Trang 1 của 8 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 71

Trích dẫn Gửi bởi ServeDoctor.ace
    Diễn đàn ko có bác nào 700 à?

Ý bác nói cán vợt cao hơn bóng là vào thời điểm nào vậy?

SD.ace
    Bác chủ thớt nói cán vợt thấp hơn bóng mà?

Trích dẫn Gửi bởi yonexman
    Theo tôi nghĩ thì khi mở vợt thi mặt vợt thấp hơn bóng chứ không phải cán vợt, mà cán vợt khi đánh phải đưa lên trước mặt vợt thì đúng hơn. các bác thử nghĩ khi đánh cú bóng thấp thi sẽ rõ hơn.

Trích dẫn Gửi bởi vanlinhhs
    Theo tôi nghĩ thì khi mở vợt thi mặt vợt thấp hơn bóng chứ không phải cán vợt, mà cán vợt khi đánh phải đưa lên trước mặt vợt thì đúng hơn. các bác thử nghĩ khi đánh cú bóng thấp thi sẽ rõ hơn.
    Cán vợt thấp hơn bóng, còn mặt vợt thấp hơn cán vợt, nếu bác đánh cán vợt cao hơn bóng và mặt vợt thấp hơn bóng thì nó sẽ giống múc trái bóng và kết quả là dễ bị out ra ngoài.

Diễn đàn ko có bác nào 700 à?

Ý bác nói cán vợt cao hơn bóng là vào thời điểm nào vậy?

SD.ace
    Mình nói cán vợt luôn luôn thấp hơn bóng kể cả với những quả bóng cao như ngang ngực hoặc ngang đầu.

Trích dẫn Gửi bởi thanghuynh75
    Cán vợt thấp hơn bóng, còn mặt vợt thấp hơn cán vợt, nếu bác đánh cán vợt cao hơn bóng và mặt vợt thấp hơn bóng thì nó sẽ giống múc trái bóng và kết quả là dễ bị out ra ngoài.
    Hí hí....tất nhiên vợt fai thấp hơn banh rồi anh

Trích dẫn Gửi bởi cummicorny
    Hí hí....tất nhiên vợt fai thấp hơn banh rồi anh
    Tại vì mình thấy nhiều người đánh vợt cao hơn banh, ngay trong hội mình có đến 3 người đánh cán vợt cao hơn banh mặt vợt thì thấp hơn banh, và đường banh thường không ổn định, banh hay bay thẳng ra hàng rào B40 lắm.

Trích dẫn Gửi bởi yonexman
    Bóng qua lưới đập đất, nảy lên, rơi xuống, tôi hỏi thời điểm mà?

Có mấy cách tập timing khác nhau nên phải hỏi rõ ý chủ thớt.

SD.ace

Bóng qua lưới đập đất, nảy lên, rơi xuống, tôi hỏi thời điểm mà?

Có mấy cách tập timing khác nhau nên phải hỏi rõ ý chủ thớt.

SD.ace
    Vì mình không có ý chỉnh sửa kỹ thuật cho các bạn vì mình không có khả năng đó nên mọi người vẫn đánh như cũ, timing như cũ. Cán vợt thấp hơn bóng ở ngay thời điểm bắt đầu xuất phát lao cán vợt vào bóng.

Xin có chút ý kiến với những chia sẻ quí báu của bác như sau:

Mẹo 2: hoàn toàn đồng ý

Mẹo 3: đúng nhưng chưa toàn diện nên có thể gây hiểu nhầm cho những bác không biết. Thứ 1 cách kết thúc động tác chỉ là kết quả của chuỗi động tác kỹ thuật trước đó. Điều này có nghĩa là không phải cứ kết thúc ở cùi chỏ thì là bóng đè từ trên xuống. Sở dĩ như vậy bởi thứ 2, nó còn liên quan đến số tay cầm và kiểu đánh bóng, VD kiểu đánh "cần gạt mưa" luôn kết thúc ở cùi chỏ nhưng tạo topspin hơn lối đánh thông thường rất nhiều. Thứ 3 là còn tùy thuộc vị trí đánh bóng trên sân và lối đánh của mỗi tay vợt, VD Tsonga luôn bạt bóng cao với kết thúc ở cùi chỏ nhưng các tay vợt khác lại ngang vai và thậm trí ngang cổ. Tóm lại, kết thúc ra sao còn tùy thuộc số tay, kiểu đánh và lối đánh (những bác sử dụng thông số giống bác sẽ có lợi với những chia sẻ của bác). Hơn hết, kết thúc chỉ là "ngọn" không phải là "gốc", nên tập trung và chuỗi kỹ thuật trước đó sẽ có cách kết thúc một cách tự nhiên.

Mẹo 1: chủ quan của tôi khi thấy không nhiều ae chia sẻ mẹo này lắm vì nó có vẻ không phổ biến. Thứ 1, với sự xuất hiện của các diễn đàn tennis và rất nhiều clip hướng dẫn kỹ thuật trên internet thì tỷ lệ ae đánh kiểu tự phát không còn nhiều. Lỗi vung tay làm cho cán vợt cao hơn bóng chứng tỏ tay vợt này đánh bóng chủ yếu bằng tay. Nếu bóng ngang mặt và ngang đầu mà cán vợt vẫn cao hơn bóng thì tay đánh bóng mở gần như dựng đứng, giống kiểu "bám tay trên xe buýt" hay "quảng cáo Rexona". Tôi tin những bác đánh như vậy chỉ là những bác mới chơi hoặc kỹ thuật quá kém (hoặc quá dị) và không thể đạt ngưỡng trình 700 được. Lỗi này phát sinh từ nguyên nhân không có kỹ thuật rất cơ bản là unit turn. Một chi tiết trong unit turn là tay phụ vẫn nắm cổ vợt đến khi xoay hết vai, chức năng như "dây giằng" của tay phụ trên cổ vợt sẽ không cho tay đánh vợt mở quá rộng và quá cao như trên được. Tóm lại là tôi thấy bác không nên tốn sức với mấy "bác dị" như vậy ở sân làm gì.

Một phần khác của mẹo 1 là canh cán vợt với bóng là không phổ biến. Sách kỹ thuật cũng như ae thường tâm niệm là canh đầu vợt với bóng. Thực tế là mặt vợt tiếp xúc bóng chứ không phải cán vợt, vì thế canh chính bộ phận trực tiếp đánh sẽ dễ hơn bộ phận gián tiếp cách đó mấy chục cm.

Nhưng không sao, mỗi người có một cách riêng cho chính mình, như vậy mới có "bí kíp gia truyền".

Đề nghị bác và ae khác tiếp tục chia sẻ thêm cho mọi người cùng rút kinh nghiệm nhé
    <font color="#0000CD">SD.ace
    </font>