Microsoft vừa phát hành bản build Windows 10 thử nghiệm 16215 với rất rất nhiều thay đổi mà bạn có thể thấy được. Bắt đầu là Action Center, giờ đây chúng ta có một giao diện xem thông báo hoàn toàn mới và mình thấy nó dễ nhìn hơn, sang trọng hơn so với kiểu thiết kế đã ra mắt từ những ngày đầu tiên. Khi mà Windows 10 đang chuyển sang ngôn ngữ Fluent Design mới thì Action Center này hòa hợp tốt hơn với phần còn lại của hệ thống.
Ngoài ra bạn còn có thể "pin" những trang web ưa thích ra taskbar, tất nhiên vụ này phải dùng Edge chứ chưa hỗ trợ cho trình duyệt bên thứ ba. Microsoft cũng cải tiến hiệu ứng của các tab trong Edge để giúp bạn cảm thấy app chạy mượt và nhanh hơn. Chế độ Full Screen mới cũng đã xuất hiện trong Edge, nhấn F11 hoặc vào menu để kích hoạt. Trình duyệt Edge giờ cho phép bạn đánh dấu vào file PDF và chèn thêm ghi chú của riêng bạn, không thua kém gì so với những ứng dụng đọc file PDF khác.
tải Windows_10_Preview_16215_Action_Center_moi_2.png ​xem them: nap muc in gia re hcm
Về Cortana, khi được cho phép, trợ lý ảo này có thể nhìn thấy được hình ảnh để nhận biết sự kiện hay nội dung bên trong, từ đó tạo nhắc nhở cho bạn. Các ảnh này được tự động lấy từ Camera Roll, bạn không cần làm gì thêm. Cortana cũng có thêm chế độ Lasso mới để dùng bút stylus vẽ lên một khu vực nào đó trên màn hình để tạo nhắc nhở dựa trên phần nội dung vừa được quét.
Bản update 16215 này cũng có nhiều thay đổi về việc hỗ trợ chữ viết tay bằng bút:
Có một khung mới để bạn viết chữ vào đây, chữ sẽ tự động chạy qua trái khi bạn viết gần hết dòng để tạo thêm không gian
Có thể chỉnh sửa chữ viết tay ngay trên này
Có thể ghép nhanh chữ này với chữ kia chỉ bằng một dấu xuyệt (cũng xài bút để ghi)
Cho phép chọn và edit chữ nhanh
Tính năng Find my pen để tra cứu lại vị trí cuối cùng bạn xài bút với máy tính của mình, lỡ có quên ở đâu đó thì biết mà đi tìm
Đang tải Windows_10_Preview_16215_Action_Center_moi_4.gif ​
Một số thay đổi khác: xem them: nap muc may in quan phu nhuan gia re
Có khu nhập emoji riêng, nhấn Windows + dấu chấm hoặc dấu ; để xuất hiện
Giao diện bàn phím ảo mới để nhập liệu tiện hơn, hỗ trợ đầy đủ dự đoán từ, gợi ý emoji, nhập bằng một tay...
Cho phép nhập văn bản bằng giọng nói (Dictation) chỉ mới hỗ trợ tiếng Anh
Hỗ trợ video với tính năng HDR nếu bạn có màn hình tương thích
Nhiều thay đổi khác có thể xem chi tiết tại link của Microsoft. Anh em nào update rồi thì báo nhé, mình đang update và sẽ thử nghiệm coi có gì hay thì chia sẻ với anh em sau.