Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 28

Sử dụng máy bắn banh như thế nào là hiệu quả?

Tình hình là em không chủ động được thời gian (2 con nhỏ - vợ tối đi học thêm) nên đang định tậu 1 máy bắn banh (bắn banh cố định 1 vị trí hay lia trái phải, topspin, lob - tốc độ từ 60 km - 120 km). Sân bãi thì không phải lo. Em rãnh được 1 tiếng lúc nào thì có thể xách máy ra dợt vì sân chỉ cách nhà 5 phút.

Em định tậu máy là vấn đề thời gian không chủ động được nên không thể hẹn ban đánh thường xuyên. Nhưng hàng tháng thì em sẽ vẫn kiếm bạn đánh vài trận vì đánh thật thì tình huống đa dạng. Em biết máy bắn banh thì không thể nào thay thế cho bạn đánh nhưng với máy bắn banh em có thể luyện cú quả cố định hay di chuyển khi máy lia banh.

Em thấy trên youtube có videos quay cảnh tập với máy.

Bác nào đã có kinh nghiệm trong việc luyện tập với máy thì chia sẻ kinh nghiệm giúp em nhé.

Nhắm thẳng quân thù mà bắn ... Là hiệu quả nhất hehhe

@Black Force: Mình không rõ vùng New Burnswick, CAN . Bạn thử google tìm thông tin tennis ở vùng này - như là tìm sân tennis ở gần nơi bạn sẽ ở, hay tìm tennis clubs. Ở vùng Bắc Mỹ thì nơi nào cũng có sân tennis bạn à. Nếu bạn đi du học thì ở các trường Trung Học hay Đại Học đều có sân tennis cả.

Tập với máy bắn banh:

Forehand:

Backhand:

Bài tập FH, BH, volley và tập bài tấn công với máy bắn bóng: (video cũ nhưng những bài tập vẫn hữu dụng)

@nhk2007:Nếu em có máy bắn banh và sân thì một mình em có thể tự tập được với nhiều bài tập rất bổ ích và cũng không kém phần thú vị,nhưng khi mua máy em cần lưu ý một số điểm sau:

-Khi đã quyết định mua một chiếc máy nào đó em nên tìm hiểu kỹ tính năng và cần tham khảo các đời máy khác xem có phù hợp với mục đích của mình không?

-Nên thử máy trước khi mua và nên cho máy chạy gần với công suất của máy để xem sự ổn định của máy ntn? Thường trọng lượng của máy nặng sẽ tốt hơn máy nhẹ.Khi máy đang chạy độ rung càng ít càng tốt.Nếu máy có sử dụng bộ sạc điện gắn liền thì nên kiểm tra thực tế xem ác quy sử dụng đc trong thời gian bao lâu?Cần lưu ý là càng về sau khi ác quy ít điện máy bắn banh sẽ không được ổn định như lúc đầu.

-Nếu em thường xuyên tập một mình thì nên mua máy có chức năng điều khiển từ xa để khỏi phải chạy đi chạy lại mất thời gian.

-Nếu là máy dùng rulo cao su (không phải máy nén khí)thì tránh để nơi nóng và ẩm.Máy để lâu không sử dụng cũng dễ hư hỏng nhất là rulo cao su.

-Một điều rất quan trọng là nên mua máy có chế độ bảo hành và bảo trì uy tín cũng như những linh kiện thay thế luôn sẵn có.Tránh mua những máy hãng lạ nhập khẩu...sẽ rất rắc rối khi máy có sự cố.

-Khi sử dụng máy cần lưu ý:

+Khi bật máy cần để máy chạy ổn định mới cho bắn banh thì máy sẽ bền và dễ điều chỉnh hướng cũng như tầm banh nhanh,chậm,cao thấp...

+Sau mỗi lần nghỉ mệt thì tắt máy tương tự như cho máy nghỉ vậy.

+Khi máy dừng bắn banh với bất cứ lý do gì thì tuyệt đối không đc nhòm hoặc đi ngang qua mặt trước của máy vì có thể banh bị kẹt và đột ngột bắn ra với tốc độ rất mạnh...sẽ gây tai nạn rất nguy hiểm.

+Nên dùng banh có độ cứng đều nhau(không nên dùng banh cũ,mới lẫn lộn)sẽ cho sự ổn định.

Một vài kinh nghiệm thực tế và những chỉ dẫn của một số AE ...hy vọng sẽ giúp ích đc cho em phần nào. Nhớ thêm đc điều gì anh sẽ bổ sung sau.

