Kết quả 1 đến 6 của 6

Hát cho người nằm xuống - Nỗi đau còn lại

[MP3]http://www29.nhac.vui.vn:8008/uploadmusic/bf33c83c4b4ee379f30e78e38f1c76fa/4f8d3fc2/uploadmusic/id_le/data/ChipCoi/VietNam/Trinh/1/TinhkhucTCS1985Vol7/Hat-Cho-Nguoi-Nam-Xuong.mp3[/MP3]

Đêm 28/7/2003, đêm cuối cùng được ở bên cạnh cha, cùng ngồi chờ trời sáng để đưa cha trở về với cát bụi, trong tiếng kinh phật khe khẻ vang vang, Anh đã ôm đàn guitar hát cho em nghe bài hát này. Em đã cố gắng nén mình nhưng không được ôm lấy áo quan rồi bật khóc như một đứa trẻ, Anh nói " Em cứ khóc đi, cho vơi đi những bức bối trong người mấy bữa nay" và em khóc càng nhiều, từng lời, từng lời của bài hát như kim châm vào nỗi đâu mất cha, em khóc càng lớn, nức nở... và ngẹn ngào.

Ngày tháng dần trôi, nỗi đau và bài hát ấy như cũng dần dần nguôi ngoai.

Còn đêm nay.

Cũng trong đêm khuya thanh vắng.

Em lại ngồi bên anh, nghe hơi thở của anh yếu dần, yếu dần.

Từ xa xa vọng lại, vô tình nhà ai đêm khuya lại vang lên bài hát này. Từng ca từ như xát vào trong tim, nỗi đau trong em lại càng ngày càng lớn dần, lớn dần, chỉ cần nghĩ đến việc đây có thể là đêm cuối cùng em và những người thân yêu được ở bên anh, được nhìn thấy anh... dù thân xác anh giờ này đã hao gày, vàng vọt vì bệnh tật, giọt nước mắt như chực trào ra.

Ngày xưa anh hát cho em nghe, giờ đây anh chính em lại khẻ hát theo tiếng hát Lệ Thu như trả lại cho anh bài hát này, dù biết rằng có thể anh còn nằm đó, hơi thở vẫn còn nhưng chắc là anh không nghe thấy.

Tiếng hát Lệ Thu như ai oán, như hờn trách...

Anh nằm xuống sau một lần đã đến đây

Đã vui chơi trong cuộc đời nầy

Đã bay cao trong vòm trời đầy

Rồi nằm xuống, không bạn bè, không có ai

Không có ai, từng ngày, không có ai đời đời

Ru anh ngủ vùi, mùa mưa tới

trong nghĩa trang này có loài chim thôi!

Anh nằm xuống cho hận thù vào lãng quên

Tiễn đưa nhau trong một ngày buồn

Đất ôm anh đưa vào cội nguồn

Rồi từ đó, trong trời rộng, đã vắng anh

Như cánh chim, bỏ rừng, như trái tim bỏ tình

Nơi đây một lần, nhìn anh đến

những xót xa đành nói cùng hư không!

Bạn bè còn đó anh biết không Anh?

Người tình còn đó anh nhớ không anh?

Vườn cỏ còn xanh, mặt trời còn lên

Khi bóng anh như cánh chim chìm xuống.

Vùng trời nào đó anh đã bay qua?

Chỉ còn lại đây những sáng bao la

Người tình rồi quên, bạn bè rồi xa

Ôi tháng năm, những dấu chân người cũng bụi mờ.

Em biết anh hoàn toàn không phải là nhân vật trong bài hát này, nhưng những xót xa khi nghĩ về anh, khi nghe bài hát này đã làm cho người thân không khỏi nuối tiếc, nuối tiếc cho một người chồng, một người cha tốt... .

Nuối tiếc cho một đứa cháu ngoại của anh vừa chào đời 2 ngày.

Nuối tiếc cho anh đã phải ghi trên bia mộ hai chữ " Hưởng dương".

Cảm ơn anh đã vất vả cả đời vì hạnh phúc của gia đình mình.

Xin chia xẻ với bác ThoNgoc... Bác cứ nghĩ về người đã ra đi với những suy nghĩ nhẹ nhàng thì người ấy sẽ mau siêu thoát. Coi như người ấy đã đến 1 kiếp mới, bỏ lại sau lưng những muộn phiền của cuộc sống con người. Nghĩ vậy nó sẽ nhẹ nhàng hơn cho cả người đi và người ở lại bác ạ.

Đời là bể khổ, niềm vui thì ít, nỗi buồn nó cứ miên man... Hãy nghĩ ng ra đi là ng may mắn, họ đã qua đc khổ đau, hạnh phúc, cay đắng, ngọt bùi của 1 kiếp người. Giờ họ sẽ là 1 sinh linh mới, nhỏ bé, mỏng manh...

Thành kính phân ưu.

Xin cảm ơn các bạn.

Cuộc đời mà, mỗi người chúng ta đều không thể tránh khỏi Sanh - Lão - bệnh - Tử, bánh xe luân hồi dừng lại đón chúng ta lúc nào thì chúng ta sẽ chia lìa người thân lúc ấy thôi.

Cứ mỗi lần chứng kiến những giây phút vĩnh biệt như thế mình lại nghĩ đến câu " Triệu người quen, có mấy người thân, khi lìa trần có mấy người đưa"

Thật sự khi có người thân mất,thậm trí còn mất thương tâm,thì đau buồn và thương tiếc vô cùng.... Nhưng ...rồi cũng phải trở lại với thực tế cũng phải lấy niềm vui trở lại...và cũng phải cười. Ở quê tôi có 1 phụ nữ tên Vui. chẳng may bệnh mất. Ông chồng khóc ơi là khóc: " Ối em ơi ,anh không còn em nữa,em mất rồi vui ơi là vui..."

Chia xẻ cùng Bác ThoNgoc, mong Bác vượt qua nỗi đau mất mát, chúc Bác sức khỏe bình an