Trang 1 của 29 12311 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 285

Gởi các bạn yêu Tennis Việt

Là người yêu tennis Việt, tôi đã đứng ra kêu gọi thành lập CLB NGƯỜI YÊU TENNIS VIỆT, đến nay đã có 8 thành viên tham gia và đang từng bước triễn khai các hoạt động nhằm xây dựng một nền tảng vững chắc ban đầu cho sự phát triễn của bộ môn thể thao này.

CLB NYT tin rằng bất cứ ai có ước mơ và cam kết dấn thân thực hiện, bạn sẽ có cơ hội toại nguyện với sự giúp sức của toàn thể thành viên CLB NYT!

Để chứng minh là điều này đã từng đúng, CLB NYT tổ chức cuộc thi viết, kể lại những ước mơ ngày xưa mà nay đã thành hiện thực (nhờ hên cũng có mà hay cũng có, nhờ chủ động thực hiện cũng có mà thời thế đưa đẩy đạt được cũng có!)

Để biến mơ ước của bạn thành sự thật, hãy cùng CLB NYT chia sẻ và học hỏi kinh nghiệm quý giá từ những câu chuyện thành công của cộng đồng người yêu tennis trong suốt thời gian qua.

Và hãy tiếp nối ước mơ đó bằng những mơ ước mới, bằng cách chia sẻ những ước mơ đó với CLB NYT để nhận được sự hỗ trợ bằng vật chất và tinh thần từ CLB NYT: hỗ trợ vay không lãi suất từ 60 triệu đồng đến 2 tỷ trong một năm để thực hiện ý tưởng và một năm đan dây vợt miễn phí tại e-tennis!

Bài dự thi gữi về anh Châu ; E-tennis Trần Minh Quyền.

Rất mong nhận được sự ủng hộ cúa các bạn yêu tennis Việt Nam trên toàn thế giới!

Ước mơ của tôi về giáo dục và phát triển con người qua Tennis

Ai đi học từ lớp 1 đến 12, thậm chí đại học và sau đại học đều thấy rõ ràng phương pháp giáo dục của nước ta chưa thực sự mang lại cảm hứng cho người học, vì vậy nhiều kiến thức dù có ích thật nhưng nhiều người lại cảm thấy thừa thãi, không muốn học. Việc học có xu hướng để lấy điểm, danh hiệu, mang nhiều lý thuyết, ít tính thực tế. Nhà trường, gia đình trang bị cho chúng ta khá ít về kỹ năng sống, kỹ năng ứng xử, cách tư duy, những bài học, chân giá trị về cuộc sống… Học để vào Đại học, sau Đại học gì gì đi nữa cũng chỉ là để kiếm miếng sinh nhai hơn là chủ động làm cái mình thích và sinh nhai đàng hoàng với nó!

Thậm chí những câu hỏi tưởng chừng đơn giản như chúng ta sống để làm gì, gia đình sẽ giúp gì cho ta trong cuộc sống, nên chọn cách sống thuận theo tự nhiên, sống cho riêng mình, chấp nhận, an phận với những gì mình có.. hay sống thật bùng nổ, biết vươn lên, nghĩ lớn và đóng góp, cống hiến cho gia đình, xã hội… nhiều người sẽ bỡ ngỡ, trả lời với những câu khá nông cạn, không giải thích thật thỏa đáng, thuyết phục cho những điều họ trả lời.

Ở trường ĐH, rất nhiều sinh viên không thích những gì mình học, chỉ sống cho qua ngày tháng, chờ đến thời gian nghỉ học, những ngày cuối tuần thay vì tận hưởng cuộc sống trọn vẹn hơn. Một trong những nguyên nhân chính của việc này chính là giáo dục.

Theo một cách nào đó, giáo dục đã đẩy con người ra xa tài năng, năng lực thực sự của họ. Con người theo nghĩa nào đó cũng giống như ... tài nguyên thiên nhiên: cần đào sâu, khai phá mới thấy được tài năng, phải tạo tình huống thì nó mới bộc lộ. Và bạn nghĩ giáo dục sẽ tạo cho bạn tình huống đó? Thường thì KHÔNG, hầu hết mọi nền giáo dục đã và đang cải cách, nhưng như vậy vẫn chưa đủ, vì hiện trạng bây giờ vẫn vậy. Nhiều người vẫn chán bỏ giáo dục, vì nó không nuôi dưỡng tâm hồn họ, không nuôi dưỡng sức sống hay đam mê trong họ. Nền giáo dục hiện tại vẫn đang thiên theo hướng công nghiệp - sản xuất theo dây chuyền hàng loạt, hơn là nông nghiệp – dù chưa biết trước kết quả ra sao,nhưng phải vun đắp, uốn nắn, tạo điều kiện phát triển tốt nhất.

