ra sao, đôi khi các tay vợt khác cũng dùng, vậy tại sao và khi nào... Hãy nhìn tổng thể cả cú đánh sau đó hay đi vào chi tiết

- Có hình mà không có tiếng: nhiều bạn có khả năng làm theo hướng dẫn hay thần tượng rất giống nhưng cú quả chỉ đẹp mà không mạnh, không ổn định, không hiệu quả. Việc này giống như trong truyện kiếm hiệp, bạn chỉ được truyền thế võ mà không có khẩu quyết. Vậy bạn hãy tìm hiểu thêm về bản chất, về sự liên kết giữa các giai đoạn trong động tác, về chuỗi phát lực...

- Đầu xuôi mà đuôi không lọt: chắc bạn đã từng thấy nhiều người service với bộ chân, đập bóng, mở vợt, tung bóng đẹp và ổn định chẳng khác gì Nole nhưng các giai đoạn sau đó thì sai và xấu, kết quả là service cũng không hơn gì các anh em không có phần chuẩn bị không đẹp. Đối với tất cả các cú thì qian trọng nhất là lúc tiếp xúc bóng. Bạn hãy bắt đầu từ đó.

- Hấp tinh đại pháp: Tennis có rất nhiều trường phái và lối đánh. Môi trường hiện nay quá dễ cho bạn luyện môn này. Nhưng bạn không có tố chất như các nhân vật chính của Kim Dung đâu. Hãy chọn cho mình một môn phái và chuyên tâm với nó. Hoặc chí ít thì bạn hãy luyện xong căn bản của 1 phái đã nhé.
    Còn tiếp... "5 quan điểm chưa đúng khi đi tập và chọn thầy"
    Servedoctor.ace

Servedoctor.ace viết bài hướng dẫn rõ ràng những kinh nghiệm như vầy thì tuyệt quá, tôi đang theo dõi các bài viết của bác.

Trích dẫn Gửi bởi Bạch Xuyên
    Servedoctor.ace viết bài hướng dẫn rõ ràng những kinh nghiệm như vầy thì tuyệt quá, tôi đang theo dõi các bài viết của bác.
    Vâng, em thấy việc này khá quan trọng với tennis phong trào. Những quan niệm và phương pháp tiếp cận đúng đắn sẽ tránh cho ae lầm đường lạc lối, tiết kiệm tiền bạc, thời gian, tăng hứng khởi và lâu dài và cuối cùng chất lượng phong trào sẽ đi lên. Đúng ra đây cũng là nhiệm vụ của những tổ chức như Viettennis (nhưng sẽ có một số đối tượng ghét em )

Servedoctor.ace

Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    - Dùng vợt vì thói quen hay thiếu cập nhật: trường hợp này thường đúng với các bác đánh lâu, không còn trẻ hoặc bảo thủ. Với sự tiến bộ không ngừng của khoa học kỹ thuật, các hãng vợt luôn hướng tới việc cung cấp cho người chơi những cây vợt tốt hơn, mạnh hơn, xoáy hơn, êm hơn, dễ khiển hơn. Sẽ là phụ trình của mình hay trở thành người lạc hậu khi cứ thủy chung với 1 người tình nhiều hơn 3-4 năm
    Servedoctor.ace
    Bài viết của bác quá hay, rất thực tế...duy chỉ có điểm này em chưa đồng tình với bác, con số 3-4 năm có vẻ chủ quan quá không bác??? vì theo em biết, thậm chí các tay vợt chuyên nghiệp cũng rất ít khi đổi vợt mà chỉ là paint job thôi...

Trích dẫn Gửi bởi sonanphu
    Bài viết của bác quá hay, rất thực tế...duy chỉ có điểm này em chưa đồng tình với bác, con số 3-4 năm có vẻ chủ quan quá không bác??? vì theo em biết, thậm chí các tay vợt chuyên nghiệp cũng rất ít khi đổi vợt mà chỉ là paint job thôi...
    Họ chỉ ít khi đổi vợt khi họ đã "chuyên nghiệp" rồi bác ơi, nghĩa là "đặt móng xây nhà" xong rồi, giờ tiền tài danh vọng là chủ yếu, thay đổi đôi khi sẽ là mạo hiểm vì nó là cái nghề của họ.

nếu như vậy thì em đặt lại câu hỏi: Có thật sự các dòng vợt sau tiến bộ vượt bậc so với các dòng vợt trước hay không? Hay chỉ đơn giản là công việc của design và marketing?

Mình đã chơi tennis được 8 năm nên cũng có 1 ít hiểu biết, theo mình thấy thực tế từ những người chơi xung quanh. Tất cả những tay vợt chơi tiến bộ nhanh nhất trong 3-4 năm đầu gần như 80% chỉ sử dụng 1 loại vợt , họ không quan tâm đến những thứ xung quanh ngoài kỹ thuật và khả năng của chính họ. Chọn một cây vợt tốt và gắn bó với nó, những người thường xuyên 1 năm thay vợt 1 lần thường tiến bộ chậm hơn và khả năng ổn định các kỹ thuật không cao vì xu hướng đổ tại cây vợt mình đang cầm không được tốt. Mọi cây vợt đều có ưu và nhược điểm hãy tận dụng ưu điểm mà bạn đang có, không nên chạy theo những thứ mà bạn sắp có bởi vì bạn có thể mất đi những thứ mà bạn đang có nhưng chưa chắc sẽ có được thứ bạn muốn có.

