Các bà mẹ mới muốn biết liệu codein và cho con bú có phải là sự kết hợp an toàn hay không. Codeine là một loại thuốc phiện được sử dụng trong thuốc giảm đau. Thuốc phiện là thuốc có nguồn gốc từ cây thuốc phiện và nằm trong số các loại thuốc giảm đau gây nghiện nhất như codein, oxycodone và fentanyl cho đến các loại thuốc bất hợp pháp, như heroin. Việc sử dụng quá nhiều bất kỳ loại thuốc phiện nào cũng có thể dẫn đến nghiện và rối loạn sử dụng thuốc phiện.

Ở dạng nguyên chất, chúng có tác dụng tương tự và mang lại rủi ro tương tự cho trẻ thông qua việc cho con bú. Tuy nhiên, các khuyến nghị chính thức liên quan đến việc sử dụng của các bà mẹ cho con bú khác nhau, dựa trên nghiên cứu, các vấn đề về lối sống của phụ nữ sử dụng từng chất và khả năng các bà mẹ có thể kiểm soát việc uống thuốc của họ cho dù thông qua việc tự kiểm soát liều lượng của họ hoặc thông qua việc biết các thành phần thực tế của những gì họ đang dùng.

Codein

Codeine có sẵn trong các công thức khác nhau như thuốc giảm đau không kê đơn, xi-rô ho, hoặc, phổ biến nhất ở các bà mẹ cho con bú, như thuốc giảm đau theo toa sau khi sinh hoặc một phần c.

Mặc dù codeine theo truyền thống được coi là an toàn cho các bà mẹ cho con bú, nhưng người ta biết rằng thuốc được chuyển đổi thành morphin, được truyền qua sữa mẹ cho em bé, và điều này có thể dẫn đến trầm cảm của hệ thống thần kinh trung ương và ngưng thở, có thể, trong trường hợp hiếm gặp, gây tử vong. Cần nhiều nghiên cứu hơn để xác định sự an toàn của codein ở trẻ bú sữa mẹ, và cũng có một số nhầm lẫn giữa các bác sĩ về việc liều cao cho trẻ sơ sinh thực sự là gì.

Các bạn có thể quan tâm: Bình sữa cho trẻ sơ sinh

Nếu bạn có tiền sử sử dụng thuốc phiện

Một lý do khác để tránh codeine là nếu bạn có tiền sử sử dụng heroin hoặc sử dụng một loại thuốc phiện khác, codein có thể làm tăng nguy cơ tái phát. Ngoài ra, nó có thể không hiệu quả ở liều khuyến cáo, vì khả năng dung nạp trước đó của bạn với một loại thuốc tương tự. Uống nhiều thuốc hơn so với quy định khi cho con bú cũng sẽ khiến bé tiếp xúc với liều cao hơn, làm tăng nguy cơ.

Khi Codeine là lựa chọn duy nhất

Bạn có thể yêu cầu codeine nếu bạn không thể dùng ibuprofen hoặc acetaminophen . Nếu, sau khi khám phá các lựa chọn khác, codeine có vẻ là sự lựa chọn tốt nhất, bạn cần cẩn thận theo dõi các tác động lên bản thân và em bé, vì không ai khác sẽ quan sát cả hai bạn, 24/7.

Nghiên cứu chỉ ra rằng một số ít các bà mẹ chuyển đổi nhiều codein thành morphin trong cơ thể họ, khiến trẻ có nguy cơ bị tác dụng phụ cao hơn, hoặc thậm chí tử vong. Em bé nhạy cảm với tác động của thuốc phiện hơn trẻ lớn hoặc người lớn. Thông thường, tác dụng phụ hệ thống thần kinh trung ương của bé bú mẹ sẽ phản ánh chính bạn.

Điều gì làm tăng rủi ro

Một số trường hợp có thể làm tăng nguy cơ cho em bé của bạn. Em bé của bạn sẽ xử lý morphin do cơ thể sản xuất từ ​​codeine chậm hơn nhiều so với bạn, do đó, việc cho con bú liên tục trong khi bạn có codein trong hệ thống của bạn có thể gây ra sự tích tụ morphin trong hệ thống của em bé, làm tăng nguy cơ.

Nguy cơ cho em bé của bạn tăng cao đáng kể sau bốn ngày sử dụng codein.

Cũng như các loại thuốc không kê đơn khác, một số người chuyển hóa codein ở các mức độ khác nhau. Khi người mẹ là một "chất chuyển hóa cực nhanh", cô ấy sản xuất nhiều morphin hơn khi dùng codein so với hầu hết mọi người. Trong tình huống này, trẻ sơ sinh có thể tiếp xúc với mức độ độc hại của morphin khi cho con bú. Nguy cơ này có thể được giảm bớt bằng cách ngừng sử dụng codein sau hai đến ba ngày sử dụng và nhận thức được các triệu chứng ngộ độc opioid tiềm ẩn ở cả bạn và em bé.

Phụ nữ chuyển đổi nhiều codein thành morphin có sự sao chép mã hóa gen cho cytochrom P450 2D6. Khuynh hướng di truyền này có thể được phát hiện bằng xét nghiệm di truyền có sẵn trên thị trường, mặc dù không thường ở bệnh viện.

Lời khuyên

Nếu bạn không có lựa chọn nào khác ngoài việc sử dụng codein trong thời gian dài, hãy cho bé bú trước khi uống thuốc, xen kẽ giữa bú mẹ và bú bình để bé có cơ hội xử lý morphine từ sữa mẹ và cho bé nghỉ hoàn toàn từ sữa mẹ chứa codeine cứ sau hai đến ba ngày.
Trẻ sơ sinh thường rất buồn ngủ , và các bà mẹ mới thường kiệt sức, nhưng hãy thử và cảm nhận sự khác biệt giữa sự mệt mỏi thực sự và sự uể oải do thuốc gây ra ở bạn và em bé. Ví dụ, nếu em bé của bạn khó khơi dậy, và tiếp tục có vẻ buồn ngủ và thiếu tỉnh táo một khi thức dậy. Khi nghi ngờ, lỗi ở phía thận trọng.
Nếu bạn lo lắng về việc sản xuất quá nhiều morphin từ codein, hãy hỏi bác sĩ về xét nghiệm di truyền. Mặc dù tất cả phụ nữ, bao gồm cả những người dùng thuốc, được khuyến khích cho con bú vì lợi ích sức khỏe của việc cho con bú , cho con bú bình luôn là một lựa chọn và có thể được thực hiện bằng cách sử dụng sữa mẹ tặng.

Mời các bạn đến với trang web Bloggiamgia.vn để có thể tìm được nhiều mặt hàng cũng như nhiều điều hấp dẫn khi mua hàng ở đây nhé.