Trang 2 của 8 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 71

bài viết hay wa! cám ơn Bác chủ thớt!

3 mẹo tạo nên 1 cú đánh ổn định dành cho các bác trình 700 (forehand & backhand)

Chào các bác, như các bác đã biết ở trình 700 thì điều tồi tệ nhất chính là đánh hỏng những quả không đáng dẫn đến ức chế cho đồng đội và hay bị thua ngược, đúc kết kinh nghiệm từ bản thân mình xin nên ra 3 mẹo căn bản giúp các bác có thể tạo sự ổn định cho cú đánh từ 5/10 có thể tăng lên 7/10

Mẹo 1: khi mở vợt đảm bảo cán vợt thấp hơn banh, thấp hơn bao nhiêu thì tùy các bác, mở vợt kiểu gì cũng được chữ C, chữ I hay chữ Z tức là không thay đổi thói quen đánh (từ chuyên môn là kỹ thuật) chỉ cần đảm bảo cán vợt thấp hơn banh, dù cho banh ngang gối, ngang hông, ngang ngực hay ngang đầu ... tức là dù banh cao hay thấp thì cán vợt luôn thấp hơn bạnh, mình thấy có nhiều bác khi đánh banh cao đã đưa cán vợt cao hơn bóng với mong muốn đè quả bóng xuống và kết quả là rúc lưới.

Mẹo 2: tập trung toàn bộ tinh thần, ánh mắt vào điểm vợt chạm banh, đảm bảo vợt luôn vuông góc với hướng tới của banh, ánh mắt tập chung vào điểm chạm và sau khi banh rời vợt ánh mắt vẫn giữ nguyên không di chuyển (mấu chốt nằm chỗ này) ánh mắt giữ nguyên dẫn đến cái cổ giữ nguyên dẫn đến thân hình ổn định, cú đánh sẽ chính xác.

Mẹo 3: điểm kết thúc vợt, nếu muốn 1 cú topspin vợt kết thúc ở cổ, 1 cú banh tạt thẳng uy lực vợt kết thúc ở vai, muốn đè bóng từ trên cao vợt kết thúc ở cùi chỏ.

Bí quyết là: chỉ tập trung tinh thần vào thời điểm thứ 2, ngoài ra cứ vung vợt theo tự nhiên, không gò bó, thoải mái tinh thần, các bác sẽ có cú đánh chính xác theo ý và thong thả.

Đây là kinh nghiệm của bản thân, không phải trong sách vở, có thể đúng có thể sai, các bác cứ ném đá thoải mái nhé.

P/s: những ai muốn cú đánh ổn định 10/10 xin bỏ qua những gì mình đã viết.

Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    Xin có chút ý kiến với những chia sẻ quí báu của bác như sau:

Mẹo 2: hoàn toàn đồng ý

Mẹo 3: đúng nhưng chưa toàn diện nên có thể gây hiểu nhầm cho những bác không biết. Thứ 1 cách kết thúc động tác chỉ là kết quả của chuỗi động tác kỹ thuật trước đó. Điều này có nghĩa là không phải cứ kết thúc ở cùi chỏ thì là bóng đè từ trên xuống. Sở dĩ như vậy bởi thứ 2, nó còn liên quan đến số tay cầm và kiểu đánh bóng, VD kiểu đánh "cần gạt mưa" luôn kết thúc ở cùi chỏ nhưng tạo topspin hơn lối đánh thông thường rất nhiều. Thứ 3 là còn tùy thuộc vị trí đánh bóng trên sân và lối đánh của mỗi tay vợt, VD Tsonga luôn bạt bóng cao với kết thúc ở cùi chỏ nhưng các tay vợt khác lại ngang vai và thậm trí ngang cổ. Tóm lại, kết thúc ra sao còn tùy thuộc số tay, kiểu đánh và lối đánh (những bác sử dụng thông số giống bác sẽ có lợi với những chia sẻ của bác). Hơn hết, kết thúc chỉ là "ngọn" không phải là "gốc", nên tập trung và chuỗi kỹ thuật trước đó sẽ có cách kết thúc một cách tự nhiên.

Mẹo 1: chủ quan của tôi khi thấy không nhiều ae chia sẻ mẹo này lắm vì nó có vẻ không phổ biến. Thứ 1, với sự xuất hiện của các diễn đàn tennis và rất nhiều clip hướng dẫn kỹ thuật trên internet thì tỷ lệ ae đánh kiểu tự phát không còn nhiều. Lỗi vung tay làm cho cán vợt cao hơn bóng chứng tỏ tay vợt này đánh bóng chủ yếu bằng tay. Nếu bóng ngang mặt và ngang đầu mà cán vợt vẫn cao hơn bóng thì tay đánh bóng mở gần như dựng đứng, giống kiểu "bám tay trên xe buýt" hay "quảng cáo Rexona". Tôi tin những bác đánh như vậy chỉ là những bác mới chơi hoặc kỹ thuật quá kém (hoặc quá dị) và không thể đạt ngưỡng trình 700 được. Lỗi này phát sinh từ nguyên nhân không có kỹ thuật rất cơ bản là unit turn. Một chi tiết trong unit turn là tay phụ vẫn nắm cổ vợt đến khi xoay hết vai, chức năng như "dây giằng" của tay phụ trên cổ vợt sẽ không cho tay đánh vợt mở quá rộng và quá cao như trên được. Tóm lại là tôi thấy bác không nên tốn sức với mấy "bác dị" như vậy ở sân làm gì.

