Kết quả 1 đến 10 của 10

Luật tennis - bóng chạm sân đối phương và xoáy ngược lại - ai WIN ?

Tình huống thế này, đối phương sau khi cắt xoáy thì bóng đã đập xuống sân e và xoáy ngược về sân họ (bóng vẫn nằm trong sân),Em không kịp phản ứng gì cho quả đó.Đối phương bảo họ thắng điểm này vì áp dụng luật bóng bàn chứ ko ai rõ điều nào trong luật tennis.

Em ko nắm rõ luật và căn cứ để nói nên chịu thua bàn này sau khi phải mất 10p để tranh luận quả đó.

Vấn đề ko phải là ai thắng hay thua nhưng e muốn biết về luật. A/c nào nắm rõ giải thích giúp e nhé.

Giải thích nhớ trích rõ căn cứ dùm e ạ.

Cảm ơn A/c

(nếu sai chổ mod move giúp e.thks mod)

Trích dẫn Gửi bởi billgates16
    Tình huống thế này, đối phương sau khi cắt xoáy thì bóng đã đập xuống sân e và xoáy ngược về sân họ (bóng vẫn nằm trong sân),Em không kịp phản ứng gì cho quả đó.Đối phương bảo họ thắng điểm này vì áp dụng luật bóng bàn chứ ko ai rõ điều nào trong luật tennis.

Em ko nắm rõ luật và căn cứ để nói nên chịu thua bàn này sau khi phải mất 10p để tranh luận quả đó.

Vấn đề ko phải là ai thắng hay thua nhưng e muốn biết về luật. A/c nào nắm rõ giải thích giúp e nhé.

Cảm ơn A/c

Bác thua điểm đó là đúng rồi. Bác tham khảo thêm.
    http://vntennis.net/diendan/showthre...t=11806&page=2

Quote:
    Nguyên văn bởi LiveView <a rel="nofollow" href="http://vntennis.net/diendan/images/tennis/buttons/viewpost.gif" class="highslide" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'vntennis.net', '/diendan/images/tennis/buttons/viewpost.gif']);return hs.expand(this)"></a>
    Ké bác chủ thớt tí . Ae ngâm cứu luật cho vui nhé, cái này đôi lúc cũng có gặp
    <font color="Black">Tình huống như sau :
    A cắt bóng bỏ nhỏ, vì bóng quá xoáy nên vừa chạm sân của B thì nảy ngược trở lại phần sân của A. Có 4 trường hợp

1/ Cả A & B đều ko chạm được vào bóng. Vậy điểm thuộc về ai ?

2/ B thò vợt sang phần sân của A để đánh & A không đỡ được. Vậy điểm thuộc về ai ? ( lưu ý là B thò vợt sang phần sân của A)

3/ Banh vừa nảy ngược trở lại sân của A & chưa chạm đất, thì A bỏ nhỏ thêm 1 cú nữa, nhưng lần này bóng ra ngoài. Vậy điểm thuộc về ai ?

4/ Banh nảy ngược trở lại sân của A & chạm đất, rồi A bỏ nhỏ thêm 1 cú nữa, nhưng lần này bóng ra ngoài. Vậy điểm thuộc về ai ?</font>

Nguyên văn bởi oregon <a rel="nofollow" href="http://vntennis.net/diendan/images/tennis/buttons/viewpost.gif" class="highslide" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'vntennis.net', '/diendan/images/tennis/buttons/viewpost.gif']);return hs.expand(this)"></a>
    em trả lời thử xem thế nào

1) điểm thuộc về A, do B ko chạm dc bóng trc khi bóng chạm đất lần 2 (điểm winner cho bên A đàng hoàng)

2) trường hợp này B đuợc phép thò vợt sang phần sân của A để đánh bóng (nhưng vợt hoặc body của B ko dc chạm lưới nhé). A ko đỡ được thì điểm cho B

nhưng các bác lưu ý giùm: chỉ được thò vợt sang sân đối phuơng SAU KHI bóng đã qua phần sân bên mình. chứ đánh kiểu như mấy bác nhà mình là cứ thò sẵn vợt sang bên kia lưới rồi kê volley là phạm luật đấy ạ

3) A phạm lỗi vì khi đấy bóng mới có 1 lần rơi chạm đất, nghĩa là bóng vẫn trong cuộc. B thắng điểm đấy

4) giống trường hợp 1, bóng đã chạm 2 nảy, B thua. A thích làm gì với bóng lúc này mà chả được

Bác oregon trả lời chuẩn quá !

