Trang 3 của 9 Đầu tiênĐầu tiên 12345 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 83

Trích dẫn Gửi bởi tuan_tuan
    Tầm Quan Trọng của Dây Vợt.

Ai chơi tennis cũng thấy rõ là chẳng mấy khi bóng không chạm vào cây vợt đẹp và mắc tiền của bạn, nhưng nó luôn chạm vào dây vợt. Do đó hiểu biết về dây vợt và quá trình va chạm đó có tầm quan trọng đặc biệt trong kho kiến thức của bạn về Tennis.

......................................

Trước hết tôi muốn bạn nhận ra 3 vấn đề về dây: loại dây, số kg đan và cách đan. Nhiều bạn chỉ chú trọng đến việc chọn bộ dây mà lại bỏ qua 2 yếu tố còn lại trong khi các yếu tố này có tể phủ định hoàn toàn tính năng của loại dây đắt tiền mà bạn chọn. Hãy cùng tôi điểm qua vài vấn đề sau đây khi ra quyết định mua dây và căng dây để đánh:

- Bạn đan 28 Kg trên một mặt vợt nhỏ 98 và đang 18 Kg trên mặt vợt 110. Sự khác nhau của chúng sẽ như thế nào?

- Bạn đan 28 Kg trên một mặt vợt có mật độ dây 18x16 và cùng số kg đó cho lại có mật độ đan 18x20?

- Một số bạn chơi vợt đan tới 3 loại dây trên một mặt vợt. Hiệu quả của nó như thế nào?

- Bạn chọn laọi dây Gân bò tự nhiên và dây tổng hợp. Nó ảnh hưởng thế nào lên chất lượng cú đánh của bạn?

- Chuyện gì xảy ra khi ta đan dây có độ dầy lớn hơn hay nhỏ hơn hiện nay, với cùng một loại dây, và tại sao nhà sản xuất không chỉ sản xuất có một loại độ dày cho khỏe?

................................
    Thực ra, ở Việt Nam mình cũng chỉ khoảng dăm bảy năm gần đây mọi người mới chú ý đến dây tennis do nguồn cung dần trở nên phong phú hơn. Em nhớ quãng những năm 2005 trở về trước ở Hà Nội tuyệt đại đa số là đan bộ Ashaway Kevlar+Nilon hoặc dây nilon của Wilson chứ hầu như rất ít người chơi dây Poly như bậy giờ , không nói đến những dòng dây đăt tiền như multifilament hoặc ruột bò/ngựa tự nhiên (natural gut).

Giờ đây, anh em chơi tennis ở ta đã có điều kiện để tiếp cận với rất nhiều loại dây, đa dạng hóa được vấn đề đan dây => bổ trợ rất nhiều cho kỹ thuật tennis, phát huy ưu điểm, giảm nhược điểm của cây vợt.

Quay trở lại với mấy vấn đề mà bác Tuan_tuan đã nêu ra, thực ra đó là những kiến thức cơ bản về đan dây cho vợt tennis mà những ai chơi đều cần phải biết để tạo ra lợi thế nhiều nhất từ “cây kiếm” của mình.
    Thứ nhất là số kg đan dây, điều này phụ thuộc phần nhiều vào cảm nhận chủ quan của người chơi. Tuy vậy, có nguyên tắc chung cần theo là mặt vợt nhỏ thì nên căng ít kg hơn mặt vợt to và vợt có mật độ dây dày thì căng cân ít hơn vợt có mật độ dây thưa. Áp dụng điều này vào vấn đề cụ thể bác Tuan_tuan nêu thì thấy đan 28 Kg trên một mặt vợt nhỏ 98 sẽ làm cho mặt vợt cứng như một tấm bảng gỗ và ngược lại, đan 18 Kg trên mặt vợt 110 sẽ làm cho mặt vợt đàn hồi như mặt cao su (!). Hiệu ứng khi đánh bóng như thế nào từ 2 mặt vợt này chắc ai cũng cảm nhận được Vấn đề căng dây cho vợt 18x16 với vợt 18x20 cũng tương tự như thế.