Trích dẫn Gửi bởi Gonzalo
    Mình đã chơi tennis được 8 năm nên cũng có 1 ít hiểu biết, theo mình thấy thực tế từ những người chơi xung quanh. Tất cả những tay vợt chơi tiến bộ nhanh nhất trong 3-4 năm đầu gần như 80% chỉ sử dụng 1 loại vợt , họ không quan tâm đến những thứ xung quanh ngoài kỹ thuật và khả năng của chính họ. Chọn một cây vợt tốt và gắn bó với nó, những người thường xuyên 1 năm thay vợt 1 lần thường tiến bộ chậm hơn và khả năng ổn định các kỹ thuật không cao vì xu hướng đổ tại cây vợt mình đang cầm không được tốt. Mọi cây vợt đều có ưu và nhược điểm hãy tận dụng ưu điểm mà bạn đang có, không nên chạy theo những thứ mà bạn sắp có bởi vì bạn có thể mất đi những thứ mà bạn đang có nhưng chưa chắc sẽ có được thứ bạn muốn có.
    Cái bác đưa ra chính là sai lầm "Đái dầm đổ tại cHIM" em đã đưa ra đấy. Còn thực tế bác đưa ra thì nên thay đổi vì chỉ vài năm trở lại đây tennis phong trào mới thực sự phát triển, mới có các diễn dàn để ae bốn phương chia sẻ, mới có các hãng và shop cung cấp đầy đủ và cập nhật các sản phẩm với giá hợp lý. Chúng ta ko có những thông tin và cơ hội như vậy vào những năm 2000 trở về trước. Tìm được 1 cây vừa ý thì tốt nhưng cũng nên thử các cây khác để biết cây của mình hay đến mức nào, và có thể còn tìm được cây hay hơn. Chưa kể mỗi hãng và mỗi kiểu vợt có những đặc tính khác nhau nên có thể giúp mình thêm khi hiểu rõ về vợt đối thủ đang sử dụng.

Tóm lại, vợt cũng như vợ (chồng) và người yêu ấy bác, chẳng qua chúng ta bị ràng buộc bởi nhiều thứ, luật pháp, tình cảm, quan hệ... nên không hoặc ít lăng nhăng. Vợt thì chẳng sao cả

P/S: trước đây em cũng có quan điểm giống bác, trong 12 năm đầu em chỉ đánh có 4 cây (kể cả cây đầu tiên, tính là ko biết gì), 6 năm gần đây em đánh 3 cây và thử hầu hết các loại vợt khác nhau (tất nhiên đây là do công việc và bạn bè nhờ thử).

Servedoctor.ace

Trích dẫn Gửi bởi phpcanban
    Họ chỉ ít khi đổi vợt khi họ đã "chuyên nghiệp" rồi bác ơi, nghĩa là "đặt móng xây nhà" xong rồi, giờ tiền tài danh vọng là chủ yếu, thay đổi đôi khi sẽ là mạo hiểm vì nó là cái nghề của họ.
    Theo mình hiểu, Sevedoctor muốn nói là dùng vợt mới chứ ko phả thay đổi dòng/loại vợt, tức là họ dùng ngay đời vợt mới nhất của dòng/loại mà họ đang sdung

Quan điểm của em đưa ra 3-4 năm là quá lâu vì:

- Chúng ta đang nói đến tennis phong trào, ko nói đến tennis chuyên nghiệp. Thực sự thì những VDV chuyên nghiệp mà chúng ta đang xem và không thấy đổi vợt mấy thì cũng đã có bề dày chơi tennis khoảng 15 năm trở lên và họ cũng đã đổi rất nhiều vợt trước đó rồi.

- Trung bình mỗi hãng vợt sẽ thay đổi ít nhiều sau mỗi năm. Hãng nào nhiều dòng vợt và trong mỗi dòng lại chia ra nhiều kiểu thì thường chỉ thay đổi màu sắc hoặc chút ít thông số sau mỗi năm và thay đổi công nghệ hoặc tính năng kỹ thuật sau khoảng 5 năm, VD Wilson. Ngược lại các hãng có dòng và kiểu ít hơn thì thời gian này sẽ tăng lên từ 1-2 năm, VD BBL, Head.

- Tuy nhiên, trong khoảng chục năm gần đây, xu hướng vợt đều phát triển để đánh êm hơn, xoáy hơn và đánh được toàn diện hơn. Vì thế chúng ta nên dùng thử vợt cùng loại mỗi khi hãng ra model mới. Ở các nước phát triển, việc này rất thuận tiện vì các hãng có chương trình thử vợt. Ở VN ko có nhưng văn hóa mượn vợt của nhau đánh thử có lẽ phổ biến hơn ở Tây .

- Quay lại con số em đưa ra 3-4 năm: với tennis phong trào chúng ta có 4 điểm chính cần đổi vợt. 1 là do mới đánh, trình độ còn mức thấp nên nếu tập và chơi đủ thì trong khoảng 2 năm trình độ sẽ nhảy bậc rất nhanh. Khi đó, người chơi đòi hỏi có những cây vợt đáp ứng trình độ của họ mỗi khi "lên hạng", nên cần thử không ít vợt. 2 là khi họ đã định hình phong cách và có những vũ khí riêng biệt thì họ cần "kiếm" chứ không phải là vợt nữa. 3 là hầu hết chúng ta ko tập bổ trợ và đánh chưa hoàn toàn đúng kỹ thuật nên dễ dính chấn thương và nhu cầu tìm vợt khác nhẹ hơn và êm hơn là không ít. 4 là tuổi tác ập đến. Đó chính là 4 nguyên nhân chính em đưa ra liên quan đến số 3-4 năm này.

Servedoctor.ace