Trang 3 của 6 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 59

Trích dẫn Gửi bởi Smallfoot
    Trình 625 thấy khó là đúng rồi cu

Chủ thớt nói đúng đấy. Đánh hư, lỗi đầu tiên là do ko nhìn kỹ banh mà đánh, thay vào đó cứ nhìn tay lưới đối phương, nhìn hướng muốn đánh mà quên mất điều kiện cần đầu tiên là vợt phải tiếp xúc banh thật chuẩn cái đã, lúc đó mới nói chuyện hướng đánh, lực đánh, độ xoáy, độ đẹp ....

Cứ nhìn Federer mà xem, anh ta khi ra bộ, luôn nhìn tập trung duy nhất vào trái bóng, đánh xong bóng bay đi rồi mới nhìn hướng , đặc biệt là cú bung trái. Có người cho rằng Federer chảnh, coi thường đối thủ, đánh ko thèm nhìn đối thủ ... nhưng thực ra chính vì Federer chỉ ngắm hướng đánh ở trong đầu, còn mắt tập trung hoàn toàn vào cú tiếp xúc bóng, nên mới tạo ra những cú bung thần sầu, đầy bất ngờ, đối phương ko thể đoán trước được hướng banh là vậy.
    E chưa bao giờ để ý zu nài. Để thử xem sao . Đó giờ toàn ngắm trái banh bay tới ra bộ là táng :P

Trích dẫn Gửi bởi yonexman
    Thực ra như bác Carom và Smallfoot nói chủ yếu tập trung nhìn bóng càng kỹ, càng lâu càng tốt (nhìn sao cho thấy trái bóng nó xoáy, thậm chí thấy được chữ trên trái bóng), tránh bị phân tâm bởi đối phương và các yếu tố bên ngoài. Còn việc có thấy bóng chạm vợt hay không không quan trọng.

Có 1 chiêu để biết chúng ta có đánh (khi tập) trúng sweet spot của vợt hay ko là dùng cây vợt chỉ đan dây phần sweet spot!
    Hi, Thank Bác. Có một vấn đề là khi đánh banh sau khi vợt tiếp xúc với banh ở vị trí nào của mặt vợt thì em đều cảm nhận được. Nhưng có một điều rất khó với em là lúc thì đánh trễ, lúc đánh sớm do đó hay bi lệch tâm vợt, cái này chắc do căn độ nãy, tốc độ đi của banh ko chuẩn, ko biết Bác có chiêu nào ko chi em khắc phục với ?

Trích dẫn Gửi bởi thanghuynh75
    Đây chính là vấn đề đó bác, lý do tại sao phải nhìn bằng được thời điểm vợt tiếp xúc bóng, bác nhìn ko được vì điểm chạm bóng chưa đúng, vai xoay chưa đủ, chân bước chưa vào vị trí tốt nhất để đánh bóng. Muốn nhìn được bác phải làm đúng các động tác, bác thử mở rộng chân hơn, vai xoay nhiều hơn, khi vào bóng, hông thân xoay nhưng đầu giữ nguyên không xoay theo, tập trung ánh mắt vào vị trị chạm bóng, hình dung đừng bóng bay trong đầu...và cuối cùng là phải luyện tập mới làm được, không phải nói là làm được đâu.

Chúc bác thành công.
    Trích dẫn Gửi bởi thanghuynh75
    Theo thói quen khi vợt chuẩn bị chạm bóng thì ánh mắt của chúng ta sẽ nhìn vào điểm mong muốn banh đến bên sân đối phương, điều này dẫn đến đầu sẽ xoay theo vai khiến cú đánh mất chính xác. Muốn nhìn được thì phải cố định ánh mắt vào vị trí vợt chạm bóng, điều này giúp cho đầu không xoay khi đánh, từ đó cú đánh mới ổn định.
    Cảm ơn Bác nhiều, để em tập thực hành một thời gian nữa xem sao rùi ....bao cáo bác, kkkkkk

Trích dẫn Gửi bởi KEN SPORT 205
    Hi, Thank Bác. Có một vấn đề là khi đánh banh sau khi vợt tiếp xúc với banh ở vị trí nào của mặt vợt thì em đều cảm nhận được. Nhưng có một điều rất khó với em là lúc thì đánh trễ, lúc đánh sớm do đó hay bi lệch tâm vợt, cái này chắc do căn độ nãy, tốc độ đi của banh ko chuẩn, ko biết Bác có chiêu nào ko chi em khắc phục với ?
    Có thể bác chưa thả lỏng người và cầm vợt hơi chặt khi chạm bóng. Bác thử thả lỏng người + cầm vợt lỏng hơn khi chạm bóng xem sao? Nếu thả lỏng đúng mức thì bác phải có cảm giác quăng vợt ra khỏi người và khi chạm bóng phải tạo ra tiếng nổ!