Hê hê…Nói vậy thôi, chứ cảm nhận cá nhân vẫn là cái yếu tố quyết định, em thấy vậy đó. Chẳng hạn như Sampras dung vợt có mặt nhỏ tẹo (Prostaff 85 inch vuông ) nhưng căng dây vợt tới 70lbs tức khoảng 31kg lận!!! Ngược lại, John McEnroe dùng vợt với dây chỉ có 50lbs tức khoảng 22,5kg mà thôi….
    Thứ hai, việc dùng dây tự nhiên (natural gut) và dây tổng hợp; đương nhiên là dây tự nhiên cho cảm giác bóng tốt hơn, có lực hơn nhưng lại rất đắt tiền, kém bền (chóng đứt) và ít tạo xoáy hơn so với dây tổng hợp (poly, Kevlar, nilon….). Hiện tại thì có rất nhiều loại dây đa sợi (multifilament) tổng hợp cũng có tính năng gần đạt tới natural gut với giá cả tuy đắt nhưng vẫn có thể…theo được !

Hiện nay, ở VN ta và trên thế giới, dây Poly đang được sử dụng rộng rãi nhất. Cách đây cũng tầm chục năm, dây Poly còn rất cứng, tuy bền nhưng nếu không phải dân “tay to” thì rất dễ chấn thương! Vài năm gần đây, công nghệ chế tạo dây Poly đã có những cải tiến vượt bậc, cho ra đời thế hệ mới dây poly với những tính năng vượt trội như cho cảm giác êm hơn, topspin khủng, lực ra bóng mạnh…, nhất là khả năng tạo xoáy của nó, đến nỗi co một số ý kiến cho rằng nên cấm sử dụng dây poly ở các giải chuyên nghiệp vì nó sẽ giết chết cái đẹp của tennis, chỉ còn lại sức mạnh cơ bắp mà thôi...

Em xin phép được bình loạn vài dòng như vậy, có gì sai mong các bác chỉ bảo thêm!

Trích dẫn Gửi bởi BIGSNAKE
    Chào bác tuan_tuan!

Em đã đọc rất nhiều bài viết của bác rồi, từ trước đây và hiện tại...từ Viettennis qua VNTENNIS!Điều đầu tiên em muốn nói là " khối kiến thức và cách viết về Tennis của bác đôi khi đơn giản dễ hiểu nhưng đôi khi lại quá thâm sâu..."

Đọc những bài viết của bác thì em nhận thấy kiến thức của mình còn rất kém và phải học hỏi nhiều lắm...

Nhân tiện bác cho em hỏi một chút và hơi đi xa chủ đề này:

1. Bác nói " bác chơi tennis rất dở vì làm biếng tập...nhưng lý thuyết thì đầy một bụng " vậy nếu bác " không làm biếng tập " thì đẳng cấp về tennis của bác sẽ đến mức nào ạ...?Em thì rất siêng tập nhưng lại không biết về lý thuyết, tự mày mò mà thôi...
    Tôi thực sự cũng không biết là nếu tôi chịu khó tập đúng những kỹ thuật mà tôi biết thì trình độ tôi đến cỡ nào. Cái đó bây giờ có nói cũng bằng thứa vì thực sự là nó không xảy ra nên không thể ăn ốc nói mò được. Nhưng tôi cầm vợt từ năm 8 tuổi, rồi sau đó do tôi không thích tennis, lại thích võ thuật nên từ đó đến năm 13 tuổi tôi chủ yếu tập võ chứ không tập tennis (năm 13 tuổi tôi lấy đai đen nhị đẳng và là hàng cao thủ trong lớp). Sau năm 1975 đến 1990, gia đình tôi bị đánh tư sản nên không còn tiền của để chơi tennis. Mãi đến năm tôi 40 tuổi mới đầu cầm vợt chơi lại lai rai đến giờ, bữa đực bữa cái. Hiện giờ tôi chỉ thích nghiên cứu lý luận tennis, thích làm HLV chứ không thích làm VĐV.

2. Bác nói là bác không thể tìm được hội nào chơi theo tiêu chuẩn cao mà bác đề ra ở Việt Nam...nên phải sang Pháp chơi?Vậy em có thể hỏi tiêu chuẩn cao đó là gì không?
    Tiêu chuẩn đó là:

- Chơi tennis mà cùng nhau nghiên cứu và tạo ra các cái hay cái đẹp của tennis hơn nữa.

- Chơi tennis và cùng nhau làm ăn hiệu quả với cái gì đó liên quan đến tennis.

- Chơi tennis mà cùng lúc tạo ra các lứa vđv giỏi văn hóa và giỏi tennis để kế thừa trong tương lai. Lựa 1/10,000 em đầu tư cho nó đánh các giải quốc tế và lấy giải cho công trình đầu tư của nhóm này.

