Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 60

"Văn hóa" đánh tennis như thế nào khi đánh đôi ?

Mình chơi tennis chưa lâu, nhưng cũng đủ để gặp nhiều partner làm mình khó chịu:

1. Hay càm ràm, la ó, nhăn nhó mỗi khi mình đánh hỏng (mà đến khi pn đánh hỏng thì im thinh thít, ko có 1 tiếng sorry)

--> Ai ra sân chả muốn thắng, chẳng qua là "lực bất tòng tâm thôi", đánh cú nào cũng ăn thì trình đâu có còi thế.
    Theo mình thì ai đánh hỏng quả banh dễ, thì giơ tay sorry 1 tiếng là xong.

2. Hay chỉ đạo chiến thuật phải đứng chỗ này chỗ kia

--> Nhiều lúc tức cười chết được, pn đánh phông lèo phèo, lốp cao cao ngang tầm đối thủ mà cứ kêu mình lên ôm lưới, em đâu có ngu mà lên lưới để ăn banh. Hay thói quen của mình là đứng cách lưới 2m mà pn bảo phải ôm sát lưới thì làm sao mà đánh, chơi kiểu đó thì cho mình đứng ngoài sân luôn cho nó lành, kẻo về nhà mặt sưng vếu vì ăn banh thì vợ nó chửi cho...
    Theo mình thì đã chấp nhận đánh chung, thì phải chấp nhận điểm mạnh điểm yếu của pn, để 2 bên cùng tận dụng điểm mạnh, che chắn điểm yếu cho nhau, chứ không phải bắt pn phải đánh theo lối đánh của mình. Mình chỉ chấp nhận 2 bên trao đổi lối đánh để ăn ý thôi, chứ không thể áp đặt nhau.

3. Hay "giảng bài" về cách đánh

--> Nếu trình pn cao thì đôi khi mình còn nể mà nghe, nhiều lúc trình pn chỉ ngang ngang mình, hoặc nhỉnh hơn tí mà cứ vênh mặt lên dạy phải đánh thế này thế kia. Mà nhiều khi mới gặp nhau lần đầu, còn chưa biết mình đánh cú nào tốt, cú nào tệ mà đã lo dạy mình đánh rồi. Chưa nói mình đánh kiểu banh tạt, pn kêu quả đó phải giựt hoặc líp lốp ... thì mình bó tay.
    Theo mình thì trừ khi 2 người là bạn thân, còn như mới quen thì xin đừng "dạy nhau", mỗi người một trường phái đánh khác nhau, cần tôn trọng nhau 1 tí. Mấy tay vợt hàng đầu thế giới có tay nào đánh giống tay nào đâu.

bài viết tâm huyết dữ a ha e thấy trên đây đúng là những gì những người chơi tennis hay gặp phải (cả phong trào lẫn chuyên nghiệp quốc tế) và luôn luôn muốn tránh, nhưng muốn tránh hay sửa đổi thì hoàn toàn không dễ chút nào, nếu ko muốn nói là bất khả thi, vì đó là "bản tính tự nhiên" rồi a, phải có người tính này tính thế kia, phong cách A đụng phong cách B, C , D .. chứ nếu ai cũng giữ dc một cái đầu thoải mái "đánh như đi chơi" thì nói làm j nữa, đời vậy hết "vui" rồi trước khi lâm trận ai cũng hô hào là: "vui là chính.. hết tay đi bồ.. ăn thua ko quan trọng.. bồ cứ đánh tự nhiên..", có thể họ cũng thừa biết càm ràm bồ là sai, nhưng khi đụng trận thực tế hay một pha bóng hỏng ăn cụ thể, "bản chất" lộ ra liền àh, có muốn tránh cũng ko dc đâu. Tính người như thế nào lên sân là thể hiện thấy ra hết.

Thực tế mà nói đó a, trong tennis nói riêng hay cuộc sống nói chung, khi phải "hợp tác" với 1 người không hợp nhau, điều duy nhất có thể làm dc chỉ là chấp nhận trong chừng mực thôi, còn pn tennis mà ko thích tính nhau, ko hợp lối đánh thì chỉ có nước "gặp một lần rồi thôi", biết rồi thì lần sau ko đứng chung nữa

Ok. Bức xúc bức xúc thanks bác vietlap

Trích dẫn Gửi bởi vietlap
    Mình chơi tennis chưa lâu, nhưng cũng đủ để gặp nhiều partner làm mình khó chịu:

1. Hay càm ràm, la ó, nhăn nhó mỗi khi mình đánh hỏng (mà đến khi pn đánh hỏng thì im thinh thít, ko có 1 tiếng sorry)

--> Ai ra sân chả muốn thắng, chẳng qua là "lực bất tòng tâm thôi", đánh cú nào cũng ăn thì trình đâu có còi thế.