Chúc em tìm đc một chiếc máy như ý

Trích dẫn Gửi bởi nhk2007
    Tình hình là em không chủ động được thời gian (2 con nhỏ - vợ tối đi học thêm) nên đang định tậu 1 máy bắn banh (bắn banh cố định 1 vị trí hay lia trái phải, topspin, lob - tốc độ từ 60 km - 120 km). Sân bãi thì không phải lo. Em rãnh được 1 tiếng lúc nào thì có thể xách máy ra dợt vì sân chỉ cách nhà 5 phút.

Em định tậu máy là vấn đề thời gian không chủ động được nên không thể hẹn ban đánh thường xuyên. Nhưng hàng tháng thì em sẽ vẫn kiếm bạn đánh vài trận vì đánh thật thì tình huống đa dạng. Em biết máy bắn banh thì không thể nào thay thế cho bạn đánh nhưng với máy bắn banh em có thể luyện cú quả cố định hay di chuyển khi máy lia banh.

Em thấy trên youtube có videos quay cảnh tập với máy.

Bác nào đã có kinh nghiệm trong việc luyện tập với máy thì chia sẻ kinh nghiệm giúp em nhé.
    Nếu em không nhầm , hình như bác không phải ở Long An - VN như trong profile của bác. Bác ở nước ngoài ? Nếu đúng vậy thì xem ra nỗi trăn trở của em cũng gần giống như bác rùi. Số là em vẫn đang ở VN, nhưng sắp phải sang Canda - bang New Burnswick ở khoảng 2 năm. Đây sẽ là 2 năm kinh khủng trong đời em vì em nghe nói New Burnswick không ai chơi tennis cả

Em đang có dự định sang đó sẽ sắm 1 máy bắn bóng, kiếm 1 cái sân rộng, tự "quy hoạch" nó thành cái "sân tennis" rồi để máy sân bên kia bắn sang sân bên này tập cú cho không bị mất cảm giác trong suốt 2 năm chờ ngày hồi hương.

Nếu không làm được vậy, em sẽ chết, vì buồn. Có bác nào có thông tin về tình hình tennis ở vùng khỉ ho cò gáy này không xin cho em biết với !

Cám ơn anh Sơn về những thông tin anh cung cấp.

Trích dẫn Gửi bởi nhk2007
    @Black Force: Mình không rõ vùng New Burnswick, CAN . Bạn thử google tìm thông tin tennis ở vùng này - như là tìm sân tennis ở gần nơi bạn sẽ ở, hay tìm tennis clubs. Ở vùng Bắc Mỹ thì nơi nào cũng có sân tennis bạn à. Nếu bạn đi du học thì ở các trường Trung Học hay Đại Học đều có sân tennis cả.
    Em mà đi du học thì đỡ quá, trong trường Trung Học hay Đại Học chả thiếu giống thể thao nào. Đúng là nhìn chung Bắc Mỹ rất chuộng tennis nhưng theo em biết cũng tùy vùng thôi. Canda không chuộng tennis bằng Mỹ, nên khó tìm sân public, nhất là các vùng có ít người châu Á sinh sống. Có lẽ 1 phần do khí hậu không thuận tiện cho việc chơi tennis quanh năm? Còn sân trong nhà có máy sưởi thì chắc chi phí rất cao rồi. Người thân em sang vùng White Rock đã 4 tháng , nơi này cũng chưa lạnh bằng New Burnswick mà tìm hoài chưa ra 1 sân tennis để chơi.

Còn vụ máy bắn bóng em chỉ cho bác 1 lời khuyên : máy gì thì máy, nếu không có xoáy lên hoặc tạo xoáy lên không nhiều thì bác đừng mua. Ngày trước em đã từng tập với 1 cái máy như vậy , tập xong đánh banh thật bay ra ngoài hết. Vì lối đánh hiện đại 80% banh bay đến mình là từ những cú topspin, trong khi nếu mình miệt mài với banh không có topspin sẽ tạo thành thói quen kéo tay lên quá mức cần thiết. Lâu lâu tập banh như vậy thì cũng không ảnh hưởng lắm, nhưng nếu tập kiểu "lấy máy thay người" như bác dự tính thì lâu ngày sẽ hư tay.

Trích dẫn Gửi bởi Black Force
    Lâu lâu tập banh như vậy thì cũng không ảnh hưởng lắm, nhưng nếu tập kiểu "lấy máy thay người" như bác dự tính thì lâu ngày sẽ hư tay.
    Ngay từ bài đầu của topic này em đã xác định là không tập lấy máy thay người mà chỉ muốn luyện cú quả cho thuần thục vì vấn đề thời gian. Có cơ hội là em sẽ dợt với bạn.