Hiện tôi đang từng bước tổ chức sản xuất kinh doanh các mặt hàng của tennis để phục vụ các ý định trên. Cụ thể hơn thì tôi đang nghiên cứu cách sản xuất cái miếng quấn cán vì cái đó xài nhiều mà dễ làm. Ý kiến sản xuất vợt của bác Bạch Xuyên cũng là một ý hay nhưng tôi có ngó qua rồi, không khả thi lắm vì vốn lớn mà thị trường VN lại quá nhỏ. Đặt nhà máy sản xuất ở Trung Quốc hợp lý hơn. Có thể nói có khá nhiều ý tưởng đơn giản để làm ra tiền với bộ môn tennis này (tôi nói đơn giản chứ không nói dễ làm - xin đừng hiểu sai ý).

3. Bác cũng có nói là 90% nội dung mà bác viết ra là học ở Phương Tây, cộng với phần đóng góp kinh nghiệm cá nhân của gia đình bác( gia đình bác đóng góp kiến thức 10%...) nhưng 10% này là phần mà thế giới chưa nói đến, hay chưa biết đến không chừng...>> Bác viết thế này thì em chỉ có một cách hiểu duy nhất cái 10% đấy là " Thiên Hạ Vô Địch Thủ..." Vậy bác cho em hỏi với sự phát triển không ngừng của bộ môn Tennis thì 10% đấy sẽ rất là quý giá và có giá trị cực cao....bác đã chia sẻ, xuất bản hay bán bản quyền cái 10% đấy chưa ạ?
    Lý thuyết tennis có hay mấy đi nữa cũng chi là điêu kiện cần chứ chưa đủ để tạo nên một nhà vô địch cỡ Federer hay Nadal. Do đó bác cũng không nên phóng đại là nó có thể tạo ra thiên hạ vô địch thủ được (nhưng tất nhiên, nó giúp mọi người có thể nâng cao trình độ với thời gian luyện tập ngắn hơn).

Về ý định xuất bản sách thì tôi đã và đang làm việc với vài nhà xuất bản ngoại quốc tên tuổi. Tụi nó ép giá (vì mình là dân VN nhược tiểu, tụi nó có coi dân mình ra kí lô gì đâu, bác biết mà) và đòi ăn chia không hợp lý nên tôi chưa đồng ý ký hợp đòng hợp tác xuất bản. Tôi cũng đang làm việc với vài nhà xuất bản ở VN nhưng thú thật là tôi muốn viết và xuất bản bằng tiếng Anh vì nó đem lại lợi nhuận cao hơn để phục vụ cho cái lý tưởng chấn hưng tennis Việt kia.

Vài hàng để bác rõ nhừng toan tính trong đầu tôi, và hy vọng qua đây có thể tìm người cùng chung chí hướng, cùng chịu cam go lúc khởi sự này để cùng tôi bỏ vốn, thời gian, công sức thực hiện dự án này.

Trích dẫn Gửi bởi Bạch Xuyên
    Tôi chưa nói gì mà bác đã hiểu ngay ý tôi rồi.

Tôi muốn bác cùng tôi đến nơi thâm sơn cùng cốc (Internet) hay đỉnh Phản Tây Phàn, vận dụng những hiểu biết thâm hậu của bác về vợt để bàn việc sản xuất một cây vợt chính hiệu Việt Nam - Lạc Hồng thần kiếm (hay như bác nói - Lạc Đạn thần kiếm gì gì đó cũng được). Miễn là, với những kiến thức vô biên của bác thì tôi tin tưởng rằng, vợt của chúng ta sản xuất ra sẽ hiệu quả vượt bậc so với vợt do Trung Quốc sản xuất.

Ý bác sao? Ý tưởng này có lẽ đã nằm trong dự án chấn hương tennis Việt của bác rồi chứ?
    Bác xem tôi có trả lời luôn ở dưới của bác Thắng Gò Vấp. Đây là ý không tồi nhưng có lẻ chưa phù hợp với thị trường VN vì nhiều lý do vào lúc này. Có những món đầu tư ít mà bán lãi cao hơn như miếng quấn cán hay các dụng cụ tập bỗ trợ cho tennis chắng hạn. Ngoài ra hiện nay tôi đang hoàn tất giai đoạn cuối để có thể trở thành nhà cung cấp các loại dây đan vợt với giá rẻ nhất ở VN. Hôm nào có dịp tôi sẽ trình bày dự án với các bác nếu các bác thích. Vài thông tin sơ khởi là hiện nay trên thế giới có khoảng hơn một chục hãng sản xuất dây đan vợt, nhưng có tới 500 loại sản phẩm dây! Nhiều như vậy chỉ làm hoa mắt người tiêu dùng chứ không có lợi. Tôi dự định làm dự án này lấy tiền xây sân, tụ hợp anh tài về chấn hưng tennis Việt!

