Tắc tia sữa nổi cục là tình trạng diễn ra khá phổ biến ở chị em phụ nữ mới sinh con, thế nhưng, những thông tin về tình trạng phiền toái này thì không phải chị em nào cũng nắm được. Hiểu được điều này, bài viết dưới đây sẽ chia sẻ cho chị em toàn bộ thông tin về tắc tia sữa nổi cục. Hãy cùng theo dõi bài viết để có thêm thông tin nhé!

Dưới đây là những thông tin về khái niệm, nguyên nhân, hậu quả và chữa tắc sữa sau khi sinh. Cụ thể như sau:

1. Thế nào là tắc tia sữa nổi cục?

Tắc tia sữa nổi cục thực ra là là cấp độ nặng của tình trạng tắc tia sữa, nếu chị em bị tắc tia sữa mà không phát hiện cũng như can thiệp chữa trị kịp thời thì chỉ sau 1 thời gian ngắn sẽ gây nên tắc tia sữa vón cục.

Tình trạng tắc sữa thành cục hiểu đơn giản là ở bầu ngực của chị em sẽ xuất hiện 1 số cục cứng, khi dùng tay sờ sẽ cảm thấy đau và cùng với đó là tình trạng tắc tia sữa khiến bé không đủ sữa bú và mẹ có thể bị phát sốt.

Tắc tia sữa nổi cục thực ra là là cấp độ nặng của tình trạng tắc tia sữa

2. Nguyên nhân tắc tia sữa nổi cục

Có rất nhiều nguyên nhân tắc tia sữa thành cục, nhưng có thể kể đến một số nguyên nhân chính và phổ biến như:
  • Sức đề kháng của chị em phụ nữ sau khi sinh thường rất yếu
  • Chế độ ăn uống không hợp lý và thiếu khoa học sẽ dễ bị tắc sữa nổi cục
  • Chị em không cho bé bú đúng cách
  • Mẹ bị stress, căng thẳng cũng là một trong các nguyên nhân tắc cục sữa…

Có rất nhiều nguyên nhân khiến chị em bị tắc tia sữa thành cục

3. Hậu quả của tắc tia sữa nổi cục

Tình trạng tắc tia sữa nổi cục nếu không chữa trị và can thiệp kịp thời sẽ gây nên một số hậu quả phiền toái như sau:
  • Bé không đủ sữa để bú, từ đó không có đủ chất dinh dưỡng để có thể phát triển bình thường.
  • Mẹ sẽ bị đau, khó chịu vùng ngực và kèm theo đó là bị sốt cao
  • Khi không điều trị sớm sẽ có thể biến chứng thành tình trạng áp xe vú hoặc viêm tuyến vú.
  • Chị em có thể bị mất sữa hoàn toàn nếu không chữa trị tắc tia sữa vón cục kịp thời.

Hậu quả của tắc tia sữa nổi cục là bé không đủ sữa để bú

4. Cách chữa tắc tia sữa nổi cục

Chính vì những hậu quả phía trên mà ngay khi phát hiện mình bị tắc tia sữa nổi cục thì chị em cần nhanh chóng tìm mọi cách để khắc phục tình trạng này. Theo đó, ngay sau đây chúng tôi sẽ cung cấp cho chị em một số cách chữa tắc tia sữa vón cục. Cụ thể như sau:
  • Vệ sinh sạch sẽ đầu ti hằng ngày và nhất là trước và sau khi cho bé bú để tránh tình trạng viêm nhiễm.
  • Cho bé bú đúng cách và đúng tư thế.
  • Mỗi ngày giành ra ít nhất là 30 phút để massage ngực.
  • Sử dụng một số mẹo dân gian để chữa tắc tia sữa vón cục như: dùng cọng bắp cải, quả đu đủ xanh, xôi nếp ….
  • Luôn giữ tinh thần thoải mái, lạc quan yêu đời

Với bài viết “Toàn bộ thông tin về tắc tia sữa nổi cục” hy vọng rằng đã cung cấp cho chị em những thông tin bổ ích.

Cảm ơn bạn đã theo dõi bài viết!

Bạn đang đọc: Toàn bộ thông tin về tắc tia sữa nổi cục Tại Tinh trang tac tia sua
Nguồn: http://loisuamimom.vn/toan-bo-thong-...ia-sua-noi-cuc