Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 89

Trích dẫn Gửi bởi Bạch Xuyên
    Mình hiểu đơn giải thế này:

1. Dân phong trào thường đánh bóng bằng cánh tay, quán tính từ cánh tay tạo ra sẽ làm cho xoay thân vắt vợt sang phía vai bên kia (vợt đi trước chạm bóng còn thân xoay sau, nhưng khi hồi bộ thì thân xoay về trước khi đưa vợt về - thân đi trể về sớm).

2. Theo hướng dẫn ở đây, xoay thân trước để tạo quán tính ly tâm ra cánh tay cầm vợt - minh hoạ bằng cái trống đó. Thân xoay trước khi vợt chạm bóng và giữ ở đó cho đến khi kết thúc đường tung vợt mới trả bộ về - thân đi sớm về trể.
    anh Xuyên đánh với em cũng nhiều, em đánh xoáy như thế nào anh. Em chưa quay phim lại nên cũng không biết cú forehand của mình thế nào

Mình hiểu đơn giải thế này:

1. Dân phong trào thường đánh bóng bằng cánh tay, quán tính từ cánh tay tạo ra sẽ làm cho xoay thân vắt vợt sang phía vai bên kia (vợt đi trước chạm bóng còn thân xoay sau, nhưng khi hồi bộ thì thân xoay về trước khi đưa vợt về - thân đi trể về sớm).

2. Theo hướng dẫn ở đây, xoay thân trước để tạo quán tính ly tâm ra cánh tay cầm vợt - minh hoạ bằng cái trống đó. Thân xoay trước khi vợt chạm bóng và giữ ở đó cho đến khi kết thúc đường tung vợt mới trả bộ về - thân đi sớm về trể.
    Bác nói hay quá... e lại ngộ ra thêm được cho quả thuận tay của mình!

Trích dẫn Gửi bởi BACKHAND_POWER
    anh Xuyên đánh với em cũng nhiều, em đánh xoáy như thế nào anh. Em chưa quay phim lại nên cũng không biết cú forehand của mình thế nào
    Anh còn không biết anh đánh làm sao nữa mà nói chi là em.

Quyết định tối nay lấy điện thoại quay 1 đoạn về xem thế nào, em cũng làm tương tự đi rồi cùng bàn, hehe

Cái này là ở hình 10 chứ không phải mình nghĩ ra.. mình cũng thấy hơi lạ và nguyên văn nó cũng nói:
    Key point: notice that the body is square to the net while the racquet is pointing backwards. This is the delayed movement.
    Câu cuối trong ngữ cảnh của mấy cái hình này chẳng có ý nghĩa gì cả. Các thứ free trên internet chỉ để tham khảo thôi bác, có cái đúng, có cái sai. Cái đúng thì chỉ ở mức cơ bản thôi, vì nó còn câu khách kiếm tiền cho phần chi tiết hay nâng cao nữa chứ.

Đồng ý với bác Servedoctor.ace là cách vợt kết thúc chỉ là kết quả của các bước trước đó và nó được xảy ra một cách tự nhiên chứ không phải cố tình dùng lực nào đó để ép nó thành như vậy nhưng mình nghĩ là quả thuận tay của anh em nghiệp dư nhiều khi bị yếu là do không hết động tác.. và việc kết thúc tự nhiên cũng cần có một cái đích là một tư thế chuẩn như hình 10 để hướng tới...
    Bác nói đúng mà cũng chưa đúng. Đúng là hết động tác thì thường mạnh hơn không hết, nhưng cũng không hẳn vậy. Có thể lấy VD là Kei Nishikori - một tay vợt gần đây đang nóng - với hướng dẫn mới của Michael, Kei thường xuyên đánh cú 2HBH không hết động tác nhưng ghi điểm winner (bác có thể xem tình huống này rất nhiều trong trận Kei thắng Nadal hồi giữa năm). Hay bác có thể thấy các tay vợt khác cũng thực hiện như vậy khi họ bị rơi và tình huống dứt điểm hay cứu bóng trong tư thế khó. Ngoài Fh, Bh, bác cũng có thể thấy gần đây Sara Errani giao bóng với tư thế bắt đầu là gác vợt lên vai, hay trước đây có Elena Dementiava bắt đầu luôn với tay Trophy pose. Nguyên nhân chính của các động tác sau khi tiếp bóng và kết thúc là nhằm giảm tốc độ vợt, tránh chấn thương và tạo tư thế thuận lợi cho việc di chuyển tới cú đánh tiếp theo.

