Kết quả 1 đến 8 của 8

[Lại] Dây vợt - Dây nào phù hợp với mong muốn của bạn

Chào các bác,

Em có xem hầu hết các bài trên diễn đàn về chọn dây vợt như thế nào là phù hợp nhưng hầu hết vẫn là quan điểm cá nhân của từng người, cách đánh...sẽ đưa ra những nhận xét về loại dây vợt đó. (Em có xem bài của bác CatvaXeo cũng như Caotrung0418).

Đối với 1 người mới chơi tennis như em, và cũng chưa có điều kiện để thử nghiệm nhiều loại dây thì sẽ làm thề nào? Qua bài viết này em xin giới thiệu 1 cách khác về việc tìm dây vợt như thế nào theo yêu cầu người chơi (ý nghĩ co phần logic của 1 newbie nên mong các bác chém em nhẹ xíu )

Mục đích: Đưa ra 1 cách tìm dây vợt phù hợp theo mong muốn của người chơi. Không còn lý do để đỗ thừa: dây không hợp, vợt không tốt, bla bla...mặc dù đánh dở thật .

Nguồn thông tin: Tennis-warehouse

Phương pháp: Trung bình số học dựa trên thông số từ Tennis-warehouse.

Lưu ý: không phải dây nào bên dưới cũng có ở VN.

Thông tin sau khi tổng hợp từ đội ngũ test của tennis-warehouse. Em thông kê (copy - paste) được 90% thông tin các loại dây mà họ đã review như sau (10 còn lại nó review bằng video/format khác) nên không copy được).
    <a rel="nofollow" href="http://www.uphinh.vn/image/stream/1435614.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'www.uphinh.vn', '/image/stream/1435614.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    <a rel="nofollow" href="http://www.uphinh.vn/image/stream/1435615.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'www.uphinh.vn', '/image/stream/1435615.jpg']);return hs.expand(this)"></a>
    <a rel="nofollow" href="http://www.uphinh.vn/image/stream/1435616.jpg" onclick="_gaq.push(['_trackEvent', 'Outgoing', 'www.uphinh.vn', '/image/stream/1435616.jpg']);return hs.expand(this)"></a>

Sau đó em lấy trung bình theo các tiêu chí ghi sẵn sẽ có được các đánh giá trung bình của các tiêu chí đó trên 39 loại dây. Như sau:

Power 63

Spin 82

Comfort 75

Control 83

Touch 80

String Movement 83

Playability Duration 76

Durability 83

Overall 81

Hiện giờ em đang chơi BBL Aero Team 285g, cầm số 4 đánh topspin và em muốn tăng thêm power cho cú đánh nên em sẽ chọn các tiêu chí chủ yếu là power, comfort, control và playability Duration là chính (đặc trường hợp em đã đủ spin rồi ) và các tiêu chí trên sẽ cần cao hơn mức trung bình đã nêu trên.

Giờ thì em lọc ra những dây nào mình cần nhất và xếp hạng, sau đó ra tiệm tennis và hỏi họ có hay không. Có rồi thì...test và cảm nhận .

Nếu các bác đã có sử dụng qua bất cứ dây nào trên này thì sẽ có cách nhìn tốt hơn về cách cho điểm của tennis-warehouse và từ đó có thể suy ra được dây nào hợp với mình hơn.

Mong các bác góp ý.

Chả thấy bác cho kết luận là lối đánh như bác thì cuối cùng bác đánh dây gì là hay nhất theo như bác cảm nhận nhỉ

Sorry bác, dạo này em bận nên ít online. Em cầm số 4, vợt BBL Aero Pro Team 280g. Em vừa thử sức với dây BBL RPM Team (dây này được đánh giá là soft và tăng spin khoảng 86đ). Do em có ý muốn là tăng lên thành super spin để đánh banh xoáy và khó ra ngoài hơn.

Cảm nhận sau 2 trận vừa qua thì đúng là xác suất banh ra ngoài (hay vô lưới) của em giảm rõ, spin tăng lên nhiều. Power thì em có cảm giác bị giảm thật (em phải dùng nhiều sức hơn). Chỉ 2 trận nên không dám nói thêm, giờ em muốn xem duration của dây như thế nào nữa . Thân !
    Trích dẫn Gửi bởi truongnadal
    Chả thấy bác cho kết luận là lối đánh như bác thì cuối cùng bác đánh dây gì là hay nhất theo như bác cảm nhận nhỉ

Em đánh giống hệt bác đổi qua đổi lại bây giờ hài lòng với sigum thunder. Bác thử phát xem sao.

Trích dẫn Gửi bởi Bao-neverdie
    Sorry bác, dạo này em bận nên ít online. Em cầm số 4, vợt BBL Aero Pro Team 280g. Em vừa thử sức với dây BBL RPM Team (dây này được đánh giá là soft và tăng spin khoảng 86đ). Do em có ý muốn là tăng lên thành super spin để đánh banh xoáy và khó ra ngoài hơn.

Cảm nhận sau 2 trận vừa qua thì đúng là xác suất banh ra ngoài (hay vô lưới) của em giảm rõ, spin tăng lên nhiều. Power thì em có cảm giác bị giảm thật (em phải dùng nhiều sức hơn). Chỉ 2 trận nên không dám nói thêm, giờ em muốn xem duration của dây như thế nào nữa . Thân !
    Bác đan RPM Team bao nhiêu ký zậy? mình cũng đang xài súng và đạn giống bác nên muốn tham khảo 1chút kinh nghiệm, thanksm !

Cá nhân mình thấy đánh RPM team này cảm giác ok, vẫn giữ được đặc tính spin và control tốt của RPM blast nhưng đánh mềm mại hơn nhiều, theo mình thấy nếu vợt mặt 100 thì nên đan khoảng 24k còn nhỏ hơn thì khoảng 23k là vừa..

Trích dẫn Gửi bởi ca sau
    Cá nhân mình thấy đánh RPM team này cảm giác ok, vẫn giữ được đặc tính spin và control tốt của RPM blast nhưng đánh mềm mại hơn nhiều, theo mình thấy nếu vợt mặt 100 thì nên đan khoảng 24k còn nhỏ hơn thì khoảng 23k là vừa..
    Mình đang dây kẽm xoắn (gosen xoắn) 27 kg đánh thì ok, nhưng đan 26kg thì đánh hay ra ngoài, muốn đổi qua RPM team thì nên đang mấy kg mấy bác nhỉ. Mình đánh spin tốt, nhưng cũng muốn power lên xíu

Mình đang đánh cây Bio300 căng tornado 24.5kg đánh rất xoáy mà độ nảy và bền tương đối ổn