Nhiều người muốn đi du lịch Úc ngoài đi khám phát đất nước tươi đẹp thì họ muốn làm đẹp hồ sơ với lịch sử du lịch đi nhiều nước lớn trong đó có Úc

hải quan úc không đóng dấu nhập cảnh

Tuy nhiên khi đến và đi khỏi nước Úc bạn không hề được đóng dấu vào hộ chiếu. Xin visa đi Úc của bạn cũng không được dán visa vào hộ chiếu vậy thì bạn lấy gì để làm bằng chứng đã đi du lịch Úc đây. Tại sao lại có điều này, hãy cùng Umove Travel tìm hiểu lý do vì sao đến Úc lại không có dấu xuất nhập cảnh vào hộ chiếu nhé. Umove Travel muốn chia sẻ kinh nghiệm xuất nhập cảnh tại Úc để cho các bạn mới đi lần đầu không khỏi bỡ ngỡ.

thủ tục đoàn tụ gia đình tại đức

Chúng tôi đến sân bay Melbourne của Úc từ chuyến bay của Việt Nam airline. Bắt đầu từ khi vào trong sân bay, có 3 bảng chỉ dẫn để điều hướng người nhập cảnh vào đây. Bảng thứ nhất rẽ trái dành cho các công dân Úc, New Zealand, Anh, Mỹ và Singapore (quốc gia duy nhất ở châu Á, tôi ngạc nhiên và tự hỏi vì sao không phải là Nhật Bản). Bảng thứ hai đi thẳng dành cho tất cả các hộ chiếu. Bảng thứ 3, dành cho những người có thẻ xanh vào Úc (chắc họ muốn kiểm tra xem có đủ thời gian sống ở Úc theo quy định hay không).
Nếu bạn đi theo nhóm 3-8 người thì nên đi cùng vào 1 cửa, và nói với nhân viên nhập cảnh rằng bạn đi theo nhóm. Họ sẽ đề nghị bạn đưa khoảng 3-4 quyển hộ chiếu lên cùng một lúc để kiểm tra rồi cho bạn qua mà không đóng một dấu nào vào hộ chiếu của bạn, nhân viên làm việc khá nhanh và hiệu quả với một sự tiếp đón niềm nở.

Sau đó bạn đi lấy hành lý theo bảng chỉ dẫn, rồi đi qua các làn đường đã được phân ra. Chúng tôi quan sát thì không chỉ người châu Á mà cả dân châu Âu nếu bay từ các chuyến bay đến từ châu Á đều được kiểm soát rất nghiêm ngặt. Bởi các chuyến bay đến từ khu vực này thường có nguy cơ buôn lậu ma túy.

Bạn sẽ được đề nghị đứng thẳng hàng, để hết hành lý kể cả hành lý ký gửi và xách tay sau đó chó beggie sẽ được suỵt ra để ngửi và kiểm tra “hàng trắng”. Tuy nhiên điều này chỉ xảy ra với sân bay Melbourne, còn với sân bay Sydney khi chúng tôi nhập cảnh từ Vanuatu vào thì không thấy có tiết mục suỵt chó beggie (có lẽ bới đó không phỉa là chuyến bay đến từ châu Á)

morocco giàu hay nghèo

Với thủ tục xuất cảnh tại Úc thì lại vô cùng đơn giản, tất cả thủ tục đều tự động. Bạn đưa mặt hộ chiếu có hình ảnh và thông tin để máy quét. Sau đó bạn tiến lên nhìn vào camera để chụp ảnh và nhận diện hình ảnh của bạn.Nếu bạn đeo kính thì nên bỏ ra để máy có thể nhận diện khuôn mặt của bạn.