Trước đây mình cũng được tập tennis với thầy chuyên nghiệp nên động tác cũng tàm tạm nhưng Thực tế là bản thân mình khi đoa bóng cũng thường không xoay hết người và khi cố (gò) tập theo hình thì thấy có cải thiện về lực hơn hẳn .

Mình tạo chủ đề này với mong muốn trao đổi thêm với anh em một kiểu forehand mà mình thấy là tương đối mới so với các hướng dẫn khác . Còn tất nhiên là mỗi người có một kiểu đánh riêng ... cốt hiệu quả là được.
    Kiểu Fh này không có gì mới bác ạ, nó đã có rất lâu rồi. Đây đơn giản chỉ là Fh kiểu cần gạt mưa với bộ bán mở mà thôi. Cái hay ở đây chỉ là cách trình bày và hướng dẫn dễ hiểu và chi tiết hơn so với các clip miễn phí khác.

Xoay vai đầy đủ hay còn gọi là "Shoulder to shoulder" chỉ là một phần trong chuỗi phát lực, nếu ai đánh bằng tay là chính thì sẽ thấy lực bóng cải thiện đáng kể khi thêm vai. Nhưng vì chỉ là một phần và là phần trên nên không hỗ trợ cho VDV nhiều trong thực tế đánh trận. Bác có thể mở youtube xem ngay các trận top 10 ATP thì thấy rằng trong 10 cú cả Fh và Bh thì họ chỉ đánh được 1-2 cú shoulder to shoulder mà thôi.

Quay trở lại tennis phong trào của ta thì các ae đa số cần cải thiện trước tiên là độ mở của thân trên (bao gồm vai) khi kết thúc tư thế chuẩn bị. Khi chúng ta mở nông (45-60 độ) thì cũng chỉ có từng đấy độ để trả lại khi lăng vợt mà thôi và quãng đường phần vai lăng vào đến khi tiếp bóng mới quyết định chứ không phải quãng đường từ khi tiếp bóng đến kết thúc.

Servedoctor.ace

Trích dẫn Gửi bởi Dungkorea
    Vay theo ban thi Nadal danh sai het roi vi chang co cu nao ket thi ma cam cham vai ca.kaka
    Mình biết bác nói giõn chủ yếu là để ghẹo mình...hjhj

Nadal là quái kiệt, cả thế giới có mình Nadal đánh kiểu đó nên chúng ta bỏ qua cho hắn đi...kaka

Thực ra là học theo tư thế thằng con 5 tuổi trên Avatar đó ông, nó chưa tập thầy, tự đùa với trái bóng ngoài sân để bố chụp hình khoe chơi mà đúng bộ phết, chả bì với cha nó .... hahaha

Cha nó đây,hô hô:

Ông phân tích đi nhé ...
    2:00 Cú này đánh sao anh BX?

Trích dẫn Gửi bởi carom
    2:00 Cú này đánh sao anh BX?
    cÚ NÀY LÀ CÚ NÀO EM???

cÚ NÀY LÀ CÚ NÀO EM???
    Trong clip của anh, phút 2:00 hay 2:01 gì đấy, FH đè bóng cao ngang đầu.

Trích dẫn Gửi bởi carom
    Trong clip của anh, phút 2:00 hay 2:01 gì đấy, FH đè bóng cao ngang đầu.
    Anh không biết, có học thầy đâu, bản năng nó thế.

Chờ chuyên gia SD và tuan_tuan giải thích vậy, hehe

Thực ra là học theo tư thế thằng con 5 tuổi trên Avatar đó ông, nó chưa tập thầy, tự đùa với trái bóng ngoài sân để bố chụp hình khoe chơi mà đúng bộ phết, chả bì với cha nó .... hahaha

Cha nó đây,hô hô:

Ông phân tích đi nhé ...
    Mờ tịt anh ơi, phải quay tử tế thì mới chê được nhiều chứ

SD.ace