Hôm nay tôi muốn đề xuất với các bạn một sáng kiến để phát triển phong trào tennis không chuyên tại VN. Không biết viết ở đây có đúng không nhưng tôi viết đại, và sẽ dời sang mục khác khi có điều kiện.

Ý tưởng của tôi là thành lập 2 Hiệp Hội:

- Một Hiệp Hội các tay vợt không chuyên nghiệp tại VN.

Thế nào là không chuyên? Nghĩa là không có thu nhập gì do tennis mang lại cả.
    - Một Hiệp Hội các tay vợt bán chuyên.

Thế nào là bán chuyên? Nghĩa là có thu nhập từ tennis, nhưng không phải từ ngân sách nhà nước.

Mục đích của cả hai Hiệp hội này là hỗ trợ mọi thành viên nâng cao trình độ chơi tennis, ngoại ngữ, kiến thức kinh tế, và quan hệ với các thành viên hay hiệo hội khác để có thể có sức khỏe, thành công, hạnh phúc, tăng thu nhâp hoặc tiết kiệm chi phí.

Một bản điều lệ hoạt động với quyền lợi hấp dẫn cho từng Hiệp hội, tương xứng với nghĩa vụ của các thành viên. Ví dụ:
    - Quyền lợi:

+ Được mua hàng giá rẻ hơn thị trường (banh, vợt, dây, áo, quần, tất, túi, ...)

+ Được chơi giao lưu tại tất cả các sân của Hiệp Hội, chỉ cần điện thông báo trước. Được thuê sân giá rẻ hơn.

+ Được tham gia thi đấu các giải dành cho từng đối tượng và trình độ theo chuẩn ITF.

+ Được học tập Ngoại ngữ, kiến thức kỹ năng (kể cả kỹ năng đánh tennis hay kỹ năng kinh doanh) để phát triển nghề nghiệp với học phí thấp, chất lượng cao (kể cả đi du học ngành Tennis hay kinh doanh).

+ Được lãnh lương cao với giá thị trường nếu đảm nhận các công việc bán thời gian hay toàn thời gian của Hiệp Hội, tùy theo năng lực và hiệu quả cống hiến.

+ Được ứng cử vào các vị trí quan trọng của Hiệp Hội

+ Được bỏ phiếu bầu các chức danh quan trọng của Hiệp Hội

+ Được tham gia các cuộc họp quan trọng, phát biêu ý kiến và bỏ phiếu tán thành hay phản đối mọi quyết định quan trọng của Ban Quản trị Tối Cao của Hiệp Hội.
    - Nghĩa vụ:

+ Đóng phí cho Hiệp Hội theo mức thỏa thuận với Hiệp Hội.

+ Trung thành và trung thực với lý tưởng của Hiệp Hội: Thần tốc, táo bạo, khoa học, đưa trình độ và thu nhập của dân Tennis không chuyên và bán chuyên VN lên tầm cao mới (Lưu ý là trình độ không chỉ có trình độ đánh banh, mà còn là ngoại ngữ và trình độ tri thức kinh doanh,...)

+ Hỗ trợ sự phát triển của Hiệp hội bằng cách ưu tiên mua hàng hay sử dụng dịch vụ của Hiệp Hội (nếu nó bằng giá thị trường).

Trong thời gian đầu, Hiệp hội chưa thể được nhà nước công nhận, nhưng tôi sẽ vận động một doanh nghiệp lớn đứng ra đỡ đầu, để chúng ta có được giấy phép chính thức từ nhà nước trong thời gian sớm nhất (mà giả sử không có nhà nước đồng ý cũng chẳng sao, quan trọng là anh em nhất trí hay bỏ phiếu tán thành tham gia).

Mong các bạn cho ý kiến về vấn đề này. Nếu được như vậy, tôi nghĩ phong trào tennis sẽ có chuyển biến tích cực về chất và về lượng nhanh chóng.

Trích dẫn Gửi bởi Tomcatvn
    Dear bác Tuấn,

Có một góp ý nho nhỏ về cách diễn giải. Việc lấy truyện tàu (kiếm hiệp) làm tiêu chuẩn nghe rất phản cảm, nhăng cuội. Nào là lăng ba vi bộ, mô phỏng mèo bắt chuột, kiếm ăn trên đồng...cho đến hoa sơn luận kiếm nghe kỳ cục lắm.