Chúng ta chưa thể làm gì để có thể thay đổi, tác động lớn tới nền giáo dục, và thời gian để có một cuộc cải cách thực sự có lẽ còn chờ rất lâu. Vì vậy, hãy tự học tập, trang bị cho mình những kỹ năng, kiến thức ngay từ bây giờ.

Đó là giáo dục nói chung, thế còn giáo dục tennis? Còn tệ nhiều hơn thế.

Người viết bài này đã từng tá hỏa khi biết được các "thầy" dạy đánh banh:

- Học tới lớp 9 đã bỏ học

- Không có ngoại ngữ

- Không biết gì về phương pháp sư phạm

- Đề nghị học bổ sung ngoại ngữ và phương pháp sư phạm thì tròn mắt: bác nói giỡn ?

- Chưa hề đọc qua hay nghe ai nói gì về tâm lý học (nên chả hiểu gì về tâm lý người học và người chơi, thậm chí học viên mình muốn gì cũng không quan tâm ngoài chuyện: tháng tới có học không? có đóng tiền cho tôi nữa không? ...

- Ăn nhậu thường xuyên

- Nghĩ dạy không báo trước

- Đến dạy không đúng giờ

- Không hề giúp tôi tiến bộ theo một kế hoạch giáo án rõ ràng, phân tích điểm mạnh điểm yếu của tôi và đưa ra các bài tập giúp tôi khắc phục và đánh giá mức độ tiến bộ giùm tôi

- Không hề là một người bạn với tôi sau giờ dạy tôi đánh tennis, và mỗi khi tôi nghĩ học để chuyển sang học thầy khác là mặt sưng mầy xỉa như kiểu tôi ... không nên học ai khác ngoài "vị thầy" đó!

Bởi vậy ước mơ của tôi là: tôi muốn có một lớp thầy dạy tennis mới đúng nghĩa!

Thế nào là đúng nghĩa? Tối thiểu:

- Luôn truyền lữa đam mê cho tôi

- Luôn vạch đường chỉ lối cho tôi cách để tôi tiến bộ và kiếm ra tiền với cái nghề tôi muốn học, hoặc với cái nghề tay trái là dạy tennis và / hoặc thi đấu tennis sau khi tôi học xong

- Luôn nuôi dưỡng lòng ham học hỏi của tôi bằng cách luôn phát hiện những điểm tôi nên học tiếp và nơi nào có thể giúp tôi học tiếp

- Luôn cập nhật cho tôi những kiến thức mới nhất về bộ môn mà tôi yêu thích: Tennis

- Luôn cung cấp cho tôi những trận thi đấu vui vẻ, qua đó giao lưu và kết bạn với những con ngừoi tích cực chứ không tiêu cực trong suy nghĩ và hành động

- Luôn giới thiệu cho tôi nên đi học ai khác cái mà người thầy đang dạy tôi không giỏi bằng họ!

.

Bao nhiêu đó đã là quá nhiều, và tôi đã đi tìm mòn gót giầy ở VN mà chưa thấy! Ai có thể giúp tôi kiếm được thầy như vậy thì tôi vô cùng cám ơn (hậu tạ một chầu ăn buffet) và sẵn sàng trả 500.000 đồng một giờ học với một vị HLV như vậy, và chấp nhận học chung với 3 hay 4 người bạn có cùng chí hướng học hành tennis như tôi, thay vì học với học phí 150.000 - 200.000 đồng mà chẳng được cái gì ngoài sự thất vọng và chán chơi tennis sau vài buổi học!

Trích dẫn Gửi bởi bavuongh3
    Em ngoài chuyên môn xyz! nhưng bác cho hỏi: cho vay thì có thế chấp gì ko bác! lấy gì bảo đảm là số tiền vay đó ko có rủi ro bị xù nợ! hoặc bị chây ỳ trả khi đến hạn! hoặc chủ nợ chạy sang cam hay sang cali hay đi đâu đó 1 thời gian ko xác định ngày về! Mấy điều này trên mạng và các cộng đồng diễn ra nhiều lắm rồi! Ngay trong giới tài chính! các đại gia, các quan chức đức cao trọng vọng tiền bạc như núi! các anh hai anh ba tiền bạc ko nghĩ! nhưng đến thời điểm này cũng có nhiều phần ôm tiền bay đi đâu mất. Mong bác chỉ giáo dùm anh em! Vì tennis là 1 chuyện nhưng tiền bạc tài chính lại là chuyện khác! cần rõ ràng ngay từ đầu! Và khi tiền gửi cho bác an toàn với độ rủi ro =0% thì lúc đó mới bàn tiếp về lãi suất! lãi suất =0% thì người cho vay đã lỗ ngay = % lạm phát rồi!