Mấu chốt ở đây là "bóng mới chạm sân 1 lần thì bóng vẫn còn trong cuộc".

Vì vậy, ngay cả khi B thò vợt sang phần sân của A để đánh, mà A có hành động cản trở thì trọng tài vẫn xử A thua điểm đó (chưa cần biết có đỡ được hay không).
    Điều 21. CẢN TRỞ ĐỐI PHƯƠNG

Nếu đấu thủ có hành động cản trở đối phương đánh trảbóng thì đấuthủ sẽ mất

điểm nếu đó là hành vi cốtình,nếu là vô tình thì điểm đó được đánh lại.

...........

Tình huống 2: Khi bóng nảy ngược lại qua lưới, đấu thủ có thể với qua lưới để đánh bóng, nếu đối phương ngăn cản đấu thủ làm việc này thì xử lý sao?

Quyết định: Theo Điều 21, trọng tài có thể cho đấu thủ bị ngăn cản thắng điểm hoặc cho đánh lại điểm đó (tham khảo Điều 25).

Ps : Gửi ae luật tennis do Ủy ban thể Dục Thể Thao ban hành, áp dụng cho các giải đấu tổ chức ở VN (luật này cũng dịch từ ITF )

Trích dẫn Gửi bởi LiveView
    Bác thua điểm đó là đúng rồi. Bác tham khảo thêm.

Tình huống 2: Khi bóng nảy ngược lại qua lưới, đấu thủ có thể với qua lưới để đánh bóng, nếu đối phương ngăn cản đấu thủ làm việc này thì xử lý sao?

Quyết định: Theo Điều 21, trọng tài có thể cho đấu thủ bị ngăn cản thắng điểm hoặc cho đánh lại điểm đó (tham khảo Điều 25). [/COLOR]

Ps : Gửi ae luật tennis do Ủy ban thể Dục Thể Thao ban hành, áp dụng cho các giải đấu tổ chức ở VN (luật này cũng dịch từ ITF )
    Trước tiên em cảm ơn bác Liveview đã trả lời câu hỏi - chắc bác cũng có dính gì đến DSLR nên mới lấy nick này -

Nếu vậy e có thể với vợt qua sân đối phương để đánh mà ko phạm luật, vậy đánh ở đây là sao cho chạm đc bóng và bóng rơi và thắng điểm ở phần sân đối phương thì em đc thắng điểm đó đúng ko bác ?

Thua cú này thì uất cho e quá, e sẽ lên núi luyện cách đánh này cho bằng được hihi

Cảm ơn bác ạ.

Trước tiên em cảm ơn bác Liveview đã trả lời câu hỏi - chắc bác cũng có dính gì đến DSLR nên mới lấy nick này -

Nếu vậy e có thể với vợt qua sân đối phương để đánh mà ko phạm luật, vậy đánh ở đây là sao cho chạm đc bóng và bóng rơi và thắng điểm ở phần sân đối phương thì em đc thắng điểm đó đúng ko bác ?

Thua cú này thì uất cho e quá, e sẽ lên núi luyện cách đánh này cho bằng được hihi

Cảm ơn bác ạ.
    Đúng rồi, trường hợp 2 đó bác.

