Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 39

Trích dẫn Gửi bởi babolat_men
    nên hay không nên mua thêm vợt dự phòng
    Ko nên ! Vì có 2 cây trở lên khi nóng dễ đập vợt...còn có 1 cây thì đập rồi lấy gì đánh ! hehe

Trích dẫn Gửi bởi LiveView
    Ko nên ! Vì có 2 cây trở lên khi nóng dễ đập vợt...còn có 1 cây thì đập rồi lấy gì đánh ! hehe
    Ý bác nói là vợt có "t" hay không "t"

Trích dẫn Gửi bởi Fed_Storm
    1 cặp chuyên oánh đơn, 1 cặp chuyên oánh đôi. Đánh đơn cần vợt nhẹ + chút trợ lực--->đỡ mệt

Đánh đôi cần cảm giác và độ chính xác nên chọn cây nặng đầu nhẹ--->dễ điều khiển bóng. hê...em là thế đó...
    Coi bộ ý bác Fed này hợp lý. Nhưng lỡ hôm đánh đôi lại mang cặp đơn (hoặc ngược lại) thì sao?

Trích dẫn Gửi bởi babolat_men
    Coi bộ ý bác Fed này hợp lý. Nhưng lỡ hôm đánh đôi lại mang cặp đơn (hoặc ngược lại) thì sao?
    Hi...phải chuẩn bị trước chứ bác...các bác oánh giải nhiều thấy bình thường chứ em lâu lâu dăm bữa nửa tháng em mới tham gia một lần, mà mỗi lần dạt nhà đi là em chuẩn bị kỹ lắm, xem như đi dự hội vậy đó.

Nói thì vậy nhưng em vẫn thường mang một nặng một nhẹ.

Chúng ta có cần thêm vợt dự phòng không?

Có một số người chơi tennis không chuyên thường mang trong balo của mình nhiều hơn 1 cây vợt tennis. Số còn lại chỉ có một cây. Vậy nếu là dân nghiệp dư, chúng ta có nên sử dụng nhiều hơn 1 cây vợt không? Điều này có lãng phí hay không?

Nói chung, đa số các tay vợt thường mang theo nhiều cây vợt để chơi, chúng có thể cùng loại hoặc cùng model, lý do đa số thường là dự phòng khi đứt dây, hoặc do dây bị trùng (không căng như lúc ban đầu nữa), hoặc gãy vợt (ít xảy ra). Đa số các tay vợt lâu năm thường ra lực mạnh, & đặc biệt những tay vợt hay đánh topspin, độ căng của lưới đan vợt ảnh hưởng lớn đến hiệu quả thi đấu. Do đó, để tránh sử dụng cây vợt lạ, đa số họ sử dụng ít nhất 2 cây vợt.

Đối với người mới chơi, lý do để mang 2 cây vợt thường không rõ ràng. Cũng như các tay vợt ra vợt chậm và ngắn ít khi làm đứt dây căng vợt. Bất cứ một tay vợt nào, kể cả người mới chơi hay dân chuyên nghiệp của giải ATP, đều có khả năng đánh banh vào khung vợt hoặc đánh vợt chạm nền sân. Lúc này khung vợt có thể biến dạng ít, hoặc nhiều tuy theo lực va chạm. Đây cũng là 1 nguyên nhan để cần đến cây vợt dự phòng.

Giả sử như khả năng cần vợt dự phòng của những tay vợt mới chơi rất thấp, nhưng nó vẫn có thể xảy ra, và nếu người đó đang sử dụng một cây vợt rất đặc biệt, và sử dụng loại vợt khác sẽ rất khó dùng đối với người đó, thì họ nên nghĩ tới việc đâu tư 1 cây vợt dự phòng, việc này trước tiên là mang lại lợi ích cũng như hiệu quả thi đấu cho chính họ. Nói một cách khác, nếu bạn chưa bao giờ bị đứt dây vợt trước đây, và cây vợt bạn đang dùng cũng rất phổ biến, thì mua 1 cây vợt dự phòng thật sự là không cần thiết.

Để chúng ta có một đề tài thảo luận thú vị, các bác có thể đưa ra ý kiến: nên hay không nên mua thêm vợt dự phòng. Điều đó sẽ mang lại những lợi ích gì cho người chơi tennis.

Về chi phí: nếu có đủ tiền mua thì mang theo 10 cây vợt cũng không sao, có điều hơi buồn cười. Vì thế không nên đặt ra câu hỏi "lãng phí hay không". Em hiện đang có >10 cây vợt ở nhà, nhưng tùy hứng mà em chọn 1 cặp vợt mang ra sân (cây đánh chính thì ít thay đổi).
    Về yêu cầu "vũ khí dự phòng": với mấy bác mới chơi, cảm nhận về cú đánh, loại dây & loại vợt phù hợp còn chưa rõ ràng, đến tự quấn cán có khi còn lóng ngóng thì có thêm cây vợt cũng không giải quyết được vấn đề gì trừ khâu Oai

Chỉ những tay vợt bay đủ lâu mới cảm nhận được 1 cây vợt dự phòng cần đáp ứng được yêu cầu gì: nhẹ hơn 1 chút để đánh khi thể lực suy giảm, nặng đầu hơn 1 chút để đánh phông, dây căng chùng hơn 1 chút... hoặc có khi chỉ đơn giản là có 1 cây vợt thứ 2 để thay thế khi cán cây trước bị ướt mồ hôi hoặc đứt dây bất tử. Cũng có nhiều ng mang những cây vợt dự phòng không giống cây đầu tiên để trải nghiệm 1 loại vợt khác, 1 loại dây khác...

Em chúa ghét các bác ra sân ko mang theo vợt dự phòng

Lý do : Em ko mượn được

Ý bác Ngọc Bẹt là giải quyết khâu oai của các tay vợt mới chơi. Nhưng họ cũng có ý định mang dự phòng dùm các tay vợt khác

Theo em thì nên có cây dự phòng, và 2 cây giống nhau.

1. Cho thêm 1 cây nữa vào túi hay balô cũng chẳng nặng hơn bao nhiêu

2. Trường hợp đứt dây rất dễ xảy ra, lúc đó lại chạy nhặng xị lên để mượn người này người kia, đánh lại không vào tay nên trận đấu mất hay. Vừa rồi đánh giải, vừa vào trận partner em (vợt chủ lực) giao banh 1 phát đứt luôn dây, phải chạy kiếm mượn vợt rồi nhờ người chạy đi đan dây gấp dùm, vừa suýt bị thua game đó. Vừa mất công vừa mất thời gian.