Một phần khác của mẹo 1 là canh cán vợt với bóng là không phổ biến. Sách kỹ thuật cũng như ae thường tâm niệm là canh đầu vợt với bóng. Thực tế là mặt vợt tiếp xúc bóng chứ không phải cán vợt, vì thế canh chính bộ phận trực tiếp đánh sẽ dễ hơn bộ phận gián tiếp cách đó mấy chục cm.

Nhưng không sao, mỗi người có một cách riêng cho chính mình, như vậy mới có "bí kíp gia truyền".

Đề nghị bác và ae khác tiếp tục chia sẻ thêm cho mọi người cùng rút kinh nghiệm nhé
    <font color="#0000CD">SD.ace
    </font>
    Bác ServeDoctor cho mình hỏi cái. như bác nói thi cán vợt luôn thấp hơn bóng trong mọi trường hợp ah. tôi thấy khi minh đánh xoáy mốc bóng từ thấp lên thi cán vợt khi cao hơn bóng khi tiếp xúc với bóng chứ. như tôi cầm số 4 bẻ hết cổ tay hạ đầu vợt xuống đánh topsin lên đối với nhưng quả đối phương cắt bóng chìm sát mặt đất hoặc bỏ nhỏ. tôi nói ở đây là khi mặt vợt tiếp xúc với bóng nhé.

Trích dẫn Gửi bởi vanlinhhs
    thế khi nào mình đưa clip lên bác xem hộ tí nhé? chư đánh hay bi lỗi mà bi đau cứng cổ và bả vai là bi sao nhi? với rất đau ở gót bàn chân phải.hic
    Bác mở thớt bên chấn thương đi nhé? Miêu tả rõ đau bên nào, khi nào, tình trạng trước, sau khi đánh và mới ngủ dậy bước xuống giường ra sao?

SD.ace

Bác ServeDoctor cho mình hỏi cái. như bác nói thi cán vợt luôn thấp hơn bóng trong mọi trường hợp ah. tôi thấy khi minh đánh xoáy mốc bóng từ thấp lên thi cán vợt khi cao hơn bóng khi tiếp xúc với bóng chứ. như tôi cầm số 4 bẻ hết cổ tay hạ đầu vợt xuống đánh topsin lên đối với nhưng quả đối phương cắt bóng chìm sát mặt đất hoặc bỏ nhỏ. tôi nói ở đây là khi mặt vợt tiếp xúc với bóng nhé.
    Tôi đâu có nói vậy, đó là kinh nghiệm riêng của bác thanghuynh mà. Tôi có trình bày ở trên là canh banh bằng đầu vợt, còn cán vợt được lưu ý trong kỹ thuật tăng tốc đầu vợt thôi.

SD.ace

trình 700 tương đương với ntrp rating bao nhiêu vậy các bạn?

Mình xin phép nhé,

đối với những quả bóng đối phương cắt chìm sát mặt đất, chúng ta không thể đánh forehand như bình thường được vì dù có đánh được tỉ lệ hư rất cao, trường hợp này chúng ta chỉ cần hạ mũi vợt xuống sát đất (đúng là khi này cán vợt sẽ cao hơn banh) mở vợt ngắn và vỗ nhẹ vào trái banh, rất dễ dàng banh qua lưới đi sâu vào cuối sân hóa giải cú cắt gài banh của đối phương, an toàn và dễ đánh. Khi vỗ cũng có 2 kiểu vỗ, vỗ thẳng hoặc móc đầu vợt để tạo spin cái này là tùy cú của từng người.

Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    Thoải con gà trống đi bác

SD.ace
    thế khi nào mình đưa clip lên bác xem hộ tí nhé? chư đánh hay bi lỗi mà bi đau cứng cổ và bả vai là bi sao nhi? với rất đau ở gót bàn chân phải.hic

@SD.ace: Chào bác, cám ơn bác đã phân tích bài chia sẽ của mình, đúng là phần mẹo 3 là do cách đánh của mình, nó không thể là phổ biến cho tất cả mình cũng chia sẽ kinh nghiệm bản thân thôi. Còn mẹo 1 mục canh bóng bằng cán vợt, mình vẫn tưởng đây là căn bản của tennis chứ? Khi mình bắt đầu học tennis thì tất cả các cú đánh của mình đều được canh bằng cán vợt hoặc bàn tay ví dụ:

- Forehand, smash, giao bóng đều nhắm trái bóng bằng cán vợt, sau đó lao cán vợt thẳng vào bóng.

- backhand, canh bằng lòng bàn tay trái.

- backhand vô lê canh bằng mu bàn tay phải

- forehand vô lê canh bằng lòng bàn tay phải.

theo mình nghĩ, nên có 1 điểm chuẩn để canh như vậy cú đánh mới chính xác, còn canh theo cảm tính, đánh nhiều quen tay thì sẽ có hôm đánh hỏng liên tục mà không hiểu tại sao mình đánh hỏng, và muốn điều chỉnh cú đánh để lật ngược tình thế cũng không được.

Mọi người có thể chia sẽ khi đánh banh thì mọi người canh banh theo cách nào không? có cách canh rõ ràng, hay án chừng?

i nghĩ thớt đang bị xa đà khỏi nội dung các mẹo của bác thanghuynh. Nếu ae cần trao đổi thì nên mở thớt mới cho tập trung. Việc quan tâm tới đầu vợt chủ yếu liên quan tới độ xoáy của banh là chính

SD.ace