Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 47

Bác bẹt là ai đồ của em từ thời sinh viên, biết em từ thuở *** bằng hạt lạc tây, đến khi em dại dột, em học theo bác ấy em "vơ lấy tội"!

Làm gì bác ấy chả dám chứng cho nhời em!

Cơ mà bác bẹt chưa chứng vì như lẽ thường xì ta chỉ ký tặng Phan mỗi khi kết thúc trận đấu. Trận này bác bẹt đấu chắc lâu hơn trận mahut gặp isner. Các bác cứ Kiên nhẫn chờ nhé!

Haticc nu pa ga diiiiiii!

Lạc Tây nho nhỏ xinh xinh bằng cỡ quả trứng chim cút Châu phi - tên gọi khoa học của Đà Điểu các bác ạ!

Tại sao những quả smash cuối sân lại khó???

Có câu hỏi muốn nhờ các cao thủ giải thích hộ:

Đối với tennis phong trào, vì sao những quả smash cuối sân lại hay vào lưới hoặc ra ngoài hoặc có đánh qua thì cũng không đủ lực như những quả serve mặc dù khác với quả serve, vị trí để đánh quả smash là thoải mái chứ không bắt buộc phải vào ô giao bóng như quả serve ? Dĩ nhiên là vẫn có những quả smash ghi điểm như những quả serve nhưng em để ý là không nhiều lắm.

Thậm chí đối với tụi chuyên nghiệp, thỉnh thoảng vẫn đánh hỏng những quả smash này.

Cám ơn các bác !!!

Đơn giản là tennis phong trào của chúng ta chỉ tập các quả chính như: Trái, phải, lưới, smash trên lưới. Smash cuối sân ít người chịu học đến nơi đến chốn vì mau mau xuống núi còn tạt lon với anh em cho bằng bạn bằng bè. Cuối cùng thì do ít người học nên thày ít dạy---->thày cũng ít học quả này luôn-----> thế là các thầy biết ít dần----->mai một dần, và kém dần thôi.... hi hi

Một điểm "tối" của quần vợt VN bác khới ra đó bác à.

Thêm một lý do nữa để giải thích cho việc pt tennis phát triển chậm
    Trích dẫn Gửi bởi haticc
    Đơn giản là tennis phong trào của chúng ta chỉ tập các quả chính như: Trái, phải, lưới, smash trên lưới. Smash cuối sân ít người chịu học đến nơi đến chốn vì mau mau xuống núi còn tạt lon với anh em cho bằng bạn bằng bè. Cuối cùng thì do ít người học nên thày ít dạy---->thày cũng ít học quả này luôn-----> thế là các thầy biết ít dần----->mai một dần, và kém dần thôi.... hi hi

Trích dẫn Gửi bởi haticc

Bác hiểu sai ý em rồi. Ý của em là phân tích nguyên nhân chính của quả smash cuối sân hay hỏng mà bỏ qua yếu tố "thầy bà". Giả sử như kỹ thuật của bác là tốt, bác vẫn gặp khó khăn với quả smash này so với quả serve mặc dù về cơ bản, 2 quả này gần giống nhau.

theo em quả smash cuối sân không có gì khó cả nếu mình tập trung vào trái banh thì ko cảm thấy nó khó đâu nó cũng như smash trên lưới thôi nhưng động tác phải có độ chính xác hơn smash lưới thì mới thành công đk coi vậy chứ smash phong dễ hơn smash lưới đó bác hihi

Quả serve thì bác chủ động về mọi thứ: bộ chân, tư thế đón bóng, hướng bóng rơi,...Còn Smash thì bác phải di chuyến đến bóng, phán đoán điểm bóng rơi, điểm tiếp xúc với bóng,...Do vậy anh em phong trào mình hay bị rút lưới hoặc ra ngoài là vậy đó (Cái này em rút ra từ bản thân em ah )
    Trích dẫn Gửi bởi Federer's obsess
    Bác hiểu sai ý em rồi. Ý của em là phân tích nguyên nhân chính của quả smash cuối sân hay hỏng mà bỏ qua yếu tố "thầy bà". Giả sử như kỹ thuật của bác là tốt, bác vẫn gặp khó khăn với quả smash này so với quả serve mặc dù về cơ bản, 2 quả này gần giống nhau.