Tennis là môn tây âu, bọn tàu còn chưa là gì trong môn này, huống chi ba cái tưởng tượng kiểu AQ của nó đem gán vô tennis thì coi thường người nghe quá.

Đọc những bài trước đây của bác là nguồn cảm hứng để em nghiên cứu sâu về kỹ thuật tennis. Có hiểu ra một số kiến thức như cấu hình vung, ổn định cú vung, ổn định mặt vợt, trục xoay...nhưng vẫn còn chưa tường minh. Hy vọng sắp tới được tiếp thu nhiều hơn từ bác.
    Tôi chân thành ghi nhận góp ý của bạn. Tuy nhiên có điều này tôi muốn các bạn biết. Những môn như Lăng Ba Vi Bộ là ... hoàn toàn có thật. Lăng ba có nghĩa là tầm số (tiếng Quảng Đông gọi là Lâm Ba). Tầm số nói lên 2 điều: tầm là khoảng cách và số là số học tính toán. Người Hoa dùng toán học tính toán ra nhiều điều rất thú vị có thể áp dụng trong nhiều môn thể thao. Ông Kim Dung đem nó chế biến viết ra trong các tiểu thuyết hư cấu của ông khiến nhiều người không biết cứ tưởng đó là những môn học hoang đường.

Có thể nói, khoa học là cái gốc của mọi vấn đề. Riêng cá nhân tôi sùng bái khoa học phương Tây, nhưng không hề coi thường khoa học phương Đông vốn có những thành tựu vô cùng rực rỡ hồi xưa, nhưng chỉ vì lối giáo dục đóng cửa dạy nhau trong nhà khiến kiến thức bị mai một thất truyền ...

Đoạn văn sau đây là trao đổi giữa tôi với một bạn trên một diễn đàn khác. Nhận thấy nó có tầm phổ quát rộng rãi nên tôi trích dẫn lại đây để các bạn hiểu rõ hơn vấn đề ...

Nguyên v259;n b7903;i tuananh.ace Xem bài vi7871;t

e cũng theo dõi những bài của bác 1 thời gian, e thấy bác rất dày công viết những bài này , nhưng nó vừa thiếu, vừa thừa với người tập, thiếu phần cốt yếu, hướng dẫn tỉ mỉ, thừa kiến thức ngoài mức mà người chơi nghiệp dư cần. Nếu theo lý thuyết của bác tập luyện thì chắc chắn sẽ bị loạn. vì người đọc sẽ o biết phải tập từ đầu, làm j trước. Những j bác viết chỉ là 1 phần rất nhỏ của kỹ thuật tennis có rất nhiều trên internet hiện nay. đây chỉ là nhận xét của cá nhân e nếu có j sai sót mong bác bỏ quá. mong bác viết chi tiết , đơn giản hơn để mọi người cùng thảo luận và tập luyện.

- - -

Đúng là trước đây, tôi viết theo ngẫu hứng nên không có cấu trúc thứ tự khiến người đọc rối loạn. Lỗi ấy tôi nhận và đang sữa chữa.

Lần này tôi viết theo kiểu từ trên nhìn xuống, nghĩa là giúp mọi người có cái nhìn toàn cuộc (như đang đứng ở đỉnh núi mà nhìn xuống vậy):

- Muốn trở thành một tay vợt giỏi phải có những gì?

- Rồi tôi giả định mình là một tay vợt chưa biết gì, tất nhiên phải đi mua vợt, chọn dây, rồi kiếm thầy tập cơ bản (vì không thầy đố mày làm nên mà)

- Rôi sau đó mới vào các phần như thể lực, tâm lý, cú quả cơ bản, trung cấp, nâng cao, ...

Trên phạm vi diễn đàn, với quỹ thời gian có hạn cũng như cấu trúc của diễn đàn thực sự không thích hợp cho việc tìm học toàn bộ phương pháp tập luyện tennis, tôi thực sự không thể làm gì nhiều hơn để giúp các bạn có thể tiến bộ.

Ví dụ như tôi đang định viết đến ở mục này bài viết về cách giao bóng, là động tác đầu tiên khi vào chơi game, nhưng rôi có ai hỏi đến chuyện chấn hưng tennis, thế là lại nhảy sa đà vào chuyện đó.