Để biết được cảm giác lỏng mức nào khi vợt chạm bóng thì bác thử cầm trái bóng trong tay, quăng trái bóng qua lưới giống động tác FH. Thời điểm mà bác thả trái bóng ra chính là thời điểm vợt chạm bóng và tay lỏng.

Tuy nhiên, bác nên quay lại video, post lên để các cao thủ, đặc biệt là Bác Sĩ Giao Bóng, góp ý thì sẽ chính xác hơn!

Có thể bác chưa thả lỏng người và cầm vợt hơi chặt khi chạm bóng. Bác thử thả lỏng người + cầm vợt lỏng hơn khi chạm bóng xem sao? Nếu thả lỏng đúng mức thì bác phải có cảm giác quăng vợt ra khỏi người và khi chạm bóng phải tạo ra tiếng nổ!

Để biết được cảm giác lỏng mức nào khi vợt chạm bóng thì bác thử cầm trái bóng trong tay, quăng trái bóng qua lưới giống động tác FH. Thời điểm mà bác thả trái bóng ra chính là thời điểm vợt chạm bóng và tay lỏng.

Tuy nhiên, bác nên quay lại video, post lên để các cao thủ, đặc biệt là Bác Sĩ Giao Bóng, góp ý thì sẽ chính xác hơn!
    Hi, mấy y kiến của Bác hay quá, để ra sân em răng tập xem sao.

Quay video thì ngại quá, nhưng để hôm nào em thử xem. Ở xa quá ( Tây Đô) chứ ở gần thì em đi tìm bác rùi, kk Kkk. Thấy bác nhiệt tình, nói ra ....toàn đúng điểm yếu của em ko, Hix....

Cảm ơn Bác nhiều nhé.

Silver member
    Hôm qua đọc bài này xong chiều ra thực tập, nhìn chăm chăm vào trái banh mà....nhìn hoài ko ra điểm tiếp xúc, đánh...cứ bay vèo vèo vào lưới hoặc ra ngoài, chỉ thấy banh khi còn cách mặt vợt khoảng....0,5m. Hix...

Chiều nay làm lại thử xem sao chứ thấy khó quá, Hix...

Bác đã chơi tennis trên 4 năm + đã 32 tuổi + trình đã đạt 720 (thuộc loại khá của phong trào) thì có nghĩa là cú quả, lối chơi đã ổn định thành thói quen nên rất khó sửa. Nói thế đồng nghĩa với việc bác khó cải thiện (hoặc cải thiện không nhiều) các cú quả hiện có.

Do đó, để nâng trình bác nên:

- Ổn định cú quả cũ bằng các chiêu giống như chủ thớt.

- Tập thêm các cú quả mới trong đó theo em 3 cú mà muốn lên 800 phải thuần thục là: Giao bóng, Trả giao bóng và lốp!
    Hi, cảm ơn Bác nhiều nhé, Bác nói hơi bị chuẩn, kkkk

Trích dẫn Gửi bởi KEN SPORT 205
    Hôm qua đọc bài này xong chiều ra thực tập, nhìn chăm chăm vào trái banh mà....nhìn hoài ko ra điểm tiếp xúc, đánh...cứ bay vèo vèo vào lưới hoặc ra ngoài, chỉ thấy banh khi còn cách mặt vợt khoảng....0,5m. Hix...

Chiều nay làm lại thử xem sao chứ thấy khó quá, Hix...
    Thực ra như bác Carom và Smallfoot nói chủ yếu tập trung nhìn bóng càng kỹ, càng lâu càng tốt (nhìn sao cho thấy trái bóng nó xoáy, thậm chí thấy được chữ trên trái bóng), tránh bị phân tâm bởi đối phương và các yếu tố bên ngoài. Còn việc có thấy bóng chạm vợt hay không không quan trọng.

Có 1 chiêu để biết chúng ta có đánh (khi tập) trúng sweet spot của vợt hay ko là dùng cây vợt chỉ đan dây phần sweet spot!

Thầy Yo từng chia sẻ với e cách này

Mà có điều e chưa dám thử vì sờ đánh hụt quá nhiều

Trích dẫn Gửi bởi TrungRC
    Thầy Yo từng chia sẻ với e cách này

Mà có điều e chưa dám thử vì sờ đánh hụt quá nhiều
    Mua thêm 1 cây vợt nữa! Cây tập thì chỉ đan phần sweet spot, cây đánh game thì đan đủ!