đúng như bạn nói.giao bóng thì bóng nằm trong tay của mình,đưa banh lên độ cao thích hợp thì mình đánh,mình chủ động được độ cao và vị trí rơi của bóng.còn smash thì phải chọn vị trí rơi và độ cao của bóng nên mình bị động hơn.còn 1 lý do nữa là smash cuối sân ít gặp nên khi gặp sẽ ko tự tin đánh (yếu tố quan trọng trong đánh banh).theo mình là vậy đó.
    Trích dẫn Gửi bởi ngaymailathunam
    Quả serve thì bác chủ động về mọi thứ: bộ chân, tư thế đón bóng, hướng bóng rơi,...Còn Smash thì bác phải di chuyến đến bóng, phán đoán điểm bóng rơi, điểm tiếp xúc với bóng,...Do vậy anh em phong trào mình hay bị rút lưới hoặc ra ngoài là vậy đó (Cái này em rút ra từ bản thân em ah )

Em thấp thủ, đánh quả ấy kém nhưng cũng mạnh dạn xin đóng góp mấy ý kiến.

Em thấy khó vì:

- Em mải di chuyển nên hay quên trụ khi đánh, quên thở khi đánh nên đánh 3-4 (chục) quả xì mách là mệt.

- Em thấy Tiến dễ hơn Lùi. Quả xì mách bóng lốp cao nên rơi nhanh, làm em mất chủ động vì phải chạy lùi; Trong khi quả xẹc lại được chủ động tiến lên (em là chiên da lên lưới giao bóng nên em thấy thế!), bóng xẹc do mình tung nên rơi chậm và quan trọng là tâm lý xẹc thoải mái hơn xì mách vì hỏng quả xẹc 1 còn có cơ hội xẹc quả 2. Các bác cứ thử chấp em xì mách hỏng được tự tung bóng lên xì lại xem em xì có oách như Minh Quân không nào?! Kakaka!!!

- Giống như đa số dân Amateur em lười khởi động quả xì mách.

- Bóng cuối sân là bóng khó, nhưng em kỹ thuật yếu lại có tâm lý muốn oánh chết tươi đối thủ. Rồi tự mình rơi vào cái "hố" do mình tạo ra là một vòng luẩn quẩn: Đánh ác >> Hỏng >> Ke >> Đánh nhẹ lại >> bị đối thủ tiến lên trừng phạt >> càng ke trong khi đối thủ tự tin càng lốp...

Khắc phục:

(là em nghĩ thôi, các bác nên làm chứ em chẳng làm đâu! Kakaka!!!)

- Đầu tiên là phải luyện tập, sau đó nhớ khởi động cú xì mách trước khi thi đấu. Nhớ yêu cầu partner lốp dễ thôi! Đừng nhờ đối thủ vì đa số họ là-những-tay-gian-ác, họ cứ níp nốp nung tung là toi!

- Tập lùi nhanh với trụ chuẩn và vai xoay, tay không cầm vợt chỉ vào quả bóng để căn chính xác điểm banh đánh. Nhưng vẫn hít thở hít thở hít thở!

- Ra vợt gọn, quyết đoán, đánh xuyên qua bóng. Trước và trong khi đánh đừng quên lẩm nhẩm đọc chú "Namoalamaria"!

- Quả xì mách cuối sân phải đẩy bóng đi chứ đừng gập bóng xuống. Vì tiêu chí đầu tiên của chơi Quần Vợ là đánh bóng QUA LƯỚI VÀ VÀO SÂN.

Các bác thấy em chém ác chưa???