Vài lời nói thắng! mong tham khảo!
    Hình như bác ấy nói là cho vay và chịu rủi ro, chứ không phải vay của ace mình đâu ...

Tiếp tục hóng hớt ở level khác

Hôm qua tôi có đi xem các em nhỏ đi thi đấu tennis. Quang cảnh thật vui và náo nhiệt với các phụ huynh đứng ngoài "chỉ đạo" con em rất khí thế!

Tôi lại mơ ước 3 chuyện:

1- Tổ chức một giải thiếu nhi , 1 hệ thống giải thì đúng hơn, có lịch thi đấu phù hợp lịch học các em, và các phần quà mà các em mong đợi.

2- Tổ chức các khóa huấn luyện cho các em theo đúng giáo trình được biên soạn công phu từ kinh nghiệm thế giới và thực tiễn Việt Nam. Học giáo trình này,người lớn chỉ còn ngồi chờ ngày cây đơm hoa kết trái như nông dân chờ lúa chín, cây ra hoa kết trái ngọt vậy (tức là dẫu lúc cuốc đất gieo hạt không chắc là thành công, có khi mất vốn, nhưng nếu trúng mùa thì bội thu vậy)

3- Tiền đâu để trả lương giáo viên cho họ đủ sống mà an tâm dạy dỗ hết khả năng (hiện nay còn có hạn) của họ. Hôm qua tôi hỏi tinle vậy chứ tiền thưởng một giải đấu có đủ nuôi sống vận động viên và trả tiền giáo viên tận tâm không? tinle cười bảo: không đâu anh ơi, vì vậy bao đời này ước mơ ở Việt nam chỉ là ước mơ viễn vông phi thực tế, trừ phi .... anh hy sinh tiền nhà anh làm cho thiên hạ hưởng. Được thì thiên hạ nêu lại câu vè:

Vua khen thằng Tuấn có tài,

Thưởng cho cái khố với ba đồng tiền

Khó, nhưng không phải là không có cách. Trước hết phải tin là như vậy cái đã, vì chẵng có cái business nào là a sure thing! (là chuyện chắc chắn cả, kể cả gừi ngân hàng Mỹ còn bị sập, tỷ phú nhảy lầu cả đống nữa kìa!)

Có nhiều người vẫn chưa hiểu câu có chí làm quan, có gan làm giàu là vậy! Nếu làm cái gì mà không chắc thì người ta đâu có làm, có điều người này tin và người khác không tin mà thôi. Steve job lúc đưa ra ý tưởng làm cái điện thoại chỉ có một nút bấm, cả đống kỹ sư bảo ông ấy khùng và ráng ăn cho hết nếu k bán được đấy thôi!

No risk no return! mà risk thì bào giờ cũng có. Ai dám nói ngày mai ra đường chắc chắn không bị tai nạn chết mà chưa kịp làm gì cho tennis nè?

Trích dẫn Gửi bởi ANDRITZ
    Đúng như những gì Bác Head kỳ vọng. Đã lên một level mới. Chúc mừng bác Head.
    Hưng . anh mới học được câu này . định chia sẽ cùng ... không biết sao , hai anh em mình chia sẽ nhé

Rượu lạt uống lắm cũng say

Người Hay nói lắm dù hay cũng nhàm .

định áp dụng vào tennis . có 1 cú đánh hoài cũng chán thật .

lúc này áo size : XL bán rất chạy

Trích dẫn Gửi bởi Chaucafe
    Hưng . anh mới học được câu này . định chia sẽ cùng ... không biết sao , hai anh em mình chia sẽ nhé

Anh Châu tái xuất giang hồ rồi he, cái lưng anh ok chưa mà ngồi gõ phím vậy anh.

hic hic em vẫn chưa hiểu hết ý anh, nhưng thớt này bác ấy lập lên là gửi những người yêu tennis đến cháy bỏng. còn em chỉ thích và muốn chơi thôi. chưa tới mức đó.

nếu anh và em đàm đạo trong này sẽ làm loãng thớt của bác ấy nhỉ.

em thấy size áo này hình như không dành cho em và anh. hahahahahahahahahahahahahah

Câu cuối ác thiệt. Nhưng mà 9 xác