Đó là lý do mà tôi đang nghĩ đến phải tạo ra một trang web mới, thậm chí một hệ thống web, sân, sách, ... mới có thể giúp người học tiến bộ nhanh nhất, cho dù là học nghiệp dư hay học để trở thành tay vợt chuyên nghiệp. Tennis không thể chỉ tiến bộ với việc am tường kỹ thuật của vài cú quả. Các tay vợt nghiệp dư sẽ không thể học tập được gì nếu không có các tay vợt chuyên nghiệp chia sẻ các kiến thức của họ khi họ tập luyện ở mức độ chuyên nghiệp. Do đó, mong các bác có cái nhìn toàn cuộc, tránh va phải vết xe đổ của bao thế hệ trước là chỉ suy nghĩ: chỉ cần ai đó chỉ cho tôi vài cái đơn giản tôi chơi là được rồi. Cứ nghĩ như vậy sẽ chẳng có ai có thể chỉ cho mình được, vì chẳng có ai đào sâu vấn đề giùm mình hết. Đó là chưa nói đến những yếu tố khác!

Tạo dựng một nền tảng để nâng cao trình độ tennis của giới nghiệp dư không thôi cũng đã là một công việc to lớn mà một mình tôi không thể làm nỗi, càng không thể làm xong trong một sớm một chiều, mong các bạn đừng nóng lòng và nhìn nhận về công việc của tôi quá khắt khe về chất lượng cũng như tốc độ truyền đạt.

Dù sao cũng rất cảm ơn những góp ý thẳng thắn như thế này của các bạn, nó giúp tôi tỉnh giấc nếu có đôi khi tôi mê mãi suy nghĩ và tưởng rằng mọi người ai cũng nghĩ về tennis theo thứ tự kiểu tôi đang suy nghĩ...

Trích dẫn Gửi bởi tuan_tuan

Dù sao cũng rất cảm ơn những góp ý thẳng thắn như thế này của các bạn, nó giúp tôi tỉnh giấc nếu có đôi khi tôi mê mãi suy nghĩ và tưởng rằng mọi người ai cũng nghĩ về tennis theo thứ tự kiểu tôi đang suy nghĩ...

Anh đó cũng là một hlv tennis, nhưng nói sai rồi. Một phần rất nhỏ chuyên sâu và trong rất nhiều phần chung đầy rẫy trên internet. Em đã lang thang từ khi có interrnet vừa việt vừa anh nhưng chưa bao giờ kiếm thấy những bài chất lượng như thế này. Chất lượng và chuyên sâu là sự khác biệt lớn nhất cho đến lúc này khiến các bài của bác thu hút người xem. Các bài kt của anh Tuananh.ace em cũng theo dõi đủ cả nhưng cũng chẳng khác mấy so với kt chung chung, chẳng thể xây dựng kiến thức nền cho mình để đi phân tích sửa lỗi, truyền bá cho người khác.

Lần trước, chưa kịp tặng bác câu này, hy vọng lần này bác "Đừng tranh cãi với những &&& &&& , vì chúng sẽ kéo bạn xuống bằng với chúng và hạ bạn bằng kinh nghiệm." - Mark Twain

Trích dẫn Gửi bởi LiveView
    Đạo chuyên đi dụ người khác chắc là "đạo dụ " ! Hehe
    Bác LiveView cứ hài hước......em thấy đề tài của bác tuan_tuan có nhiều điểm hay...... em chỉ nhìn theo phương diện tích cực..........nên em đóng góp vài ý kiến để tạo hứng khởi.........em xuất phát chơi tennis từ năm 1999 tới nay chắc ngóp ngoép đánh đơn và đôi khoảng trên 3000 trận trong đó em chỉ thắng được tính ra là con số lẻ..........bia & nước ngọt của em chung độ chắc phải chất cả xe tải ....... em mà dụ được ai thì đâu có thua nhiều thế.........lên đây học hỏi thêm thôi bac live ạ.!!!!!!!!!!!

Trích dẫn Gửi bởi mr power
    Bác LiveView cứ hài hước......em thấy đề tài của bác tuan_tuan có nhiều điểm hay...... em chỉ nhìn theo phương diện tích cực..........nên em đóng góp vài ý kiến để tạo hứng khởi.........em xuất phát chơi tennis từ năm 1999 tới nay chắc ngóp ngoép đánh đơn và đôi khoảng trên 3000 trận trong đó em chỉ thắng được tính ra là con số lẻ..........bia & nước ngọt của em chung độ chắc phải chất cả xe tải ....... em mà dụ được ai thì đâu có thua nhiều thế.........lên đây học hỏi thêm thôi bac live ạ.!!!!!!!!!!!
    Xin chia sẻ vài cảm tưởng của tôi khi bạn nhắc đến chữ đạo. Không biết với người khác như thế nào, chứ riêng tôi chữ đạo có 2 nghĩa:

