Hỏi: Gửi một số chuyên gia Phòng khám Đa khoa quốc tế. Cách đây 2 năm tôi nhiễm bệnh u nang buồng trứng và phải cắt bỏ một bên. Hiện giờ sức khỏe của tôi bình thường. Hiện nay vợ chồng tôi muốn sinh thêm con để có thể cho vui cửa vui nhà nhưng mãi vẫn chưa có “tin vui”. Xin nhiều bác sĩ cho tôi hỏi, trong trường hợp nhiễm cắt một bên buồng trứng như của tôi thì có khả năng có phôi thai được nữa hay không? Tôi đang rất lo lắng, mong bác sĩ trả lời giúp tôi. Tôi xin cảm ơn!

(Minh Huyền- Quận 6)

Xem thêm: >>> Tác hại khi mắc buồng trứng đa nang chị em cần biết

Trả lời:

Minh Huyền thân mến,

Mỗi người thai sản có hai ống dẫn trứng làm nhiệm vụ là “ống dẫn” để tinh trùng của người đấng mày râu và trứng của người phụ nữ gặp nhau, thụ tinh và phát triển thành bào thai nhi. Hai buồng trứng này hoạt động độc lập nên nếu không may phải phải giải phẫu cắt bỏ một bên buồng trứng thì chất lượng trứng ở bên còn lại không mắc tác hại các. Trong trường hợp cả 2 buồng trứng đều mạnh khỏe thì cơ hội thụ cái thai của bạn sẽ cao hơn là khi còn một buồng trứng. Tuy nhiên bạn cũng không nên quá lo lắng vì cơ hội mang thai của bạn vẫn đang còn(nếu như buồng trứng còn lại vẫn hoạt động bình thường, vòi trứng vẫn thông). Lúc này, số lượng trứng mắc giảm đi một nửa nên sau bạn đã bị cắt hết một bên ống dẫn trứng thì xu hướng có cái thai của bạn sẽ còn 50% so với bình thường.

Một vấn đề nữa là buồng trứng của mỗi bạn gái có khoảng 400.000 nang noãn và trong suốt thế cục của một người thai sản có tới khoảng 400 đến 500 lần rụng trứng. Như vậy dù bạn có mắc cắt đi một bên buồng trứng thì số lượng trứng vẫn còn một nửa trong khi đó bạn chỉ cần dùng lên một phần nhỏ bé trong tổng số trứng đó mà thôi.

Vậy nên bạn không cần lo lắng quá. Điều quan trọng lúc này là bạn cần giữ sức khỏe tốt, tâm trạng ổn định và xác định chuẩn ngày rụng trứng để tăng khả năng thụ cái thai. Tốt nhất bạn nên đi khám phụ khoa định kì và kiểm tra thăm khám chất lượng trứng nhằm mục đích là đảm bảo buồng trứng còn lại vẫn hoạt động tốt.

Xem thêm: >>> Phương pháp giúp chị em có một buồng trứng khỏe mạnh

Chúc vợ chồng bạn nhanh chóng có tin vui!

Bạn đang gặp những vấn đề tế nhị - Bạn cần sự tư vấn của chuyên gia chuyên khoa - Hãy gọi cho chúng tôi theo số 028 39 257 111 - 016 8558 1111. Phòng chuẩn đoán Đa khoa quốc tế HCM, Nguyễn Thị Minh Khai, Quận 1, HCM