Ps: Trước giờ toàn Compact. Chằng qua thích nhìn mấy thứ "sống động" nên lấy nick này thoai ! kkk

Cảm ơn bác ạ.
    Cú này không phải ai cũng đánh được đâu bạn, tui đánh 10 năm nay chỉ có 1 lần duy nhất là may mắn sao đó chứ không có ý đánh như thế và ăn trái bóng đó ,chỉ có thế giới mấy tay đẳng cấp chủ ý đánh được,cú này đa phần là may mắn thường thì cú cắt này cũng là chủ ý của họ nhưng do gặp bóng mình đánh xoáy ngược nó phản ép phê nó giật bóng lại ,may mắn thì ăn thôi không nên ức làm gì trái banh ,nên tập cho mình nhiều cú sở trường để đánh banh winer và tự quyêt định trận đấu.Còn thò vợt qua sân họ thì mình lỗi rồi

Trích dẫn Gửi bởi hama-bien
    Còn thò vợt qua sân họ thì mình lỗi rồi
    Với trường hợp bóng đã chạm sân bên B & nảy ngược lại phần sân bên A, thì người B có quyền thò vợt sang để đánh, miễn ko chạm lưới (hama xem điều 21 phần a tô màu xanh).

Không bik sau này bác có gặp lại cú này lần 2 để thò vợt sang k nữa , bác LiveView tập đc kỹ thuật này sẽ nổi tiếng thế giới cho xem

Cảm ơn A/c

Cú ăn điểm này rõ ràng quá rồi! điểm chỉ được tính khi player đánh trả bóng.

Trường hợp này là bóng đã chạm đất, không có cú đánh trả của player trong đội của billgates16 thì đội của billgates16 thua điểm quả bóng đó.

Bóng sau khi chạm sân đối phuơng, có thể bay đi bất cứ nơi nào (bay ngược về sân của đội vừa cắt banh), nếu đội ở phần sân nhận quả cắt không chạm được quả bóng cắt đó thì thua!

Cảm ơn A/c

Em copy lại bài của em post đã lâu cũng về tình huống này đây ạ

Nguyên văn bởi LiveView Xem bài viết

Ké bác chủ thớt tí . Ae ngâm cứu luật cho vui nhé, cái này đôi lúc cũng có gặp

Tình huống như sau :

A cắt bóng bỏ nhỏ, vì bóng quá xoáy nên vừa chạm sân của B thì nảy ngược trở lại phần sân của A. Có 4 trường hợp

2/ B thò vợt sang phần sân của A để đánh & A không đỡ được. Vậy điểm thuộc về ai ? ( lưu ý là B thò vợt sang phần sân của A)

3/ Banh vừa nảy ngược trở lại sân của A & chưa chạm đất, thì A bỏ nhỏ thêm 1 cú nữa, nhưng lần này bóng ra ngoài. Vậy điểm thuộc về ai ?

4/ Banh nảy ngược trở lại sân của A & chạm đất, rồi A bỏ nhỏ thêm 1 cú nữa, nhưng lần này bóng ra ngoài. Vậy điểm thuộc về ai ?

Tình huống này điểm cho A.

Và đương nhiên ngay lúc đó đã kết thúc tình huống này (điểm cho A) nên cũng sẽ chẳng lấy đâu ra 2 giả định tình huống 3 & 4 nữa.

Trong trận đấu các tay vợt không được phép thò vợt sang phần sân của đối phương trừ đúng trường hợp này (khi A bỏ nhỏ bóng chạm mặt sân B sau đó xoáy giật hoặc bị lực thổi của gió bay ngược lại phần sân A). Nếu bóng nảy ngược lại sân A & chưa chạm mặt sân (chạm thì B đã thua béng rồi còn đâu) thì B được phép thò vợt sang xử lý bóng, nhưng tuyệt đối không được chạm bất kỳ bộ phận nào trên người (kể cả quần áo, mũ, vợt) vào lưới, cũng như sau khi xử lý bóng xong không được phép để vợt chạm mặt sân của A, hoặc không được nhảy hẳn sang sân của A (mất đà lao qua lưới chẳng hạn) hehehe.

Em gửi các bác luật ITF bản mới nhất 2013 đây ạ, câu trả lời nằm ở điều 25 phần b, trang 11

http://www.itftennis.com/media/136148/136148.pdf

Vấn đề đã được làm rõ.

Em xin cảm ơn tất cả các a đã dành thời gian giải thích.

Chúc các a trình tennis ko ngừng tiến bộ, và tâm lý thi đâu luôn "bình thản",với e sự bình thản trong tâm lý sẽ giúp cho đường banh trong tất cả mọi ngày ổn định rất nhiều

Thks & Bst Rgds.