- Đạo là con đường tu luyện. Tại sao gọi là tu luyện mà không gọi là tập luyện? tu đây là tu tâm dưỡng tánh. Nói theo logic ngày nay thì người ta nói là suy nghĩ dẫn đến cảm xúc, cảm xúc dẫn đến hành động, hành động tạo tính cách, tính cách tạo nên số phận của người đó. Như vậy tu tâm dưỡng tánh để ta có suy nghĩ đúng và đi lòng vòng để có tính cách đúng mà dẫn đến số phận tốt nhất cho đời mình. Rõ ràng tính cách của một người rất quan trọng cho sự thành công của người đó trên đời. Tính tình thô lỗ, hoặc nóng nẫy đều có hại cho đời mình là chuyện ai cũng thấy. Còn hiền lành nhu mì như các sư ông chính tông, thì cả đời an lạc, chết còn được người ta đúc tượng mà thờ cúng! Những hành vi của Nadal theo tôi chỉ là bề ngoài ai cũng có thể làm được, nhưng nếu dưới cái võ bề ngoài ấy là một suy nghĩ lớn về đạo tennis (rất tiếc anh ta không nói ra nên không biết thực hư thế nào), thì quả thật là anh ta có cái để ta suy gẫm thậm chí tôn thờ như một vị thánh có lý tưởng của mình!

Nhân tiện tôi nói luôn về con đường tu luyện. Chắc bạn cũng từng có cảm giác khi ta làm một việc gì mà không thấy rõ con đường thì ta mau .. nãn lắm. Tu đạo gì cũng vậy, người tu luyện cần thấy rõ con đường mình đi, đích mình đến thì mới có thể an tâm tu tập mà đắc đạo. Do đó nói đạo là con đường tu luyện cái gì đó bao hàm cả ý này, tức là con đường tu hạnh đã thấy rõ đường đi lối về, nếu không nữa chừng sẽ bỏ cuộc!

- Đạo còn có nghĩa là đạo đức. Đạo đức với tôi là qui tắc ứng xử tối thiểu giữa hai người với nhau. Bạn hãy tưởng tượng bạn lạc lên một hòn đảo, và sống ở đó một mình cho đến lúc gặp 1 người lạ khác. Lúc này có 2 loại thái độ xảy ra: một là bạn giết người lạ đó, vì nghĩ rằng nó có thể tranh cướp cuộc sống của bạn, hai là bạn sẽ hợp tác với anh ta, học những kỹ năng mà anh ta có và ngược lại, dạy lại anh ta những kỹ năng mà bạn có. Người hành xử theo kiểu thứ hai được gọi là có đạo đức theo chuẩn mực nào đó, còn người hành xử theo kiểu thứ 1 cũng có đạo đức theo một chuẩn khác. Cá nhân tôi chọn lối đạo đức hành xử theo kiểu hợp tác chứ không đối đầu giết nhau. Không phải vì tôi sợ chiến đấu, mà vì tôi thấy cái đó nó tổt hơn, văn minh hơn.

Tóm lai, dầu đạo có hiểu theo nghĩa nào đi nữa, thì quả thật là việc tôi đang làm đúng là có dụ người ta đi theo một con đường đạo đức mà ai cũng thấy nhưng không ai nói ra. Cái dụ đó không có hại cho ai hết nếu không muốn nói là nó vô cùng có lợi. Có điều ai đắc đạo, giác ngộ thì tự theo mà thôi. Tôi không có cưỡng bức bất cứ ai đi theo con đường "đạo dụ" của tôi cả. Bởi lẻ:

Bần đạo chán đời bần đạo tu

Xâu chuổi đếm đeo lo đạo dụ

Áo choàng đắp xéo ấm mình tu

Nếu được đặt tên cho trường phái tennis của mình, tôi xin đặt chử Tennis Khoa Học Biến Hóa Đạo, nghĩa là con đường tu luyện tennis bằng những biến hóa một cách khoa học! Bạn nào văn hay có thể cho tôi một cái tên ngắn hơn mà vẫn đầy đủ ý nghĩa thì tôi thật cảm ơn vô vàn!

Tôi có nhận được một bức email đầy tâm huyết của một bạn gửi cho tôi sau khi đọc bài vận động thành lập Hiệp Hội Tennis không chuyên và Bán Chuyên ở trên.