--> Nhiều lúc tức cười chết được, pn đánh phông lèo phèo, lốp cao cao ngang tầm đối thủ mà cứ kêu mình lên ôm lưới, em đâu có ngu mà lên lưới để ăn banh. Hay thói quen của mình là đứng cách lưới 2m mà pn bảo phải ôm sát lưới thì làm sao mà đánh, chơi kiểu đó thì cho mình đứng ngoài sân luôn cho nó lành, kẻo về nhà mặt sưng vếu vì ăn banh thì vợ nó chửi cho...
    Theo mình thì đã chấp nhận đánh chung, thì phải chấp nhận điểm mạnh điểm yếu của pn, để 2 bên cùng tận dụng điểm mạnh, che chắn điểm yếu cho nhau, chứ không phải bắt pn phải đánh theo lối đánh của mình. Mình chỉ chấp nhận 2 bên trao đổi lối đánh để ăn ý thôi, chứ không thể áp đặt nhau.

--> Nếu trình pn cao thì đôi khi mình còn nể mà nghe, nhiều lúc trình pn chỉ ngang ngang mình, hoặc nhỉnh hơn tí mà cứ vênh mặt lên dạy phải đánh thế này thế kia. Mà nhiều khi mới gặp nhau lần đầu, còn chưa biết mình đánh cú nào tốt, cú nào tệ mà đã lo dạy mình đánh rồi. Chưa nói mình đánh kiểu banh tạt, pn kêu quả đó phải giựt hoặc líp lốp ... thì mình bó tay.
    Theo mình thì trừ khi 2 người là bạn thân, còn như mới quen thì xin đừng "dạy nhau", mỗi người một trường phái đánh khác nhau, cần tôn trọng nhau 1 tí. Mấy tay vợt hàng đầu thế giới có tay nào đánh giống tay nào đâu.
    ông đang chửi tui đó hả cha nội?!!! hahaha tui nhột nha!!! hihi

Trích dẫn Gửi bởi Lỗ Trí Thâm
    ông đang chửi tui đó hả cha nội?!!! hahaha tui nhột nha!!! hihi
    Tui nói tui khó chịu chứ có chửi ông đâu, nhột thì tự gãi đi nhe, tui hổng gãi giúp ông đâu.

heheh chắc e không nằm trong diện anh nói rồi

còn 1 kiểu nữa bác ơi, kiểu khủng bố tinh thần pn

pn A đánh hư: Ơ quả ấy có gì khó đâu mà đánh hư nhỉ

Mình đánh hư: không sao, gỡ quả sau

Ức chế như cái ghế luôn đó bác

bài viết giống ý em cũng hay bức xúc dù biết trình mình kém cỏi quá nên cũng ráng dùng kem chống nhục mà chịu đựng thôi chứ biết sao giờ, đợi em lên trình cao xong em chửi ngược lại ... kkkk...

Khi tham dự giải hay đánh độ thì ngoài yếu tố chuyên môn của bản thân ra thì còn một yếu tố cực kỳ quan trọng nữa đó là: "chọn partner"!!! Nếu pn nhăn nhó thì coi như tèo chắc rồi, còn nếu cùng coi đó là cuộc chơi thì thắng thua chỉ còn phụ thuộc vào may mắn!!! Ra về cùng thoải mái cười vui thì còn gì hạnh phúc bằng! Đánh đôi thì không thể thiếu sự phối hợp với pn, hai người mạnh đứng với nhau mà mỗi người một phách thì bó tay rồi. Kinh nghiệm trải qua một thời gian chơi tennis của mình đấy

Bác núi nhắc mới nhớ, có hôm đánh với pn "gian bỏ mẹ", đánh xong mình phải ra xin lỗi đối thủ vì mình thấy gian mà ko dám nói, hehe
    Bác thiệt là thẳng như ruột...ngựa...hahhaha