Nhận thấy bài trả lời của mình có thể mang tính chất bao quát của vấn đề, nên tôi đăng ở đây, để các bạn phần nào hiểu được những gì đang diễn ra: những thay đổi nhỏ về suy nghĩ nhưng sẽ mang lại những kết quả khác biệt lớn cho phong trào tennis trong thời gian tới.

----

Chào bạn,

Tôi rất xúc động khi đọc các tâm sự của bạn. Tôi tìm thấy ở đó sự đồng cảm và một khát vọng giống tôi: chúng ta đều có chung một ham muốn là đưa nền tennis VN nhanh chóng đi lên tầm cao mới. Tuy nhiên tôi có suy nghĩ khác bạn.

Nếu như bạn nói là ta cần tuyên truyền mạnh mẻ vào lúc khởi nghiệp này, thì tôi nghĩ chúng ta cần tạo ra sản phẩm khác biệt trước, và nó phải tốt + phù hợp nhu cầu từng đối tượng. Khi đó ta mới tuyên truyền. Tuyên truyền là việc lâu dài, và đúng là quan trọng, nhưng tuyên truyền quá tốt sẽ phá nát sự nghiệp nếu ta không có sản phẩm tốt mà chỉ có sản phẩm tồi!

Hiện nay tôi nghĩ ta đang có sản phẩm như sau (xét cho giới không chuyên và bán chuyên):

- Các kiến thức về tennis tương đối độc đáo của tôi.

- Các diễn đàn trao đổi thông tin và buôn bán lặt vặt

- Vài giải đấu lẻ tẻ manh mún

- Vài cửa hàng bán dụng cụ tennis chuyên nghiệp có tài trợ cho Tennis

- Vài mạnh thường quân tài trợ cho các cá nhân tennis theo kiểu mà tôi cho là không hiệu quả với số tiền bỏ ra.

Tôi muốn làm lại các sản phẩm tốt hơn như:

-Làm hẳn một trang web mới chuyên dạy tennis và giới thiệu các cá nhân có thể dạy tốt mà học phí rẻ

- Làm hẳn một hệ thống giải đấu với phần thưởng phù hợp với nhu cầu dân không chuyên (thường là không cần tiền mà cần vui), và dân bán chuyên (cần tiền + học trò + nghề tay trái để sinh sống)

- Làm hẳn một hệ thống bán hàng online và offline các dụng cụ tập tennis với giá mềm cho mọi hội viên

- Thuê một số sân với giá thấp, và mời các cảm tình viên đến sinh hoạt giao lưu thi đấu các giải với phần quà thích hợp cho từng đối tượng.

- Lập hẳn một gói tài trợ cho các cá nhân có đóng góp quan trọng để phát triển phong trào tennis. Nhà tài trợ sẽ được những lọi ích trước mắt và lâu dài gì cũng cần làm rõ ngay từ đầu.

- Soạn bộ điều luật hợp tác giữa cá nhân với cá nhân, cá nhân với các Hội nhóm hiện nay, và các Hội Nhóm hiện nay với 2 Hiệp hội này. Bộ điều luật đó điều chỉnh mọi hành vi trong quá trình tương tác giữa các nhóm đó trên cở sở kết nối lẫn nhau với không gian đủ rộng cho mỗi cá nhân và tổ chức có thể hoạt động, nhưng trên hết là nó tạo ra tính hiệu quả cao cho mỗi bên về kinh tế, về giá trị tinh thần, và về nhân sự kế thừa sau này.

Khi đó tôi sẽ mở hẳn một chiến dịch tuyên truyền từ nhỏ đến lớn và đều đặn:

- Tuyên truyền cho mọi người thấy mục đích cao đẹp của ta

- Tuyên truyền cho mọi người thấy kế hoạch và hành động cụ thể của ta, thấy họ mới tin, nhưng ít nhất họ phải bị chinh phục về lý trí là kế hoạch đó khả thi đã.

- Tuyên truyền cho mọi người thử gia nhập là dễ dàng và chỉ có lợi + nghĩa vụ chứ không có hại

- Tuyên truyền cho mọi người thấy quyết tâm và năng lực (tài chính + nhân sự+ kiến thức) của đội ngũ nòng cốt của ta, để họ tin dự án này thành công mà gia nhập.

Đa số dân chúng là tốt, nhưng họ cần người lãnh đạo và nhóm lãnh đạo để suy nghĩ dùm họ và làm những chuyện như vậy cho họ. Lãnh đạo đúng nghĩa chỉ là đầy tớ cho dân chúng nhưng được dân chúng nuôi cho ăn uống sinh hoạt tử tế mà làm việc công bộc cho tốt thôi.

---Hết trích dẫn ---